ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Entwickliungfahrzeug E-10 "Late version"
(2 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: Entwickliungfahrzeug E-10 "Late version"
Entwickliungfahrzeug E-10 "Late version" 10 Months ago  
ช่วงนี้พอมีเวลาว่าง ขอนำผลผลิตของโรงงานเมื่อต้นปีที่ผ่านมานำเสนอท่านสมาชิกสักหน่อยนะครับ สำหรับครั้งนี้เป็นคิวของรถถังเยอรมันคันย่อมนาม Entwickliungfahrzeug E10

โมเดลตัวนี้เป็นยี่ห้อ Trumpeter การประกอบถือว่าลงตัวดี ไม่แจ่มมากนัก แต่ก็ไม่มีมีปัญหาให้หนักใจ เพิ่มรายละเอียดส่วนของมือจับ หัวน็อตเล็กน้อย ช่วงล่างตามคู่มือสามารถเลือกทำเป็น “รุ่นแรก” และ “รุ่นหลัง” ได้ ซึ่งแตกต่างกันเล็กน้อย (ล้อขับ และตีนตะขาบ) ตีนตะขาบให้มาแบบยางวง และข้อพลาสติก ซึ่งเลือกแบบต่อทีละข้อซึ่งได้เจาะและร้อยตามมาตรฐานโรงงาน และไม่อาจทราบได้ว่า E-10 จะมีสี และลายพรางเช่นไร จึงเลือกทำสีจาก “สมัยนิยม”
W.Dusit (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 575
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Entwickliungfahrzeug E-10 "Late version" 10 Months ago  
ที่มา
เนื่องจากช่วงต้นของสงคราม กองทัพเยอรมันมีการใช้รถถัง – ยานรบมากมายหลายแบบ หลายผู้ผลิต ทำให้มีปัญหาด้านการผลิต ซ่อมบำรุง และการสำรองอะไหล่ ดังนั้นในปี ค.ศ. 1942 กองทัพมีนโยบายให้ออกแบบ และผลิตรถรบใหม่ ซึ่งมีพิกัดน้ำหนักตั้งแต่ 5 ถึง 100 ตัน ขึ้นอยู่กับภารกิจของรถ โดยมีลักษณะสำคัญคือ สามารถใช้อะไหล่ร่วมกันได้ และทุกโรงงานสามารถผลิตอะไหล่เพื่อทดแทนกันได้อย่างสมบูรณ์ ชื่อโครงการพัฒนาครั้งนี้เรียกว่า Entwickliungfahrzeug Series หรือ E-Seriesหลักๆ แล้วแบ่งเป็น E-5, E-10, E25, E-50, E-75 และ E-100 (ตัวเลขก็คือพิกัดน้ำหนักรถนั่นเอง)

E-10 เป็นยานรบขนาดเล็ก น้ำหนัก 10 – 24 ตัน ซึ่งบริษัท Klockner-Humboldt-Deutz Magirus AG (ชื่อยาวจริงๆ) เป็นผู้รับผิดชอบในการออกแบบในเดือนพฤษภาคม ปี 1942 โดยมีแบบแผนติดตั้งปืนหลักแบบ PaK 39 L/48 ขนาด 75 ม.ม. ซึ่งในขณะนั้นปืน PaK 39 นี้ยังอยู่ในขั้นตอนการพัฒนาอยู่ มีอาวุธรองเป็นปืนกลขนาด 7.92 ม.ม. ควบคุมได้จากภายในรถ เชื่อกันว่าการออกแบบ E-10 เสร็จ สมบูรณ์ช่วงปี 1944 และเมื่อกองทัพรัสเซียเข้ายึดโรงงานได้ช่วงต้นปี 1945 ก็พบชิ้นส่วนต่างๆ ที่รอการประกอบอยู๋จำนวนหนี่ง (คาดว่า 3 คัน)

ลุง Fritz บอกว่า รูปร่างเหมือน JagdPanzer 38 (t) และติดตั้งอาวุธชนิดเดียวกันด้วย
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Entwickliungfahrzeug E-10 "Late version" 10 Months ago  
เครื่องยนต์ที่วางแผนแบบไว้เป็นเครื่องยนต์ดีเซล ส่วนระบบขับเคลื่อนได้ออกแบบให้รวมเป็นชุดอยู่ด้านท้ายทั้งหมดเพื่อเพิ่มพื้นที่ปฎิบัติงานด้านหน้าของตัวรถ ทั้งยังทำให้การซ่อมบำรุงต่างๆ ทำได้ง่ายมากยิ่งขึ้น เพียงเปิดแผ่นเกราะด้านหลังตัวรถก็สามารถเข้าถึงเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังได้แล้ว
graphgraph

เนื่องจากไม่ใช่ยานรบหลักของกองทัพ จึงไม่จำเป็นต้องมีป้อมปืน และเพื่อไม่ให้ขนาดมิติ โดยเฉพาะน้ำหนักรถเกินพิกัด จึงใช้เกราะทรงลาดเอียง เพื่อชดเชยความหนาของเกราะ ด้วยความล้าสมัยของสปิงแผ่น/แหนบ และความซับซ้อนของระบบทอร์ชั่นบาร์ ช่วงล่างจึงต้องออกแบบใหม่ทั้งหมด คือ แบบ Belleville washer suspension ที่เบา เล็ก และ “ปรับความสูง” ได้ด้วยระบบไฮดรอลิค ที่เอื้อประโยชน์อย่างมากในการเคลื่อนที่ด้วยความคล่องตัวสูง และยังสามารถลดความสูงเพื่อซ่อนพรางตัวได้

ลุง Fritz บอกว่า การออกแบบ และช่วงล่างนี้ล้ำยุคมากเกินไปหน่อย ซึ่งก็เป็นความจริง เพราะเกือนยี่สิบปีต่อมา ระบบนี้ไปปรากฏในรถถังแบบ Panzer 61 ของประเทศสวิสเซอร์แลนด์
graphgraph

ลืมรูปครับ
graphgraph

ลืมรูปครับ
graphgraph

ล้อขนาดใหญ่แบบเหล็กล้วน ทำหน้าที่เป็นเสมือนเกราะไปในตัว นอกจากนี้ ล้อแบบเหล็กล้วนนี้ผลิตได้ง่าย เร็ว และไม่จำเป็นต้องใช้ยางซึ่งเริ่มขาดแคลนแล้ว
ซึ่งชุดล้อนี้คือการนำล้อของ King Tiger มาขยายแบบ และแน่นอนว่่า สามารถเปลี่ยนสลับกับรถถังแบบ E-25 ได้ทันที
graphgraph

ลุง Fritz เดินมาสำรวจช่วงล่างที่ปรับลดความสูงแล้ว ทำให้ตัวรถสูงเพียง 140 ซ.ม. จากเดิม 176 ซ.ม. ทำให้พรางตัวได้ดียิ่งขึ้น

ขอขอบคุณท่านสมาชิกที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
graphgraph

MAXY (User)
ประกาศ: 383
graphgraph

งามครับ มีเหมือนกันตัวนี้ ค้างมานาน ต้องทำมั่งซะแล้ว

ชุดล้อนี่ ขยับได้เหรอครับ เท่มาก
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

พรางสวยงามมากครับ คันนี้นอนขับหรือครับ?
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4004
graph

น้องเสือ (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 300
graphgraph

เล็กดีรสโต! น่ารักจัง ชอบประวัตืที่ท่าน W.Dusit นำมาลงให้ได้อ่านกันเพลินๆแก้เหงา อิอิ

ส่วนโมก็ดูลวดลายสวยงาม แถมเจาะแทร็คให้ขยับได้อีก ตาเดชเคราวะสิบจอก(โอเลี้ยงนะ อิอิ)

มาตราฐานอู่นี่ต้องกระดุ๊กกระดิ๊กได้ ชอบครับ

ป.ล. ฝากความคิดถึงถึงลุง Fritz ด้วยนะครับ

ว่างๆจะเชิญมานั่งร้านลาบแถวบ้าน ท่าลุงน่าจะชอบ อิอิ!!
ตาเดช (User)
ประกาศ: 646
graphgraph

ขอบคุณครับท่าน น้องเสือ และท่าน MAXY ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม

งามครับ มีเหมือนกันตัวนี้ ค้างมานาน ต้องทำมั่งซะแล้ว

ชุดล้อนี่ ขยับได้เหรอครับ เท่มาก

ลุยเลยครับ ชิ้นส่วนไม่เยอะด้วยครับ ทำรุ่นแรก ใส่ Schutzen ก็เก๋ดีนะครับ
ชุดล้อ....ต้องเจาะๆ คว้านๆ นิดหน่อยครับ ... อย่าลืม ด้านท้ายปืนใหญ่ต้องต่อแกนถ่วงน้ำหนักด้วยนะครับ เดี๋ยวเป็นโรค "ปืนห้อย" ครับ....ขอบคุณครับ

พรางสวยงามมากครับ คันนี้นอนขับหรือครับ?
ขอบคุณครับ ลายพรางนี้ ใจจริงอยากเอาสีมาแต้ม เป็นจุดๆ แต่กลัวเละเหมืนคันก่อนๆ ครับ
แบนๆ วงล้อโตๆ แล่นไวแบบนี้ อาจมาแนวนอนขับแบบซุปเปอร์คาร์....ก็เป็นได้ครับท่านอาจารย์นรินทร์...

เล็กดีรสโต! น่ารักจัง ชอบประวัตืที่ท่าน W.Dusit นำมาลงให้ได้อ่านกันเพลินๆแก้เหงา อิอิ

ส่วนโมก็ดูลวดลายสวยงาม แถมเจาะแทร็คให้ขยับได้อีก ตาเดชเคราวะสิบจอก(โอเลี้ยงนะ อิอิ)

มาตราฐานอู่นี่ต้องกระดุ๊กกระดิ๊กได้ ชอบครับ

ป.ล. ฝากความคิดถึงถึงลุง Fritz ด้วยนะครับ

ว่างๆจะเชิญมานั่งร้านลาบแถวบ้าน ท่าลุงน่าจะชอบ อิอิ!!

ลุง Fritz ฝากขอบคุณมาด้วยนะครับท่านตาเดช พออายุมากแล้วก็เหงาเหมือนกันครับ เดี๋ยววันหลังขอไปนั่งร้านลาบด้วยคบนะครับ...

ขอบคุณครับทุกท่าน ปลายสัปดาห์หน้าจะเอารถคันน้อยมาลงอีกสักคันนะครับ
graphgraph

ได้ชมโมงามๆ แถมได้ความรู้/ข้อมูล กลับมาด้วย
Zero95 (User)
ประกาศ: 3218
graphgraph

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.