ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Dai-Nippon Teikoku Rikugun Type 94 - "TK" Late (FineMolds)
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: Dai-Nippon Teikoku Rikugun Type 94 - "TK" Late (FineMolds)
Dai-Nippon Teikoku Rikugun Type 94 - "TK" Late (FineMolds) 1 ปี, 6 Months ago  
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน
ย้อนไปเมื่อปีก่อน เพื่อนชาวกันดัมได้โอกาสไปทำงานวิจัยที่ประเทศญี่ปุ่น และพบเจ้ารถถังจิ๋วคันนี้ร้านขายของชำเล็กๆ ใกล้ที่พัก ด้วยความเป็นรถถังญี่ปุ่น ซึ่งคันน้อยน่ารัก บวกกับความนิยมในญี่ปุ่น ชาวกันดัมจึงได้ซื้อโมเดลกล่องนี้มาฝากครับ และมีประวัติที่น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียว
W.Dusit (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 575
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Dai-Nippon Teikoku Rikugun Type 94 - "TK" Late (FineMolds) 1 ปี, 6 Months ago  
ประวัติอย่างย่อ
เมื่อรถถังปรากฏตัวในช่วงปลายสงครามโลกครั้งที่ 1 ทำให้ทหารราบไม่สามารถทำการรบในสนามเพาะได้อีกต่อไป และต้องขึ้นมาวิ่งเสี่ยงภัยกับกระสุนปืนเป็นพัน เป็นหมื่น ต้องถือปืน แบกสัมภาระปฎิบัติงานบนพื้นเป็นหลุมเป็นบ่อจากการถูกระดมปืนยิงด้วยปืนใหญ่ ด้วยเหตุผลนี้ Martel ชาวอังกฤษ จึงได้เกิดแนวคิด หนึ่งนายหนึ่งยานเกราะ คือให้ทหารหนึ่งนายเป็นผู้ใช้รถถังหุ้มเกราะขนาดเล็กหนึ่งคัน โดยสามารถติดตั้งปืนกล ปืนกลหนัก หรือ ปืนไรเฟิลต่อสู้รถถังได้ (ถ้าสมัยนี้ ชวนให้นึกถึงชุดเกราะ Iron Man เลยครับ) ซึ่งตัวรถถังต้องราคาถูก ผลิตง่าย (โดยใช้ชิ้นส่วน และกลไกหลักจากยานยนต์ทั่วๆ ไป) แนวคิดนี้ได้รับการยอมรับจากกองทัพอังกฤษ และพัฒนาต่อยอดจนไปลงตัวที่ รถถังจิ๋ว (Tankette) คือ ตระกูล Carden-Loyd ที่มีพลประจำรถ 2 นาย โดยแนวคิดนี้มีอิทธิพลต่อหลักการทหาร และการออกแบบรถถังของชาวโลกมากมายในช่วงยุค ค.ศ. 1930 หลายชาติซื้อหา Carden-Loyd ไปพัฒนาต่อยอดเป็นแบบของตนเองไว้มากมาย เช่น รถ Renault UE Chenilette (ฝรั่งเศส), L3/33 (อิตาลี), TKS (โปแลนด์), Skoda MU-4 (เชคโกสโลวาเกีย), T-27 (รัสเซีย) เป็นต้น

กองทัพญี่ปุ่นเริ่มต้นโดยการซื้อรถถัง Carden-Loyd Mark IVb มาศึกษา และพบว่ามีขนาดเล็ก และไม่เหมาะกับการใช้งานตามความต้องการของกองทัพจึงได้สั่งให้พัฒนาขึ้นมาใหม่สำหรับเหล่าทหารม้า ในนาม แบบ 92 Jyu Shokosha ซึ่งก็ไม่เป็นที่ประทับใจนัก จึงต้องเร่งปรับปรุงใหม่อีกครั้ง เกิดเป็น แบบ 94 ระหว่างนั้นกองทัพเริ่มเปลี่ยนความสนใจไปพัฒนารถถังเบาแล้ว ทำให้ แบบ 94 จึงไม่ต้องรับหน้าที่ทำการรบอย่างเข้มข้นอีกต่อไป และได้รับมอบหมายให้เป็นยานยนต์ลาดตระเวณ และรถเกราะลำเลียงสำภาระ ซึ่ง แบบ 94 ก็สามารถตอบสนองกองทัพได้อย่างดีโดยเฉพาะการทำหน้าที่ลาดตระเวณในการรบบนจีนแผ่นดินใหญ่ และแมนจูกัว (แทนรถหุ้มเกราะล้อยาง ซึ่งทางญี่ปุ่นไม่ประสบผลสำเร็จกับรถประเภทนี้เลย) และร่วมรบในอีกหลากหลายสมภูมิสงครามสิ้นสุดลง
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Dai-Nippon Teikoku Rikugun Type 94 - "TK" Late (FineMolds) 1 ปี, 6 Months ago  
ผู้พัฒนาหลักอย่างเป็นทางการ แบบ 94 คือ Tokyo Gas and Electric Industry (ปัจจุบัน คือ Hino Motors) เพราะถือว่ามีความพร้อมในการพัฒนา และการผลิตสูงสุดในขณะนั้น โดยเข้าประจำการในปี ค.ศ. 1934 (ตรงกับปี 2594 ของญี่ปุ่น จึงได้ชื่อว่า แบบ 94 TK) โดยมียอดการผลิตระหว่างปี ค.ศ. 1935 – 1938 รวม 823 คัน ครองสถิติรถถังจิ๋วที่ผลิตมากที่สุดของกองทัพญี่ปุ่นด้วย

แบบ 94 TK มีคุณสมบัติที่เหนือกว่ารถถังจิ๋วของต่างชาติอยู่หลายประการเช่น มีป้อมปืนหมุนได้รอบทิศ มีล้อขนาดใหญ่ แข็งแรง และการพัฒนาช่วงล่างใหม่ทั้งหมดให้แข็งแรง ทนทาน คือ ช่วงล่างแบบกระดานหก นับได้ว่าเป็นการวางพื้นฐานช่วงล่างสำหรับรถถังญี่ปุ่นตลอดช่วงสงครามเลยก็ทีเดียว เดิมทีเดียว แบบ 94 (รุ่นแรก) มีล้อปรับตั้งสายพานขนาดเล็ก อยู่ด้านท้ายตัวรถ ซึ่งเมื่อเข้าทำการรบ ก็พบว่าระยะที่ล้อสัมผัสพื้นมีช่วงสั้นไป ทำให้การเคลื่อนที่บนพื้นขรุขระโยกเยก ไม่เสถียร จึงต้องปรับแก้อย่างง่ายโดยการเปลี่ยนล้อปรับตั้งสายพานให้มีขนาดใหญ่ขึ้น และสัมผัสพื้นดิน โดยมีการใช้สปริงขนาดใหญ่รองรับแรงสะเทือนติดตั้งด้านท้ายตัวรถ ซึ่งนับว่าแก้ไขเรื่องการทรงตัวของรถได้ดี แต่ก็เจอกับปัญหาใหม่ คือ ตีนตะขาบจะหลุดเมื่อหักเลี้ยวด้วยความเร็วสูงบนพื้นที่ขรุขระ ..... ปัญหาตีนตะขาบหลุด และเสถียรภาพนี้เกิดขึ้นกับ PanzerKampfwagen I Ausf. A ซึ่งเยอรมันแก้ไขโดยยกล้อปรับตั้งสายพานให้สูงขึ้น และเพิ่มล้อไปอีก 1 ชุด เกิดเป็น PanzerKampfwagen I Ausf. B
graphgraph

อาวุธหลักหนึ่งเดียวประจำรถ คือ ปืนกลแบบ 91 ขนาด 6.5 ม.ม. ต่อมาช่วงท้ายสงครามปรับเปลี่ยนเป็น ปืนกลแบบ 92 ขนาด 7.7 ม.ม. ตามมาตรฐานรถถังที่กำลังประจำการอยู่ขณะนั้น โดยพลประจำรถมีพลขับนั่งด้านขวา และผบ. รถ นั่งในป้อมด้านหลังตัวรถ โดยผบ.รถ จะนั่งบนเก้าอี้ซึ่งตรึงที่พื้น และทำหน้าที่เป็นพลปืนในเวลาเดียวกัน ป้อมปืนนี้ใช้กำลังคนในการหมุน ด้วยเครื่องยนต์ของมิตซูบิชิขนาด 35 แรงม้า แบบระบายความร้อนด้วยอากาศ ซึ่งเพียงพอต่อตัวรถขนาดเล็ก เบา และคล่องตัว ให้ทำความเร็วได้ถึง 40 ก.ม./ช.ม. ซึ่งสามารถตอบสนองภารกิจลาดตระเวณได้ไม่แพ้รถถังเบาแบบ 95 Ha Go ซึ่งมีราคาในการผลิตสูงกว่าเกือบเท่าตัว และแบบ 94 ถือเป็นรถรบแบบแรกที่มีการผลิตเข้าสมรภูมิได้สูงสุดนับแต่ญี่ปุ่นเริ่มออกแบบ และผลิตรถถังเอง (ถูกลบสถิติในเวลาต่อมา ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น แบบ 95 Ha Go และแบบ 97 Chi Ha)

แบบ 94 ได้รับการปรับปรุงให้รองรับปืนใหญ่ขนาด 37 ม.ม. เกราะหนาขึ้น รวมถึงเปลี่ยนไปใช้เครื่องยนต์ดีเซลระบายความร้อนด้วยอากาศที่มีกำลังสูงขึ้น ซึ่งการพัฒนานี้ นำไปสู่การถือกำเนิดของรถถังจิ๋วแบบ 97 Te Ke ซึ่งยังคงไว้ราคาถูกที่กว่า รถถังเบาแบบ 95 Ha Go

ในรูป ถ่ายคู่กับ รถถังกลางแบบ 97 Chi Ha ลุง Fritz มีโอกาศไปยืนเพื่อเทียบขนาดรถถังญี่ปุ่น ซึ่งจะเห็นว่า แบบ 94 เป็นรถถังจิ๋วมาก
graphgraph

แนวความคิดการนำรถถังจิ๋ว เข้าฝ่าการรบที่รุนแรงยุทธภูมิรถถังของสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้น ไม่ประสบผลสำเร็จมากนัก รถถังขนาดเล็กเหล่านี้จึงจำต้องเปลี่ยนบทบาทไปเป็นยานยนต์ลาดตระเวณ รถลำเลียงสัมภาระ หรือยานเกราะลำเลียงพล แต่กองทัพญี่ปุ่น เป็นชาติที่โดดเด่นในการนำรถถังจิ๋วนี้ใช้งานอย่างกว้างขวางจากสงครามในป่าเขา ทุ่งหญ้าที่เต็มไปได้ลำธาร หิมะหนา ตรอกซอกซอยแคบๆ ในเมือง กระทั่งการรบบนเกาะน้อยใหญ่

ภาพนี้ได้แรงบรรดาลใจจากภาพจริง ซึ่งรถถังกลางของอเมริกันแบบ M 4 Sherman บรรทุกรถถังจิ๋วแบบ 94
graphgraph

การประกอบ
ต้องยอมว่าเป็นรถถังจิ๋วจริงๆ ครับ ชิ้นส่วนเล็กไปหมด แต่งานละเอียดสวยงาม มีชิ้นส่วนโลหะมาด้วย หัวรีเวทคมชัด จำนวนครบเกือบจะทั้งหมดที่มองเห็น (ยกเว้นส่วนขอลาก และอีกเล็กน้อยด้านหลัง) การประกอบลงตัวมากทุกจุด ไม่ได้ใช้พุตตี้เลยแม้แต่น้อย ส่วนของแตร และโคมไฟมีรอยหล่อเล็กๆ ซึ่งสามารถขัดให้เรียบได้ .... โดยรวมผมให้ดีมาก สมชื่อบริษัท แม่พิมพ์วิจิตร มากครับ ตีนตะขาบแบบยางวง แม้ว่ายางนิ่ม รายละเอียดดี แต่พอใส่แล้ว โป่งไม่สวยนักครับ ตามมาตรฐานโรงงานคือ เจาะเพิ่มจุดเปิดปิดต่างๆ ไปเรื่อยเปื่อย (บานพับเล็กมากครับ เจาะได้ 4 – 5 รู ต้องพักไปเป็นวันครับ พักสายตา + ทำใจร่มๆ) การทำสีต้องบังพ่น เพราะลายพรางคม และเล็กมาก สีตามคู่มือเป็นเบอร์เฉพาะ จึงทำการผสมเอง ปรากฏว่าสีอ่อนไปทั้งคันเลยครับ

รายละเอียดภายในที่ให้มา มีเพียงปืนกลแบบ 91 และกล้องเล็งเท่านั้น ข้อมูลก็หายากเลือเกินจึงไม่ได้เพิ่มเติมอะไรลงไป
graphgraph

ภาพชุดนี้ถ่ายโดยเพื่อนชาวกันดัมนะครับ ขอบคุณ "โมเดล" ที่ทำให้ผม เพื่อนๆ รวมถึงท่านสมาชิกทุกท่าน เชื่อมโยงมิตรภาพดีๆ เข้าหากัน
graphgraph

เข้ามาชมงานของท่าน W.Dusit ทีไรนอกจากนะได้ชมโมสวยๆแล้ว ยังได้ความรู้ออกไปอีกเพียบ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3254
graphgraph

su30 (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 89
graphgraph

ดูโมเดลสวยๆประกอบความรู้ เยี่ยมจริงๆครับ ต้องหาเจ้าจิ๋วมาครอบครองบ้างแล้ว
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4015
graph

สวยงามครับ รถหาดูยาก โมก็หามาประกอบยาก สวยเลยครับ

สายพานยางของไฟน์โมลใช้ยากมั้ยครับ สีติดดีรึเปล่า ผมมี Ha Go กล่องนึง สายพานแตกกระจุย
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

น้องเสือ (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 300
graphgraph

อื่อหือ!! น่ารักน่าชังจริงๆเชียว!ดูรูปเทียบกับช้างน้อย มันช่างเล็กเสียนี่กระไร

งานสวยงามและเรียบร้อยมากครับ ชักอยากได้มาเลี้ยงซักตัว อิอิ

ป.ล. ชอบมากๆเลยที่ท่าน W.Dusit หาประวัติและเกล็ดเล็กเกล็ดน้อยมาลงครับ
ตาเดช (User)
ประกาศ: 646
graphgraph

ขบคุณท่านสมาชิกครับที่กรุณาเข้ามาเยี่ยมชม และอ่านเนื้อหาอันยาวยิ่ง...ช่วงนี้ห้องว่าง ขอเชิญท่านสมาชิกเอาผลงานมาแบ่งปันกันชมด้วยนะครับ

เข้ามาชมงานของท่าน W.Dusit ทีไรนอกจากนะได้ชมโมสวยๆแล้ว ยังได้ความรู้ออกไปอีกเพียบ

ขอบคุณครับท่าน Zero95 อย่างไรก็ตามอย่าเพิ่งเบื่อที่จะอ่านนะครับ โรงงานแครายเน้นน้ำเยอะๆ ครับ คราวหน้าจะเขียนให้ยาวกว่านี้อีกครับ 5 5 5

ขอบคุณครับท่าน su30

ดูโมเดลสวยๆประกอบความรู้ เยี่ยมจริงๆครับ ต้องหาเจ้าจิ๋วมาครอบครองบ้างแล้ว

เห็นด้วยอย่างงยิ่งครับท่าน อาจารย์นรินทร์....ในตลาดตอนนี้มีรถถังจิ๋วน่าเล่นทะยอยวางขายเยอะเลยครับ เริ่มติดใจแล้วครับ Renault UE ของ ทามิย่า ก็น่าสวยนะครับ แบบแปลกดี คันเล็กด้วยครับ

สวยงามครับ รถหาดูยาก โมก็หามาประกอบยาก สวยเลยครับ

สายพานยางของไฟน์โมลใช้ยากมั้ยครับ สีติดดีรึเปล่า ผมมี Ha Go กล่องนึง สายพานแตกกระจุย

ขอบคุณครับ non น่าเสียดายบ้านเราไม่มี FineMolds เข้ามาขายบ้างนะครับ
สายพานที่ได้มาในกล่อง นิ่ม และยืดตัวได้นิดหน่อยครับ ติดสีดีครับ (ใช้สีด้าน มาปัดเงา ลงสีสนิม/โคลน)
ส่วนสายพานที่ขาดลองใช้กาวช้างเชื่อมติดหรือยังครับ เพราะเป็นความหวังสุดท้ายครับ เอาใจช่วยครับ
เรื่องสายพานขาดนี่ อิตาเลรี่ โดนไปหลายคันเลยครับ กาวช้างติดไม่อยู่ด้วยครับ เศร้าเลย

ขอบคุณครับท่านน้องเสือ

อื่อหือ!! น่ารักน่าชังจริงๆเชียว!ดูรูปเทียบกับช้างน้อย มันช่างเล็กเสียนี่กระไร

งานสวยงามและเรียบร้อยมากครับ ชักอยากได้มาเลี้ยงซักตัว อิอิ

ป.ล. ชอบมากๆเลยที่ท่าน W.Dusit หาประวัติและเกล็ดเล็กเกล็ดน้อยมาลงครับ

ขอบคุณครับท่านตาเดช สบายดีนะครับ รอชมกรุสมบัติท่านอยู่เสมอครับ เรื่องประวัตินี่ถ้ามีชาเขียวช้างคู่สักหน่อย เล่ายาวเป็นหางว่าวเลยครับ 5 5 5 .... ระดับท่านตาเดช น่าจะมี รถถังจิ๋วของอิตาลีอย่าง L3/CV33 ไว้ในกรุนะครับ น่าจะสวย ราคาก็แรงส์...ครับ

ขอบคุณครับ
graphgraph

ดูโมเดลไปอ่านประวัติไปเพลินเลยครับ ผลงานสวยมากๆครับพี่ W.Dusit
moloko (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 64
graphgraph

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.