ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ขอรบกวนเรื่องข้อมูลปืน 155 มม.
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ขอรบกวนเรื่องข้อมูลปืน 155 มม.
ขอรบกวนเรื่องข้อมูลปืน 155 มม. 5 Years, 4 Months ago  
สวัสดีครับท่านสมาชิก
พอดีว่าในช่วงปลายปีนี้ พี่ที่นับถือกันจะเกษียณอายุราชการครับ ก็เลยตั้งใจจะซุ่มทำโมเดลปืนใหญ่ใส่กล่องไปมอบเป็นที่ระลึกเสียหน่อยครับ

เพราะด้วยสมัยหนุ่มๆ พี่ท่านเคยไปประจำการชายแดนสุรินทร์ - ศรีสะเกษใช้ปืนใหญ่ ยิงปืนป้องกันประเทศ อยู่ร่วม 2 ปี จำข้อมูลที่พี่ท่านเล่าได้คร่าวๆ ว่า .... แกสังกัด ป. พัน 721 ที่ลพบุรี ... ประมาณนั้นครับ
ที่แรกใช้ปืน 155 มม. ของอิสรเอล ตอนหลังค่อยเปลี่ยนเป็น 155 มม. ของ อเมริกา (คุ้นๆ ว่าแกบอกว่า เอ็ม 198)
จึงมีข้อสงสัยรบกวนท่านสมาชิกดังนี้ครับ

1. ปืน 155 มม. ของอิสรเอลเป็นรุ่นอะไร ? โมเดลยี่ห้ออะไร ? ต้องทำสีด้วยสีเบอร์อะไรครับ ?
2. ปืน 155 มม. ของอเมริกา จะเป็นรุ่น เอ็ม 198 ใช่หรือไม่ครับ ? ของ Trumpeter ตรงรุ่นเลยไหมครับ ? ต้องทำสีด้วยสีเบอร์อะไรครับ

ขอบคุณครับ
W.Dusit (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 575
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ขอรบกวนเรื่องข้อมูลปืน 155 มม. 5 Years, 4 Months ago  
ปืน155mmของทบ.ที่เห็นบ่อยๆเป็นลำกล้องเงินครับ Italeri ผลิตออกมาเป็นสเกล 1:35
www.militaryfactory.com/imageviewer/ar/pic-detail.asp?armor_id=439&sCurrentPic=pic7
อิสราเอลไม่ได้ผลิตปืนใหญ่เองแต่เอาของเมกามาดัดแปรเพิ่มเติม ทบ.อาจจะซื้อมือสามจากอิสราเอลพร้อมอุปกรณ์
ควบคุมการยิงและลูกกระสุนก็ได้นะครับ...SSY

ขออภัย ! ทบ.ใช้ปืนใหญ่อิสราเอลจริงครับ
en.wikipedia.org/wiki/Soltam_M-71
SSY (User)
ประกาศ: 2580
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2014/02/13 01:53 โดย SSY.
The administrator has disabled public write access.

Re:ขอรบกวนเรื่องข้อมูลปืน 155 มม. 5 Years, 4 Months ago  
da2515 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 278
graphgraph

W.Dusit wrote:
สวัสดีครับท่านสมาชิก
พอดีว่าในช่วงปลายปีนี้ พี่ที่นับถือกันจะเกษียณอายุราชการครับ ก็เลยตั้งใจจะซุ่มทำโมเดลปืนใหญ่ใส่กล่องไปมอบเป็นที่ระลึกเสียหน่อยครับ

เพราะด้วยสมัยหนุ่มๆ พี่ท่านเคยไปประจำการชายแดนสุรินทร์ - ศรีสะเกษใช้ปืนใหญ่ ยิงปืนป้องกันประเทศ อยู่ร่วม 2 ปี จำข้อมูลที่พี่ท่านเล่าได้คร่าวๆ ว่า .... แกสังกัด ป. พัน 721 ที่ลพบุรี ... ประมาณนั้นครับ
ที่แรกใช้ปืน 155 มม. ของอิสรเอล ตอนหลังค่อยเปลี่ยนเป็น 155 มม. ของ อเมริกา (คุ้นๆ ว่าแกบอกว่า เอ็ม 198)
จึงมีข้อสงสัยรบกวนท่านสมาชิกดังนี้ครับ

1. ปืน 155 มม. ของอิสรเอลเป็นรุ่นอะไร ? โมเดลยี่ห้ออะไร ? ต้องทำสีด้วยสีเบอร์อะไรครับ ?
2. ปืน 155 มม. ของอเมริกา จะเป็นรุ่น เอ็ม 198 ใช่หรือไม่ครับ ? ของ Trumpeter ตรงรุ่นเลยไหมครับ ? ต้องทำสีด้วยสีเบอร์อะไรครับ

ขอบคุณครับ

ตอบที่ละข้อนะครับตามความรู้และข้อมูลที่มี
1. ปืน 155 มม. ของอิสรเอลเป็นรุ่น M 71 Tampella (ปนร.20) ไม่เคยเห็นโมครับ....
2. ปืน 155 มม. ของอเมริกา เป็นรุ่น เอ็ม 198 ใช่ครับ (ปนร.25) โมก็ของ Trumpeter ตัว early version สีก็เขียวขี้ม้าครับ

www.thaimsot.com/forum/24-Showroom/36160-%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%8425#36160
เดียวลองหารูปดูอีกทีครับ
pich (User)
ประกาศ: 504
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/02/12 08:09 โดย pich.

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ และคำแนะนำ
โชคยังดีครับที่ในปืนทั้ง 2 แบบ ยังมีเป็นโมเดลให้เลือกได้ทำได้ 1 แบบ ไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาทำส่งครับ

จากข้อมูลที่ได้มาจากท่าน pich ครบครันดีครับ มีรูปไว้ให้อ้างอิงด้วย
ขออนุญาตใช้เป็นต้นแบบเลยนะครับ มีข้อสงสัยเพิ่มว่า
1. ที่ตัวปืนมีการติดสัญลักษณ์ พยัญชนะ ตัวเลขไทย ฯลฯ ลงบนตัวปืนที่ประจำการในบ้านเราไหมครับ ?
2. สีของปืน เป็นโทนเขียวล้วนมาโดยตลอด หรือมีการเปลี่ยนสี / มีลายพรางในอดีตที่ผ่านมา
ขอบคุณมากครับ

ปล. เคยได้ยินพี่ท่านเล่าว่า มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ต้องย้ายปืนใหญ่ แล้วผู้พัน สั่งใช้ เอ็ม 151 ลาก ซึ่งถ้าวางท้ายปืนลงไปตรงๆ รถจะดีดตีลังกา (ก็แน่ล่ะครับ) แกเลยให้พลปืนคอยเดินช่วยประคองปืนใหญ่แล้วค่อยลากด้วยรถ เอ็ม 151 ..... ก็ฮาดีครับ
W.Dusit (User)
ประกาศ: 575
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.