ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับf4bครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับf4bครับ
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับf4bครับ 5 Years, 11 Months ago  
รบกวนพี่น้องหน่อยครับคือมีข้อสงสัยน่ะครับว่าf4bตัวerryกับlateมีจุดไหนแตกต่างกันบ้างครับ
dogeatdog (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 307
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:รบกวนสอบถามเกี่ยวกับf4bครับ 5 Years, 11 Months ago  
หากพูดถึงแค่เทียบระหว่าง early สุดๆ เทียบกับ late สุดๆ เฉพาะในยุคเวียดนาม ประมาณ พ.ศ. 2508-2515 (เพราะว่า มันยังมี late กว่านั้น) โดยหลัก ก็เป็นการเพิ่มอุปกรณ์ต่อต้านอิเล็กทรอนิกส์ และ ดัดแปลง stabilator จากเดิมให้เป็นแบบมีรูตลอดแนวชายหน้าแล้วเริ่มทยอย retrofit ในปี 2511 เพื่อเพิ่มความคล่องแคล่ว เพิ่มโอกาสอยู่รอดให้ได้ในสภาพการณ์ที่ระบบป้องกันภัยทางอากาศของเวียดนามก็ทวีความโหดขึ้นทุกวันๆ ก็คงจะเทียบได้ดังนี้ครับ

Early Type

Late Type

ถ้าจะกล่าวถึงให้ครอบคลุมยิ่งข้น ก็ต้องพูดถึงรุ่น "ระว่างทาง" ที่การ mod อาจจะยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ณ ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง หรืออาจจะหยุดไว้แค่นั้นก็ได้ ตามรูปข้างล่าง โปรดสังเกต ECM

แต่ว่า รูปข้างบนทั้งหมด ก็ไม่ได้แสดงถึงตุ่ม ECM อีกบางจุด ที่ถูกเพิ่มเติมในปลายยุค 60 ตามรูปด้านล่าง ที่ยังเป็นรุ่น "ระหว่างทาง"

และเช่นเดียวกับที่ใต้ปีกทั้งสองข้างครับ รูปร่างไม่เหมือนกัน มามีปลายยุค 60

สรุปถ้าจะเอาเป็นรุ่น early สุดๆ ก็ไม่ต้องมี ECM แล้วใช้ Unslotted stabilator แต่ถ้าต้องการ late สุดๆ ก็ต้องมีตุ่ม ECM ให้มากที่สุด และ Slotted stabilator แต่ว่า ระหว่างเวลาที่ผ่านไป ทำให้เกิด config. "ระหว่างทาง" จึงไม่อาจแบ่งแยกยุคที่ชัดเจนไปเลย ให้ดีที่สุด ถ้ามีรูปตัวจริง หรือคู่มือแปะรูปลอกที่พอเชื่อถือได้ นำมาอ้างอิง ว่าโมที่เราต่อ อยู่ใน timeframe ไหน และจะเป็น config. ใด ก็จะดี หรืออีกทางก็คือ ถ้าไม่เน้นความถูกต้องมากนัก ก็ต้อง"ตามใจผู้ต่อ"ครับ
BlackAce (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1192
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/11/14 06:49 โดย BlackAce.
The administrator has disabled public write access.

Re:รบกวนสอบถามเกี่ยวกับf4bครับ 5 Years, 11 Months ago  
ขอบคุณพี่blackaceมากๆครับข้อมูลแน่นมากครับ พอดีผมจะต่อf4bของอเคเดมี่น่ะครับแต่ใบต่อให้ต่อตัวlateฝูงvf111แต่ตัวนี้ผมต่อไปแล้วพอดีเหลืออีกกล่องนึงเลยว่าจะหารูปลอกมาทำตัวอื่นแต่รูปลอกที่มีขายส่วนมากดันเป็นรุ่นerlyน่ะครับเลยอยากทราบว่าต้องแปลงอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
dogeatdog (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 307
graphgraph

ดีจังครับ เป็นคำถามและคำตอบที่ได้ข้อมูลความรู้เพิ่มไปด้วย
ขอบคุณครับ
PoK24111 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 424
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.