ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ถามท่านครูต่ออีกเรื่องครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ถามท่านครูต่ออีกเรื่องครับ
ถามท่านครูต่ออีกเรื่องครับ 9 Years, 2 Months ago  
พูดถึง สเกล 1/350 นะครับ ในบ้านเรามี
สปร๊วน คลาส dd อาไรหว่าก็ไม่รู้
ติคอนเดอโรก้า dd อาไรก็ไม่รู้
โอลิเวอร์ฮาร์ซาร์ด ffg อาไรก็ไม่รู้
อาเลเบิร์ก Dd อาไรก็ไม่รู้ ผิดหรือเป่าก็ไม่รู้

ไอ้ ที่อักษรย่อเนี่ย ผมเข้าใจผิดป่าวก็ไม่รู้ครับ มันหมายถึงอาไรคครับ รบกวนขยายความด้วยครับ
Neo (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 2723
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ถามท่านครูต่ออีกเรื่องครับ 9 Years, 2 Months ago  
Neo wrote:
พูดถึง สเกล 1/350 นะครับ ในบ้านเรามี
สปร๊วน คลาส dd อาไรหว่าก็ไม่รู้
ติคอนเดอโรก้า dd อาไรก็ไม่รู้
โอลิเวอร์ฮาร์ซาร์ด ffg อาไรก็ไม่รู้
อาเลเบิร์ก Dd อาไรก็ไม่รู้ ผิดหรือเป่าก็ไม่รู้

ไอ้ ที่อักษรย่อเนี่ย ผมเข้าใจผิดป่าวก็ไม่รู้ครับ มันหมายถึงอาไรคครับ รบกวนขยายความด้วยครับ

คืออย่างนี้ครับพี่

เรือรบประเภทต่าง ๆ นั้น จะกำหนดอักษรย่อเอาไว้ครับ เพื่อง่ายต่อการแยกประเภทและแจกแจง ผมประมวลสรุปมาจากข้อมูลของกองทัพเรือไทยด้วย ดังนี้ครับ

1. เรือพิฆาต หรือ Destroyer อักษรย่อคือ DD ในยุคปัจจุบัน ใช้ระบบอาวุธนำวิถี จึงมีการเติม G ที่หมายถึง Guided Missile เข้าไปด้วย กลายเป็น DDG ซึ่งหมายถึงเรือพิฆาตอาวุธนำวิถี เช่น ชั้น สปรูแอนซ์ ชั้น อาร์เล่เบิร์ก เป็นต้น

2. เรือลาดตระเวนอาวุธนำวิถี หรือ Cruiser Guided Missile อักษรย่อคือ CG เช่นชั้น Ticonderoga เป็นต้นครับ

3. เรือฟริเกต หรือ Frigate แยกออกเป็น 3 ประเภทย่อยคือ
3.1 เรือฟริเกตอาวุธนำวิถี หรือ Frigate Guided Missile = FFG
3.2 เรือฟริเกต หรือ Frigate = FF
3.3 เรือฟริเกตเบาหรือเรือตรวจการณ์ Patrol Frigate = PF

เช่นเรือฟริเกตชั้นโอลิเวอร์ฮาร์ซาร์ด เพอร์รี เป็น FFG ครับ

4. เรือคอร์เวต หรือ Corvette จะใช้อักษรย่อว่า FS ครับ (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน)

5. เรือเร็วโจมตี แยกออกเป็น 3 ประเภทอีกเช่นกันคือ
5.1 เรือเร็วโจมตีอาวุธนำวิถี Fast Attack Craft (Guided-missile)ตัวย่อคือ FAC(M)
5.2 เรือเร็วโจมตีตอร์ปิโด Fast Attack Craft (Torpedo)ตัวย่อคือ FAC (T)
5.3 เรือเร็วโจมตีปืน Fast Attack Craft (Gun)ตัวย่อคือ FAC (G)

6. เรือดำน้ำ หรือ Submarine แยกเป็น 4 ประเภท ดังนี้
6.1 เรือดำน้ำดีเซลไฟฟ้าธรรมดา คือ Submarine, General ตัวย่อคือ SS
6.2 เรือดำน้ำใกล้ฝั่ง คือ Submarine, Coastal ตัวย่อคือ SC
6.3 เรือดำน้ำขีปนาวุธพลังงานนิวเคลียร์ Submarine Ballistic Nuclear หรือ SSBN
6.4 เรือดำน้ำเล็ก หรือ Midgate Submarine หรือ SSM

7. เรือตรวจการณ์ แยกเป็น 5 ประเภท คือ
7.1 เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง หรือ Ocean Patrol Vessel = OPV บ้านเราก็มีเรือชั้น ร.ล.ปัตตานี เข้าประเภทนี้
7.2 เรือตรวจการณ์ปราบเรือดำน้ำ หรือ Patrol Craft (Anti-submarine)= PC บ้านเราก็มีเรือชั้น คำรณสินธุ์ เป็นเรือประเภทนี้
7.3 เรือตรวจการณ์ปืน Patrol Craft (Gun)= PG เรือที่เข้าข่ายก็เช่นเรือชั้น สัตหีบ ชั้นชลบุรี เป็นต้น
7.4 เรือตรวจการณ์ใกล้ฝั่ง Coastal Patrol Craft = PPG ที่เข้าข่ายชัดเจนมาก ๆ ก็พวกเรือ ต.ทั้งหลายครับ
7.5 เรือตรวจการณ์ชายฝั่ง Inshore Patrol Craft = PCF พวกเรือตรวจการณ์เล็ก ๆ ครับ

8. เรือยกพลขึ้นบก มี 9 ประเภทเลยครับ
8.1 เรือบัญชาการและสนับสนุนการยกพลขึ้นบก หรือ Amphibious Command and Support Ship = LCC ที่ชัดเจนก็คือ เรือ USS.Blue ridge ของมะกัน โมแตรมีขาย
8.2 เรือยกพลขึ้นบกขนาดใหญ่ หรือ Landing Ship, Tank = LST บ้านเราก็ ร.ล.สุรินทร์ครับ ชัดเจน
8.3 เรือยกพลขึ้นบกขนาดกลาง หรือ Landing Ship, Medium = LSM พอดีบ้านเราไม่มี อิอิ
8.4 เรือยกพลขึ้นบกขนาดเล็ก หรือ Landing Ship, Infantry, Large = LSIL
8.5 เรือระบายพลขนาดใหญ่ หรือ Landing Craft, Utility = LCU บ้านเราก็เพิ่งต่อไปไม่นาน คือ ร.ล.มันนอก
8.6 เรือระบายพลขนาดกลาง หรือ Landing Craft, Mechanized = LCM
8.7 เรือระบายพลขนาดเล็ก หรือ Landing Craft, Vehicle, Personnel = LCVP
8.8 เรือสนับสนุนการยกพลขึ้นบก หรือ Landing Ship Support, Large = LSSL
8.9 เรือหุ้มเกราะลำเลียงพล หรือ Mini-Armoured Troop Carrier = MATC

เรือประเภทนี้ ปัจจุบันยังแบ่งออกอีกหลายรุ่นครับ เช่น ลำที่ ทร.ไทยกำลังต่อที่สิงคโปร์ เป็นเรือ LPD หรือ LANDING PLATFORM DOCK เป็นเรืออู่ลอยน้ำสามารถยกพลขึ้นบกได้ครับ

9. เรือบรรทุกเครื่องบิน แบ่งเป็นหลายประเภท ปกติก็จะเป็น Aircraft Carrier หรือ CV อย่างพวก USS.Ranger (ลำเก่านะ) ถ้าเป็นเรือบรรทุกเครื่องบินพลังงานนิวเคลียร์ ก็จะกลายเป็น CVN ครับ เช่น CVN-74 John C.Stennis ถ้าเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ก็จะกลายเป็น CVH อย่างเช่น ร.ล.จักรีนฤเบศรของเรา ถ้าเป็นเรือบรรทุกเครื่องบินสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกจู่โจม ก็คือ amphibious assault ship หรือ LHA อย่าง USS.Saipan เป็นต้น

และนอกจากนี้ยังมีอีกหลายประเภทที่ผมยังจำไม่ได้ครับ รวบรวมไม่หมดเดี๋ยวถ้ามีเวลาอาจจะสรุปให้พี่น้องทราบกันอีกทีครับผม
ครูชนบท (Moderator)
Moderator
ประกาศ: 2570
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/04/06 22:09 โดย ครูชนบท.
The administrator has disabled public write access.

Re:ถามท่านครูต่ออีกเรื่องครับ 9 Years, 2 Months ago  
ขอบพระคณครับท่านครู เป็นกระทู้ความรู้มหาศาลอีกแล้วครับ แต่ถามอีกนิดครับ

ถึงแม้ว่าสปร๊วต กับติคอน จะมีแพลทฟอร์มโครงสร้างเดียวกัน แต่ผมว่าภาระกิจน่าจะไม่เหมือนกันนะครับเพราะ

ติคอน มีระบบเซนเซอร์ หกเหลี่ยม ไม่รู้เรียกว่าอาไรอ่ะครับ เอาไว้เซนเซอร์ ภาคกิจทางอากาศหรือเป่าครับ
แล้วไอ้ที่ว่ามันก็เลยมีในอาเลเบอร์กด้วยครับ แต่ว่าสปร๊วตกลับไม่มีไอ้เจ้าที่ว่าครับ ผมก็เลยเดาเอาว่ามันไม่น่าจะภาระกิจเดียวกัน
หรือเปล่าครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ แต่เคยได้ยินมาว่าอย่างนั้นว่า
ติคอน ค่าใช้จ่ายสูง ดังนั้นเลยต้องมีชั้นอาเลย์เบิร์กมาแทน ไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ หุหุ

กราบขอบพระคุณท่านครูอีกครั้งครับ
Neo (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 2723
graphgraph

เอาแต่ถามครู ถามครู แล้วเมื่อไหร่ ท่าน Neo จะเอาผลงานมาลงให้ดูเป็นขวัญตาสักทีล่ะครับ รอชมอยู่นะเนี่ย....
เอ้า ....บึ้ด จ้ำ บึ๊ด...
num2010 (User)
Moderator
ประกาศ: 986
graphgraph

Neo wrote:
ขอบพระคณครับท่านครู เป็นกระทู้ความรู้มหาศาลอีกแล้วครับ แต่ถามอีกนิดครับ

ถึงแม้ว่าสปร๊วต กับติคอน จะมีแพลทฟอร์มโครงสร้างเดียวกัน แต่ผมว่าภาระกิจน่าจะไม่เหมือนกันนะครับเพราะ

ติคอน มีระบบเซนเซอร์ หกเหลี่ยม ไม่รู้เรียกว่าอาไรอ่ะครับ เอาไว้เซนเซอร์ ภาคกิจทางอากาศหรือเป่าครับ
แล้วไอ้ที่ว่ามันก็เลยมีในอาเลเบอร์กด้วยครับ แต่ว่าสปร๊วตกลับไม่มีไอ้เจ้าที่ว่าครับ ผมก็เลยเดาเอาว่ามันไม่น่าจะภาระกิจเดียวกัน
หรือเปล่าครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ แต่เคยได้ยินมาว่าอย่างนั้นว่า
ติคอน ค่าใช้จ่ายสูง ดังนั้นเลยต้องมีชั้นอาเลย์เบิร์กมาแทน ไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ หุหุ

กราบขอบพระคุณท่านครูอีกครั้งครับ

ทั้งสองชั้น ถูกวางในให้คนละภารกิจกันอย่างแน่นอนครับ เพราะชั้นสปรูแอนซ์นั้น เป็นเรือพิฆาต อาวุธส่วนมากจึงเน้นในรูปแบบของการโจมตีเสียเป็นส่วนใหญ่ ทั้งโทมาฮอว์ค แอสรอค ซีสแปร์โรว์ ส่วน Ticonderoga นั้น วางตัวไว้เป็นเรือลาดตระเวน งานหลัก ๆ จึงน่าจะอยู่ในภารกิจคุ้มกันเรือบรรทุกเครื่องบิน และที่เห็นเซนเซอร์ 6 เหลี่ยมนั้น เป็นระบบเรด้าร์เอจีส ครับ ซึ่งจะมีในเรือชั้นหลัง ๆ โดย AEGIS เป็นระบบอำนวยการรบที่รวมเอาระบบการควบคุมทุกอย่างเข้าไว้ด้วยกัน ทั้งปืน อาวุธนำวิถี ระบบเรด้าร์อากาศ อะไรทำนองนี้ครับผม และที่สำคัญ เรือชั้น Ticonderoga สร้างออกมาหลังชั้นสปรูแอนซ์ประมาณ 8 ปีครับผม จึงน่าจะใช้โครงสร้างใกล้เคียงกัน แต่เปลี่ยนระบบการควบคุมต่าง ๆ
ครูชนบท (Moderator)
Moderator
ประกาศ: 2570
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/09/16 05:05 โดย ครูชนบท.

ไปด้านบนPage: 1
ผู้ดูแล: ครูชนบท
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.