ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน
กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน 3 Years, 1 เดือน ago  
สวัสดีครับพี่น้องชาวเรือทุกท่าน ยาวหน่อยครับ
ในขณะนี้ ทีมงานมีความรู้สึกว่า มีเพื่อนสมาชิกใหม่ ๆ เข้ามาเป็นสมาชิกเฟซบุ๊คเป็นจำนวนมาก จึงอยากจะขอนำเรียนให้สมาชิกใหม่ได้ทราบถึงที่มาที่ไปของชมรมคนเล่นโมเดลเรือรบจำลองแห่งประเทศไทยให้รับทราบกันสักเล็กน้อย

จริง ๆ แล้วนั้น TWSMC หรือ Thai Scale Warship Modeler Club นั้น มีต้นกำเนิดมาจากเวบไซต์ "บ้านเครื่องบินจำลอง" ซึ่งเป็นเวบไซต์จาก pantown.com ซึ่งตั้งมาตั้งแต่ปี 2547 โดยผู้ก่อตั้งก็คือน้ากอล์ฟ เจ้าบ้านของเวบเรานี่แหละ จนในที่สุด บ้านเครื่องบินจำลอง ก็เปลี่ยนมาเป็น Thaimsot.com ในปัจจุบัน

พวกเรานั้นอยู่ในสังกัด "ห้องเรือ" ซึ่งเป็นชื่อที่เรียกติดปากของคนเล่นโมเดลทั่วไปตั้งแต่นั้นมาจนปัจจุบัน เรียกได้ว่า Thaimsot เป็นต้นกำเนิดของเราก็ว่าได้ สมาชิกแรกเริ่มของพวกเราก็ยังอยู่กันพร้อมหน้าในปัจจุบัน เดี๋ยวพอมีการแนะนำตัวคงจะได้รู้จักพวกเขากันมากขึ้น

ห้องเรือ เป็นห้องที่สนับสนุนการเล่นโมเดลเรือจำลองทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็นเรือรบเรือใบ ไม่จำกัดมาตราส่วน มีการแลกเปลี่ยนเทคนิคกันอยู่เสมอ ไม่ว่าจะเป็นเรือที่ต่อแบบธรรมดาหรือใส่ชุดแต่งแบบเต็มเหนี่ยว มีให้พบเห็นในห้องเรือทั้งสิ้นครับ

ในอดีตนั้น โมเดลเรือ จัดได้ว่าเป็นโมเดลที่หาได้ยากในบ้านเรา มีขายบ้างแต่ไม่มาก ทั้ง ๆ ที่ในต่างประเทศเป็นโมเดลที่ได้รับความนิยมมากพอ ๆ กับชุดประกอบประเภทอื่น สมาชิกห้องเรือจึงต้องอาศัยการสั่งซื้อจากต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่ ทำให้เรามีเรือแปลก ๆ มาต่อกันเป็นประจำ เริ่มมีสมาชิกใหม่หลายท่านสอบถามเราเรื่องเรือ แต่ในสมัยนั้น ถ้าไม่สั่งจากต่างประเทศ คงไม่มีโมเดลเรือแปลก ๆ มาให้เล่น

ด้วยเหตุนี้ ห้องเรือจึงพยายามที่จะสนับสนุนการเล่นโมเดลเรือจำลองให้เปิดกว้างและสนับสนุนสมาชิกรุ่นใหม่ให้มากขึ้น เราจึงมีการออกวารสารออนไลน์เป็นครั้งแรกในชื่อ "สมอสโมสาร" ซึ่งเป็นวารสารที่เน้นการแนะนำการทำโมเดลเรือจำลองรวมไปถึงโมเดลที่เกี่ยวกับทหารเรือที่ให้ดาวน์โหลดได้ฟรี เราออกมาในช่วงแรกได้ 2 ฉบับ แต่ด้วยภารกิจของสมาชิกแต่ละคนที่มากมายขึ้นเราจึงหยุดไว้เพียงแค่นั้น

ต่อมาในวันอาทิตย์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2555 ห้องเรือได้มีจัดประชุมอย่างเป็นทางการขึ้นเป็นครั้งแรกที่พิพิธภัณฑ์เรือหลวงแม่กลอง ป้อมพระจุลจอมเกล้า และได้มีการจัดตั้งขึ้นเป็นชมรมคนเล่นโมเดลเรือรบจำลองแห่งประเทศไทยขึ้นอย่างเป็นทางการ โดยเพื่อนสมาชิกได้ทำการเลือกตั้งประธานชมรม โดยได้ครูชนบท (ชื่อ user name ใน thaimsot) เป็นประธานชมรมคนแรก และเป็นมาจนปัจจุบัน ไม่ยอมให้ลงกันเสียที
หลังจากตั้งชมรมขึ้นมา ชมรมได้เริ่มจัดแคมเปญครั้งแรกขึ้นมานั่นคือ กิจกรรม OOB (Out Of Box) คือให้สมาชิกต่อโมเดลเรือขึ้นมาคนละหนึ่งลำ โดยใช้เทคนิคแบบบ้าน ๆ คือให้มาในกล่องยังไงต้องใช้อย่างนั้น ให้ติดชิ้นส่วนชุดแต่งได้เฉพาะราวเรือ ปรากฎว่าแคมเปญนี้ได้รับความสนใจอย่างล้นหลาม มีกระทู้โพสต์ขึ้นใน thaimsot แบบบอร์ดแทบแตก ห้องเรือไม่เคยเห็นการขยายตัวของการต่อโมเดลเรือครั้งใดมากเท่าครั้งนี้

ทำให้ห้องเรือจึงออก "สมอสโมสาร" เล่มที่ 3 ออกมา เป็นการรวบรวมงานในแคมเปญ OOB ทั้งหมด ความหนากว่า 100 หน้า เรียกได้ว่าประสบความสำเร็จอย่างมาก เราพบเจอโมเดลเรือแปลก ๆ มาขายตามร้านโมเดลในไทยเยอะขึ้นมากและมีเรือเพิ่มมากขึ้นในตลาดเมืองไทยอย่างชัดเจน

ตั้งแต่ก่อตั้งชมรมมา ทางชมรมได้ให้การสนับสนุนกิจกรรมต่าง ๆ ที่จัดขึ้นโดยองค์กรต่าง ๆ อย่างสม่ำเสมอ ทั้งงานประกวด งานจัดแสดง และที่ห้องเรือภูมิใจที่สุดคือ เราได้มีโอกาสร่วมงานกับทีมงานสารคดีกองทัพเรือ ในการทำสารคดีบางตอนด้วย

เมื่อกล่าวมาถึงตรงนี้ ผมจึงอยากจะให้สมาชิกทั้งเก่าทั้งใหม่ มาแนะนำตัวกันใต้โพสต์นี้ แจ้งชื่อ ชื่อเล่น ความสนใจในโมเดล จำนวนโมเดลในสต๊อค เรามาแลกเปลี่ยนกันครับ ห้องเรือเป็นห้องที่ไม่แสวงหาผลกำไร เราทำกันเพื่อความสนุกสนาน เป็นงานอดิเรก และสำหรับพวกเราแล้ว "เพื่อนและมิตรภาพ" คือสิ่งที่ต้องยึดถือไว้ในใจตลอดกาลครับ และอีกสิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกไว้ตรงนี้คือ ห้องเรือและ Thaimsot คือสิ่งที่แยกจากกันไม่ได้ครับ ไม่มีเวบนี้ก็ไม่มีเราในวันนี้

เริ่มต้นจากผมเลยนะครับ
ชื่อ ณัฐพล บุญซิ่ววงษ์ ชื่อเล่น ครูเปิ้ล
Username : ครูชนบท
โมเดลที่เล่น : เรือรบในยุคปัจจุบัน (เรือโมเดิร์น) ขนาด 1/700 และ 1/350 เป็นหลัก , หุ่นยนต์, เครื่องบิน และเรือรบไทย
ประสบการณ์ต่อเรือ : 37 ลำ ต่อเครื่องบิน 33 ลำ หุ่นยนต์ 5 ตัว
สต๊อคตอนนี้ประมาณ 70 กล่องครับ เป็นกันดั้มซะครึ่งหนึ่ง อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

ปล. อยากให้บอกเล่าถึงที่มาที่ไปในการเล่นโมเดลของเพื่อน ๆ ด้วยสักเล็กน้อยนะครับ
ครูชนบท (Moderator)
Moderator
ประกาศ: 2570
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน 3 Years, 1 เดือน ago  
สวัสดีคับพี่น้องทุกคน
ชื่อ คงติภูมิ มณีโชค ชื่อเล่น ก้อง
Username : BlackPearls
โมเดลที่เล่น : เรือรบในยุคปัจจุบัน (W1-W2) ขนาด 1/700, หุ่นยนต์ , เครื่องบิน , รถยนตร์ , เฮลิคอปเตอร์ , เรือใบ(1/350)
ประสบการณ์ต่อเรือ : 27 ลำ ต่อเครื่องบิน 1 ลำ หุ่นยนต์ 1 ตัว รถยนต์ 2 คัน เฮลิคอปเตอร์ 1 ลำ เรือใบ 4 ลำ
สต๊อคตอนนี้ประมาณ 65 กล่องครับ เป็นเรือเกือบทั้งหมด อิอิ
BlackPearlz (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 35
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2016/05/21 00:53 โดย BlackPearlz.
The administrator has disabled public write access.

Re:กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน 3 Years, 1 เดือน ago  
BlackPearlz wrote:
สวัสดีคับพี่น้องทุกคน
ชื่อ คงติภูมิ มณีโชค ชื่อเล่น ก้อง
Username : BlackPearls
โมเดลที่เล่น : เรือรบในยุคปัจจุบัน (W1-W2) ขนาด 1/700, หุ่นยนต์ , เครื่องบิน , รถยนตร์ , เฮลิคอปเตอร์ , เรือใบ(1/350)
ประสบการณ์ต่อเรือ : 27 ลำ ต่อเครื่องบิน 1 ลำ หุ่นยนต์ 1 ตัว รถยนต์ 2 คัน เฮลิคอปเตอร์ 1 ลำ เรือใบ 4 ลำ
สต๊อคตอนนี้ประมาณ 65 กล่องครับ เป็นเรือเกือบทั้งหมด อิอิ

เอา 1/200 มาซะดี ๆ
Moderator
graphgraph

ชื่อโชติรัตน์ กรีถาวร ชื่อเล่น น้องยิม ชื่อในวางการ ไอ้ทิด
Call sign : Tidthom ทิดถม
โมเดลที่เล่น : โมเดลยุคโมเดิร์นทั้งหมด เรือรบโมเดิร์น เครื่องบินไอพ่นโมเดิร์น เฮลิคอปเตอร์ รถถัง หุ่นยนต์ ยานอวกาศ ไซไฟ และฟิกเกอร์ชอบหมด kiki emoticon อิอิ
ประสบการณ์ต่อเรือ : 2 ลำ จำหน่าย 3 ลำ และอยู่ระหว่างดำเนินการ 1 ลำ
สต๊อกตอนนี้ : 50 กล่อง ไม่นับฟิกเกอร์ อิอิ

จริง ๆ ชอบโมเดลทุกแบบครับแต่โมเดลที่เห็นแบบแรกเลยคือโมเดลเรือครับ สมัยเด็กมาก ๆ แต่จำได้ที่กองบินหรือกรมทหารไหนซักแห่งในลพบุรีมีห้องโถงรับรองแขก ในนั้นมีโมเดลเรือประจัญบานลำใหญ่มากน่าจะ 1/200 ไม่ก็ 1/350 ไม่แน่ใจ ตอนเด็กดูแล้วมันใหญ่มาก ฝั่งใจเลยว่าอยากได้มาก ก็ได้แต่ดูแล้วเก็บมาวาดใส่กระดาษแทน ^_^ และโตมาอีกนิดมีรุ่นพี่ที่โตกว่าเราหลายปีแถวบ้านเดิม เค้าเอาโมเดลเรือลำเล็ก ๆ ประมาณ 1/700 น่าจะเรือลาดตระเวณที่ประกอบดิบมาแลกตุ๊กตุ่นของผม ผมก็แลกทันที แต่สุดท้ายคุณแม่ด่า บอกไปเอาของพี่เค้ามาทำไมสุดท้ายต้องคืนของไป อดเล่นเรือเลย ..มาเล่นอีกทีก็ตอนทำงานมีเงินเดือนใช้แล้วครับ แฮะ ๆ ๆ ^_^

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านน่ะครับ และยินดีให้คำปรึกษาด้านการทำฟิกเกอร์ครับ เพราะดูแล้วรุ่งสุดแล้วในบรรดาโมเดลที่ทำมา

Tidthom (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1968
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/05/21 02:40 โดย Tidthom.
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

ชื่อ : น.ท.วราวุฒิ ว่องเจริญกิจกุล ชื่อในวางการ Zero95
Username : Zero95
โมเดลที่เล่น : ยุทธยานยนต์ยุคสงครามโลกครั้งที่2 ฟิกเกอร์ ไดโอราม่า
ประสบการณ์ต่อเรือ : 2 ลำ
สต๊อกตอนนี้ :ประมาณ 20 กล่อง(ช่วงนี้ไม่ค่อยได้จัดหาของมาเข้าประจำการ)
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านน่ะครับ

หึๆๆ กล่องนี้น่าจัดเข้าประจำการมาก
Zero95 (User)
ประกาศ: 3290
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/05/21 05:50 โดย Zero95.

ชื่อ เอกวิทย์ ภูริกวินเวย์ นิคแนม ป๋าวิทย์ ตามที่น้องๆ เรียก อิอิ
Username : Ekvit
โมเดลที่เล่น : เรือรบยุคสงครามโลกครั้งที่ 1 และ 2 (อยู่ฝ่ายอักษะ) ขนาด 1/700 เป็นหลัก และ 1/350
ประสบการณ์ต่อเรือ : 76 ลำ ต่อค้างอยู่ 8 ลำ(เรือญี่ปุ่น90%.เยอรมัน2%,อิตาลี่ 1%,รัสเซีย 1%,อเมริกา 1%ฯ)
สต๊อคปัจจุบัน : เรือ 130 กล่อง (นับใหม่) อิอิ
eakvit (User)
ประกาศ: 1358
graphgraph

ชื่อเถาทอง เกษรมาลา ครับ
เรียกเล่นๆว่า เหมา ครับ
ตอนนี้ยังมือไหม่ทำมาไม่ค่อยเยอะครับ
โมเดลทีี่เสร็จแล้วมี 7 ลำครับ
เหลือในสต็อกอีก 5 ลำกำลังหยิบมาต่ออีกลำครับ เรือบินที่ยังไม่ต่อมี14 ครับรถถังยังไม่ต่อมี 2 คันครับ
HansVonGrobel (User)
ประกาศ: 477
graphgraph

Zero95 wrote:
ชื่อ น.ท.วราวุฒิ ว่องเจริญกิจกุล ชื่อในวางการ Zero95
โมเดลที่เล่น : ยุทธยานยนต์ยุคสงครามโลกครั้งที่2 ฟิกเกอร์ ไดโอราม่า
สต๊อกตอนนี้ :ประมาณ 20 กล่อง(ช่วงนี้ไม่ค่อยได้จัดหาของมาเข้าประจำการ)
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านน่ะครับ

หึๆๆ กล่องนี้น่าจัดเข้าประจำการมาก

ลำนี้ได้มาจากพี่ต่อลาภอีกทีครับ โมดิฟายลำตัวเรือไปนิดหน่อยแล้วครับพี่ซีโร่
.
.
Tidthom (User)
ประกาศ: 1968
graphgraph
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

รอชมครับ ท่านทิดทำเป็นไดโอฯ
พร้อมฟิกเกอร์งามๆ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/05/21 05:48 โดย Zero95.

ถึงแม้จะต่อเรือน้อยมาก ที่เสร็จแล้วมีแค่ 3 ลำ (แต่มีต่อค้างไว้อีกกว่า 10 ลำ)

แต่เนื่องด้วยมีเสื้อทีมห้องเรือ เลยเหมาเอาเองว่าสมาชิกอีกคนครับ

เริ่มเล่นตั้งแต่อายุ 11 แบบงูๆปลาๆ แล้วเลิกไปนานมาก เพิ่มมาเริ่มเล่นอีกทีเมื่อปี 2554 มานี่เองครับ ต่อโมเดลทุกประเภทเลยครับ แต่ได้ไม่ค่อยเยอะเพราะหาเวลาว่างยากมาก ส่วนใหญ่จะเป็น OOB และกึ่งๆ OOB แต่งานที่ชอบทำมากที่สุดคืองานมั่วๆครับ จับของเหลือๆมาทำอะไรงงๆครับ

แต่ปีนี้จะทำเรือที่ต่อค้างๆไว้ให้เสร็จให้ได้ครับ
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4057
graph

ชื่อ : น.ท.วราวุฒิ ว่องเจริญกิจกุล ชื่อในวางการ Zero95

เค้าจองก่อนนะตะเอง คริ คริ
Moderator
graphgraph

ครูชนบท wrote:

เค้าจองก่อนนะตะเอง คริ คริ

graphgraph

ชื่อ : สุรชัย แพลอย ชื่อเล่น Jack (Jack Sniper)
Username : sniper
โมเดลที่เล่น : 1.เรือรบ ราชนาวีไทย / IJN , JMSDF / US Modern, WWII / Russia modern. 1/700 2. รถถังไทย / รถถัง US modern / Russia modern 1/35 3. เครื่องบินใบพัด WWII ญี่ปุ่น 1/48
ประสบการณ์ต่อเรือ : 21 ลำ ต่อเครื่องบิน 4 ลำ รถถัง 1(นับฉพาะที่เสร็จ)
สต๊อคตอนนี้ประมาณ เรือ 100 เครื่องบิน 9 รถถัง 10 ฟิกเกอร์ 2 รถยนตร์ 2 กล่องครับ
ชอบทำเรือแบบ full option คืออัดชุดแต่งเต็มลำทุกลำ ประมาณว่าพวก Hard core ประมาณนั้น และส่วนใหญ่จะมั่วให้น้อยที่สุด ทำเรือไม่ค่อยเสร็จครับ เพราะมัวแต่จัดหนัก 5555

ยินดีที่ได้รู้จัก และยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ
sniper (User)
ประกาศ: 2114
graphgraph

สมาชิกเก่าขอมาแนะนำตัวอีกทีครับ (รายงานตัวต่อท่านประธานด้วย)
ชื่อ นนท์
Username: non
โมเดลที่เล่น : military ทุกประเภท
เรือที่่ทำเสร็จ: ตั้งแต่มาเล่นเรืออย่างจริงจังร่วมกับสมาชิกห้องเรือ ก็ 10 ปีแล้ว ทำเรือไป 20 ลำ มีทั้ง 1:350 และ 1:700 อ้อ มีเรือดำน้ำ 1:35 ลำนึง
กรุเรือที่มีอยู๋ตอนนี้: เหลือน้อยแล้วครับ ประมาณ 30 กล่อง

ผลงานจะไปฝากลงใน modelwarships.com ไว้เรื่อยๆ สนใจตามไปชมได้ครับ
www.modelshipgallery.com/gallery/users/Nanond-Nopparat/user-index.html
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

Re:กระทู้แนะนำตัวสมาชิกเก่าและใหม่ทุกท่านครับ เข้าห้องนี้ก่อน 3 Years ago  
สวัสดีครับ ผม ราวิน ปิ่นสุวรรณ

ผลงานโมเลเรือ ไม่เป็นลำสักที แต่เครื่องบิน ก็หลายอยู่ ไม่ได้นับเพราะโดน ทำลายโดย เหมียวซิล่าอยู่บ่อยๆ
หลังๆมาเลยไม่มีเวลา แม้แต่จะเปิดกล่องดู เอาเวลาส่วนใหญ่ ไปออกแบบ เขียน แบบ เรือ สเกล1:1 หมดเลย
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
RAVIN (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 34
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ผู้ดูแล: ครูชนบท
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.