ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ
ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ 6 Years, 3 Months ago  
หวังว่าคงใช้ได้นะครับเป้นตัวที่ดูดมาจากเว็ปและตัวที่จอดที่ขอนแก่น หวังว่าคงได้เห็นโมตัวนี้เร็วๆนะครับ ถ้าได้ภาพลายเส้นมาด้วยจะเยี่ยมมากเลยครับ

yaangror (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 60
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/27 23:52 โดย yaangror.
The administrator has disabled public write access.

Re:ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ 6 Years, 3 Months ago  
ภาพลายเส้นหวังว่าคงใช้ได้นะครับ ดูดมาจากเว็ปไหนจำไม่ได้แล้วแต่หาผ่านภาพในกูเกิลครับ

graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 00:07 โดย yaangror.
The administrator has disabled public write access.

Re:ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ 6 Years, 3 Months ago  
ภาพลายเส้นเพิ่มเติม ข้อความที่คุณอัดบันทึกไว้ชอร์แลนดืที่ประจำการใน ตชด. น่าจะมี 2 รุ่น คือรุ่นปราบจราจลและรุ่นติดปืนกลบราวนิง

graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 00:21 โดย yaangror.

ภาพลายเส้นและภาพอ้างอิงต่อ สำหรับภาพป้ายทะเบียนตัวไทย ป้ายทะเบียนตราโล่ห์ 93817 พื้นแดงเลือดหมูหรือน้ำตาลอักษรสีขาว ผิดถูกอย่างไรหรือมีภาพแลกเปลี่ยนยินดีครับ

graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 00:37 โดย yaangror.

...ต้องขอขอบพระคุณท่าน yaangror เป็นอย่ายิ่งเลยครับที่กรุณาเสียสละเวลาไปค้นหารายละเอียดของเจ้า Shorland มาให้...แต่ละภาพละเอียดยิบๆ เห็นแล้วบังเกิดไฟลุกพรึ่บพรั่บเลยครับ...
...แต่ตัวโมเดลที่คิดจะทำนี่ยังคงต้องรออีกสักพักหนึ่งละครับ, เพราะยังคงมีความหวังที่จะได้มีโอกาสเห็นภาพของเจ้า Shorland รุ่นติดปืน.30 ของกรมตำรวจ(หรือ ตชด.?) เหมือนคันที่อยู่ในความทรงจำสมัยวัยเด็กนั้นอยู่อย่างเต็มเปี่ยม, ก็คงต้องรอเวลาเผื่อจะมีผู้ใดที่มีภาพดังกล่าวอยู่ เข้ามาพานพบกระทู้นี้ และทำให้ฝันของผมเป็นจริงขึ้นมาซักวันหนึ่ง...สาธุ
...สำหรับในตลาดโมเดลปัจจุบันนั้น, เท่าที่เห็นมีผู้ผลิตโมเดล Shorland ออกมา ก็จะเป็นเรซิ่นโมเดลในขนาด 1/72 ยี่ห้อ AMC

...สำหรับในขนาด 1/35 นั้น ก็เห็นจะมีเพียงต้นแบบจากโมเดลเลอร์ชาวPortuguese ทีทำออกมาเป็นเรซิ่นโมเดลเหมือนกัน เห็นว่าจะออกวางตลาดตั้งแต่ปีที่แล้ว...แต่ก็หายเงียบไป.

...ปล. น่าแปลกที่ผมค้นหาใน Net, ไม่ปรากฎภาพหรือเรื่องราว รวมถึง Production Line ของ Shorland รุ่นติดป้อมปืนฉีดน้ำทรงสูง ปืนฉีดน้ำอยู่เหนือป้อม(เหมือนที่ผมพบที่แม่ฮ่องสอน หรือที่ท่านYaangror พบที่ขอนแก่น) อยู่เลย, จะมีก็เป็นรุ่นติดป้อมปืนฉีดน้ำทรงเตี้ยและปืนฉีดน้ำติดอยู่ด้านข้างป้อมเท่านั้น.
นายอัด (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 515
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 10:45 โดย นายอัด.

ข้อมูลน่าจะมีอยู่ที่กองยุทธการกรมตำรวจแถวสุทธิสาร ผมเคยเข้าไปหาข้อมูลนานแล้วเขาบอกว่ามีหมดแต่ไม่สามารถเปิดเผยได้ เป็นหน่วยงานเดียวที่ไม่มีข้อมูลทางเอกสารเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย สิ่งที่ปรากฏเป็นเรื่องที่พวกเราช่วยกันสืบค้นและเดาเอา ส่วนเรื่องป้อมชอร์แลนด์ตัวไทยผมกลับไม่แน่ใจว่าเป็นปืนฉีดน้ำอย่างเดียวถึงแม้ด้านหลังรถจะมีหัวท่อเสียบสำหรับต่อท่อน้ำก็ตาม เนื่องจากบนยอดป้อมปืนมีลักษณะคล้ายฐานปืนกลมากกว่า คาดว่าตำรวจไทยคงมาดัดแปลงเอง เรื่องนี้ต้องอดีตตำรวจอย่างป้าแช่มช่วยเสาะหาข้อมูลอีกแรงครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 11:51 โดย yaangror.

...ผมยังค่อนข้างมั่นใจว่า Shorland ทั้งที่แม่ฮ่องสอนและขอนแก่น มีป้อมสำหรับฉีดน้ำอย่างเดียว...ตามภาพจะเห็นฐานของปืนฉีดน้ำและท่อส่งน้ำจากภายในป้อมอย่างชัดเจน ส่วนบนของป้อมปิดตายทั้งหมด,ไม่สามารถเข้าออกได้ ใช้เพียงช่องกระจก(กันกระสุน?)สำหรับตรวจการภายนอกเท่านั้น...ผิด/ถูก คงต้องหาผู้รู้จริงอย่างที่ท่าน yaangror ว่าไว้เป็นผู้แถลงให้ชัดเจน...ขอบคุณครับ

...ยังมีข้อสงสัยอีกประการหนึ่ง...ถึงภารกิจของรถเกราะปราบจลาจล(ติดอาวุธปืนฉีดน้ำ)ของตำรวจเหล่านี้ ว่าไปทำอะไรอยู่แถวชายแดนเมืองแม่ฮ่องสอน(เท่าที่เห็น 4 คัน) เพราะในอดีตช่วงเวลาที่รถเกราะเหล่านี้ประจำการอยู่ แถวๆนั้นไม่น่าจะมีการประท้วงก่อการจลาจลเผาบ้านเผาเมืองอะไรกันเลย ถ้าจะมีเหตุการณ์รุนแรงก็มักจะเป็นการปะทะและล่วงล้ำดินแดนระหว่างประเทศเพื่อนบ้านและชนกลุ่มน้อยมากกว่า...จะเอารถปราบจลาจลเหล่านี้ไปฉีดน้ำรับหน้าไว้หรืออย่างไร?
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/28 12:49 โดย นายอัด.

Re:ภาพชอร์แลนด์สำหรับท่านนายอัดครับ 5 Years, 6 Months ago  
...ในที่สุดก็ตามเจอแล้วครับ, Shorland ของตำหนวดไทย(ในอดีต) รุ่นติดปืนกลที่เสาะหาเลือดตาแทบกระเด็น...ไปโผล่ตั้งโชว์อยู่ที่หน้า สภ.กะปาง อำเภอทุ่งสง เมืองนครฯโน่น...แต่น่าเสียดายที่ได้รับการบูรณะด้วยความปราถนาดีจนสีและสัญญลักษณ์ของเดิมๆหายไปหมดแล้ว...(ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยครับ)
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.