ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

NAM TRACKS 1/72
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: NAM TRACKS 1/72
NAM TRACKS 1/72 3 Years, 5 Months ago  
...ช่วงนี้ยังไม่ได้เริ่มทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ไม่ค่อยมีอารมณ์ทำโมเดล, สงสัยแบตจะไฟอ่อน...ได้แค่นำผลงานชุดหลังสุดตอนงานพิพิทภัณฑ์มาให้ชมกันแค่นั้นครับ...
นายอัด (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 515
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/05/21 12:46 โดย นายอัด.
The administrator has disabled public write access.

Re: NAM TRACKS 1/72 3 Years, 5 Months ago  
เล็กๆแต่ใส่รายละเอียดได้งามลงตัวเลยครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3252
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:NAM TRACKS 1/72 3 Years, 5 Months ago  
ผมเห็นสองคันนี้ที่งาน สวยสุดๆ งานละเอียดยิบเลย ในงานแสงน้อยไปหน่อย แล้วโมเดลเสกลเล็กมากทำให้มองลำบาก พอมาเห็นภาพถ่ายแบบนี้ชัดกว่าตอนดูของจริงเยอะเลยครับ ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งกันชม

พอจะสอบถามได้ไหม ผมสงสัยมานานแล้วว่าถ้า 1/72 เล็กอย่างสองคันนี้ พอจะจบงานทั้งหมดได้โดยไม่พึ่ง airbrush ได้หรือเปล่า เช่นใช้สีกระป๋องทามิย่า ทำสีพื้น drybrush ส่วนตรงฝุ่นแดงๆไม่แน่ใจว่าใช้สีฝุ่นปัดจะได้ผลออกมาเหมือนที่พี่ทำหรือเปล่า หรือว่าถ้าต้องการสวยแบบนี้ยังไงต้องมีงาน airbrush บางส่วนเช่นไล่แสงเงา และผมว่าตรงฝุ่นแดงถ้าใช้ airbrush พ่นช่วยน่าจะได้ฝุ่นฟุ้งสมจริงมากกว่า
kit556 (User)
ประกาศ: 785
graphgraph

Re:NAM TRACKS 1/72 3 Years, 5 Months ago  
รายละเอียดลงตัว สีสาย งามมากๆครับ 72 ก็ดูเพลินเลย
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

ผมเห็นสองคันนี้ที่งาน สวยสุดๆ งานละเอียดยิบเลย ในงานแสงน้อยไปหน่อย แล้วโมเดลเสกลเล็กมากทำให้มองลำบาก พอมาเห็นภาพถ่ายแบบนี้ชัดกว่าตอนดูของจริงเยอะเลยครับ ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งกันชม

พอจะสอบถามได้ไหม ผมสงสัยมานานแล้วว่าถ้า 1/72 เล็กอย่างสองคันนี้ พอจะจบงานทั้งหมดได้โดยไม่พึ่ง airbrush ได้หรือเปล่า เช่นใช้สีกระป๋องทามิย่า ทำสีพื้น drybrush ส่วนตรงฝุ่นแดงๆไม่แน่ใจว่าใช้สีฝุ่นปัดจะได้ผลออกมาเหมือนที่พี่ทำหรือเปล่า หรือว่าถ้าต้องการสวยแบบนี้ยังไงต้องมีงาน airbrush บางส่วนเช่นไล่แสงเงา และผมว่าตรงฝุ่นแดงถ้าใช้ airbrush พ่นช่วยน่าจะได้ฝุ่นฟุ้งสมจริงมากกว่า

...ในความเห็นผม สเกลขนาดนี้ถ้าใช้สีกระป๋องสำหรับโมเดลพ่นจากกระป๋องโดยตรง หรือใช้สีอะคิริคสำหรับโมเดลทาโดยใช้พู่กัน, ทำกรรมวิธีย้อมแล้วตามด้วยดรายบรัชตามกรรมวิธีทั่วไป ก็ไม่เห็นว่าน่าจะเป็นปัญหาแต่อย่างใด ส่วนคราบฝุ่นคราบโคลนก็ใช้สีฝุ่นของในหรือของนอกก็แล้วแต่ความถนัด ไล้ด้วยพู่กันได้เช่นกัน แทบจะไม่ต้องใช้แอร์บรัชเลย...แต่ถ้าจะทำสีแบบสมัยใหม่แบบ colour modulation นั่นละก็ ต้องใช้แอร์บรัชแน่นอนอยู่แล้วครับ
graphgraph

ขอบคุณท่านนายอัดสำหรับความรู้ครับ
kit556 (User)
ประกาศ: 785
graphgraph

สวยงามและละเอียดมากๆครับ เห็นในงานอยู่ ทึ่งสุดๆ กำลังคิดว่าน่าจะเป็นงานพี่อัดอยู่ ของที่ใส่เข้าไปดูดีมากๆครับ เป็นชุดแต่งหรือทำขึ้นเองครับ
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4015
graph

นรินทร์ สวยงามและละเอียดมากๆครับ เห็นในงานอยู่ ทึ่งสุดๆ กำลังคิดว่าน่าจะเป็นงานพี่อัดอยู่ ของที่ใส่เข้าไปดูดีมากๆครับ เป็นชุดแต่งหรือทำขึ้นเองครับ
สัมภาระส่วนใหญ่ก็ได้มาจากการใช้เวลาเก็บเล็กผสมน้อยมาเรื่อยๆจากที่เหลือจากชุดโมเดล 1/72 ทั่วไปนี่แหละครับ จะมีบางส่วนเป็นชุดเรซิ่นของ BlackDog บ้าง, บางส่วนก็ทำเองครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.