ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

T-84 Oplot M ทบ.ไทย
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1234
TOPIC: T-84 Oplot M ทบ.ไทย
T-84 Oplot M ทบ.ไทย 7 Years ago  
...มาช่วยกระทุ้งปลุกวิญญาณห้องรถถังด้วยคนครับ...
ฉลองว่าที่รถถังรุ่นใหม่ของ ทบ.ไทย ด้วยการแกะกล่องชุดแต่ง/ดัดแปลง T-84 Oplot M ที่กัดฟันสั่งมาจากยูเครนพร้อมๆกับ BTR-3E ที่ได้ทำสำเร็จให้ได้ชมกันไปแล้ว

...ในกล่องก็จะประกอบด้วยพลาสติกโมเดลชุดช่วงล่าง,ล้อ,สายพานและตัวรถถัง T-80 ของ SKIF ซึ่งจะใช้เป็นชุดพื้นฐาน อีกส่วนหนึ่งก็จะเป็นชุดแต่งเรซิ่น ประกอบด้วยชุดป้อมปืน,ตัวปืน,ชุดกระโปรงคลุมสายพาน และชิ้นส่วนประกอบเรซิ่นอื่นๆอีกหนึ่งกอง แถมด้วย CD คู่มือการประกอบและภาพอ้างอิง
...ได้มาก็ย่อมต้องคันมือคันไม้อยากจะประกอบให้เสร็จๆเป็นธรรมดา...แต่ปัญหาคือยังไม่มีข้อมูลใดๆที่จะใช้อ้างอิงสำหรับ Oplot M ของ ทบ.ตัวนี้ ว่าจะเป็นสีอะไร? หรือเป็นลายพรางแบบไหน? เพราะเป็นที่รู้กันว่ากว่าเราจะได้เห็นตัวเป็นๆมาวิ่งอยู่เมืองไทยก็ปาเข้าไปปลายปี 2556 เป็นอย่างช้า
...สรุปแล้วก็คือเก็บเข้ากล่องตามเดิม...อีกปีครึ่งไว้เจอกัน
นายอัด (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 515
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/06 10:10 โดย นายอัด.
The administrator has disabled public write access.

Re:T-84 Oplot M ทบ.ไทย 7 Years ago  
อยากด้ายยย
bonpart2 (User)
ประกาศ: 921
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:T-84 Oplot M ทบ.ไทย 7 Years ago  
...สำหรับบรรดาเซียนรถถังทั้งหลายที่คันมือคันไม้อยากจะลงมือทำแบบ D.I.Y.
ขอแนะนำให้ไปดูตัวเป็นๆทั้งแบบโมเดลScratchbuilt และตัวจริงๆ ทุกแง่ทุกมุมได้ที่
thaidefense-news.blogspot.com/2011/09/model-t-84-oplot-m.html
...โมเดลโดยโมเดลเลอร์ชาวเช็ค,สุดยอดจริงๆ

...ขอบคุณครับ.
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/06 10:27 โดย นายอัด.

อ่าว เข้ามาชม นึกว่าท่านนายอัดจะจัดซะแล้ว อิอิ

ผมวางแผนไว้ว่าจะเอา T-80UD ของดราก้อน มาทำป้อมใหม่ แล้วเอาพวกดีเทลจาก T-90 ของซเวดด้า แต่เป็นโปรเจคที่คิดไว้เฉยๆ ไว้ถ้าตัดสินใจลงมือทำอาจจะมารบกวนขออ้างอิงจากตัวเรซิ่นจะได้มั้ยครับ
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

non อ่าว เข้ามาชม นึกว่าท่านนายอัดจะจัดซะแล้ว อิอิ

ผมวางแผนไว้ว่าจะเอา T-80UD ของดราก้อน มาทำป้อมใหม่ แล้วเอาพวกดีเทลจาก T-90 ของซเวดด้า แต่เป็นโปรเจคที่คิดไว้เฉยๆ ไว้ถ้าตัดสินใจลงมือทำอาจจะมารบกวนขออ้างอิงจากตัวเรซิ่นจะได้มั้ยครับ

...อยากจัดเหมือนกันครับท่าน non แต่อย่างที่บอกไว้ว่ายังขาดข้อมูลตัวจริงๆน่ะครับ เลยต้องร้องเพลงรอไปก่อน...
สำหรับข้อมูล Oplot-m นี่ไม่มีปัญหาครับ ยินดี idea sharing อยู่แล้วครับ, แต่ถ้าท่าน non ใจร้อนล่ะก็ ไปดู link ที่ผมแปะไว้ รับรองได้ข้อมูลเยอะแน่

แถมแนวทางทำสีที่มีมาให้ในแผ่นซีดี ของชุด kit, ไม่รู้ว่าของ ทบ.จะออกมาในโทนไหน...หวังไว้อย่างเดียวว่าอย่าแจ๊กพอตออกมาเป็นลายดิจิตอลเหมือน BTR-3 ก็แล้วกัน.
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/09 08:30 โดย นายอัด.

โอ้...โอ้ววว....ไม่นะ...ไม่ๆๆ
จะทำใจชอบได้เหมือน...Type 69 II เปล่านี้....
pich (User)
ประกาศ: 504
graphgraph

ตกลง ทบ.จะเอาเจ้านี้เข้าประจำหารหรือครับ
ไม่รู้สมรรถนะเจ้านี้เป็นยังไงบ้างครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3292
graphgraph

อีกตั้งเกือบ 2 ปีกว่า ที่ กองทหารม้าไทย จะได้รับมอบ T-84 ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ครับตัวนี้ หวังว่าเขี้ยวเล็บคงน่าเกรงขาม
แต่ใจจริงแล้ว เชียร์ LEOPARD2A5/A6 มากกว่า แต่ไม่ได้แจ้งเกิดในบ้านเรา แอบเสียดายเป็นอย่างมากครับ
MERLIN (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 152
graphgraph

สรรพคุณจัดว่าเป็น ถ.ชั้นนำเลยครับ แต่อย่าไปเทียบกับ Loepard2A5/A6 เลยครับ นั่นไฮโซเกินฐานะบ้านๆอย่างเรา
บทวิเคราะห์ BM Oblot
ตอนที่ 1 www.thaiarmedforce.com/taf-article/71-icycmu/337-icy-oplot-1.html
ตอนจบ www.thaiarmedforce.com/taf-article/71-icycmu/338-icy-oplot-2.html
* บทความจาก TAF โดยคุณ ice_cmu
Tidthom (User)
ประกาศ: 1968
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/09 23:18 โดย Tidthom.
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

เท่าที่ตามบทวิเคราะห์มา ช่วงที่รถรุ่นนี้เข้า ครม. (และ ทร.อดเรือดำน้ำ ) สมรรถนะจัดว่า perfect เลย มีดีที่เกราะทั้งเกราะหลักเกราะเสริม

แต่ที่ผมห่วง ก็ห่วงตรงที่ ทบ.เพิ่งจะลองรถถังค่ายหลังม่านเหล็กเกรงจะมีปัญหาเรื่องสายการส่งกำลังบำรุงเท่านั้นแหละ เรื่องสมรรถนะ ผมไม่ได้กังวลใด ๆ เลย เจ้าตัวนี้ ผมว่าสู้เลี้ยวปาดได้สบายมาก

และเมื่อได้มาแล้ว ก็รับได้ครับ ดีกว่าได้รถถังเกาหลี ซึ่งถ้าเทียบความชำนาญในการสร้างผมก็ยังยกให้เครือสหภาพฯ เดิมน่าจะชำนาญกว่าหนุ่มเกาหลีครับ

สงสัยพี่อัดน่าจะได้มาแพง เรซิ่นฟุลอ๊อปชั่นขนาดนี้
ครูชนบท (User)
ประกาศ: 2570
graphgraph

ครูชนบท wrote:
เท่าที่ตามบทวิเคราะห์มา ช่วงที่รถรุ่นนี้เข้า ครม. (และ ทร.อดเรือดำน้ำ ) สมรรถนะจัดว่า perfect เลย มีดีที่เกราะทั้งเกราะหลักเกราะเสริม

แต่ที่ผมห่วง ก็ห่วงตรงที่ ทบ.เพิ่งจะลองรถถังค่ายหลังม่านเหล็กเกรงจะมีปัญหาเรื่องสายการส่งกำลังบำรุงเท่านั้นแหละ เรื่องสมรรถนะ ผมไม่ได้กังวลใด ๆ เลย เจ้าตัวนี้ ผมว่าสู้เลี้ยวปาดได้สบายมาก

และเมื่อได้มาแล้ว ก็รับได้ครับ ดีกว่าได้รถถังเกาหลี ซึ่งถ้าเทียบความชำนาญในการสร้างผมก็ยังยกให้เครือสหภาพฯ เดิมน่าจะชำนาญกว่าหนุ่มเกาหลีครับ

สงสัยพี่อัดน่าจะได้มาแพง เรซิ่นฟุลอ๊อปชั่นขนาดนี้

...นั้นแหละครับ...เหมือนคุณครูที่ผมกลัว คือ บริการหลังการขาย
pich (User)
ประกาศ: 504
graphgraph

ถ้างั้นรอชมเป็น ไทยเวอร์ชั่นเลยครับ
BoomBoom (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 154
graphgraph

น่าน้อยใจจริงๆ ไม่ยอมให้ซื้อเรือดำน้ำ แต่ให้ซื้อรถถัง เซ็ง....
Zero95 (User)
ประกาศ: 3292
graphgraph

Re:T-84 Oplot M ทบ.ไทย 5 Years, 7 Months ago  
...หลังจากได้ชุดแต่ง Oplot M มานั่งลูบๆคลำๆอยู่พักนึง...ข้อมูล/รูปภาพของ Oplot M ตัวจริงที่ประกอบและทดสอบอยู่ที่โรงงานในยูเครนก็ทะยอยออกมากระตุกต่อมความอยากอยู่เรื่อยๆ (ทำไมโชว์อยู่แค่ 5 คัน, คันที่ 6,7,8,....49 อยู่ที่ไหน?) ก็ได้แต่รีรออยู่...................แต่แล้ว, ไอ้เจ้านี่ก็โผล่มา

.......พระเจ้า, Oplot M ในรูปแบบพลาสติกโมเดล....

...แล้วไอ้ชุดแต่งเรซิ่นของข้าพเจ้าล่ะ? จะทำยังไงกับมัน...ราคาก็น่าจะแพงกว่า,รายละเอียดความถูกต้องก็เป็นแบบหยาบๆ ไม่มีทางสู้กับพลาสติกโมเดลได้เลย คิดแล้วก็ท้อใจว่ากรูโดน"เรสิ้นคิด"เล่นเอาอีกแล้ว...

...อย่ากระนั้นเลย,ซื้อมาแล้วก็ต้องต่อให้สำเร็จสิ(วะ) อย่างน้อยก็ถือซะว่าซ้อมมือกับโมเดลเรซิ่นหยาบๆไปก่อนที่จะมีโอกาสได้ทำโมเดลในรูปของพลาสติกของเฮีย Xact เค้า(จะออกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้)...ว่าแล้วก็

...ออกแรงฮึดทำมาได้แค่นี้...ก็บังเกิดการเปลี่ยนแปลงทางด้านการเมืองครั้งใหญ่ที่รู้ๆกันอยู่(ซึ่งก็ยังคงดำเนินอยู่)...ทำให้ต้องละวางงานโมเดลชิ้นนี้ไปตั้งสมาธิหมกมุ่นกับการบ้านการเมืองอยู่พักใหญ่...งานก็เลยค้างต่ออีกครั้งหนึ่ง

...เวลาผ่านไป...

...กลับมาทำต่ออีกแล้วครับท่าน...

...ตั้งใจว่าจะทำให้แล้วเสร็จก่อนเปลี่ยน พ.ศ. นี้ให้ได้...
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/12/20 12:19 โดย นายอัด.

Re:T-84 Oplot M ทบ.ไทย 5 Years, 7 Months ago  
เห็นชื่อ T-84 Oplot M นึกขึ้นได้ว่ามีคนฝากให้สั่งเป็นชุดเรซิ่นแต่ดันลืมสั่งให้ กำลังจะไปสั่งอยู่แล้ว
มาอ่านกระทู้นี้ก่อนยังนึกว่าโชคดีจริงๆที่ยังไม่ได้สั่ง

ขอบคุณท่านนายอัด ครับที่มาโพส แต่ว่าจะเรซิ่นหรือโมพลาสติคยังไงท่านนายอัดก็ทำออกมาสวยอยู่แล้ว
uma2554 (User)
ประกาศ: 3036
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1234
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.