ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Yamaha YZM-M1 2009 (Rossie)
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: Yamaha YZM-M1 2009 (Rossie)
Yamaha YZM-M1 2009 (Rossie) 4 Years, 10 Months ago  
ปลุกปั้นมาร่วมห้าเดือน Tamiya ตัวนี้ทำได้สองแบบครับ ผมเลือกทำลายของ Rossie ตกแต่งด้วยชุดแต่งเสริม Tamiya กับติด decal ลาย carbon ในบางจุดอีกเล็กน้อยครับ
ขอฝากผลงานแรกให้เพื่อนๆติชมครับ

pitbullgroup (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 37
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2014/01/20 07:48 โดย pitbullgroup.
The administrator has disabled public write access.

Re:Yamaha YZM-M1 2009 (Rossie) 4 Years, 10 Months ago  
สวยมากๆเลยคับ

อยากทราบว่าในส่วนของท่อไอเสียหรือว่าเครื่องนี่ใช้สีของอะไรหรอคับ มองเห็นในรูปแล้วดูเหมือนเหล็กดี
acworm (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 59
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Yamaha YZM-M1 2009 (Rossie) 4 Years, 10 Months ago  
ท่อใช้สี Tamiya Titanium silver เบอร์ไม่ x31 ก็ X32 ส่วนที่สีออกฟ้าๆ ใช้วิธีผสมสีไทเทเนี่ยมกับสีน้ำเงินอ่อนๆครับ ผสมtinner เยอะนิดนึงแล้วdry brushครับ ส่วนตรงคอท่อกับส่วนโค้งใช้titanium gold ปัดๆเอาครับ
graphgraph

อย่างกับรถจริง สวยงามมากเลยครับ
Zero95 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 3268
graphgraph

เหมือนจริงมากๆ
นรินทร์ (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 4028
graph

ขอบคุณมากครับสำหรับเทคนิค เพิ่งรู้จริงๆว่า dry brush ทำให้เกิดสีอย่างนี้ได้ด้วย สอบถามเพิ่มนิดนะครับ ว่าปกติ ถ้าจะใช้วิธีอย่างนี้สีจะต้องเป็นคนละชนิดกันรึเปล่าครับ เช่น ตัวสีจริงเป็น X31 สูตร acrylic ส่วนเวลา dry brush ใช้เป็น enamel เพื่อที่ว่าสีจะได้ไม่ละลายใส่กันเหมือนเวลา wash เพราะที่ผมเคยทำส่วนใหญ่จะใช้สีหลักเป็นสีGunze แล้ว wash หรือ dry brush ด้วย enamel เพราะมันจะไม่ละลายกันเองอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ ไว้เดี๋ยวโมตัวหน้าผมจะลองมาทำเล่นมั่ง
graphgraph

ของผม enamel ทั้งคู่เลยครับ
พอมานั่งนึกก็ชักเอะใจว่า ทำไมมันไม่ละลายสีเดิมมาหมดด้วย ผมคิดว่า อาจจะเพราะผมทิ้งให้สี titanium silver ที่เป็นสีหลักประมาณสามวันเต็มๆครับ(อันนี้ไม่ได้วางแผนเกิดจากความขี้เกียจและไม่รู้จะทำไงให้สีเหมือนเหล็กผ่านความร้อน เลยหาข้อมูลเพิ่ม หาไม่ได้เลยมั่วเลย)
ตอนทารอบสอง ใช้สี titanium Gold ตรงจุดโค้งเว้า อันนี้ผมผสม tinner ปกติ ผมทาทับของเดิม แต่ทารอบเดียวไม่ซ้ำหลายรอบ
ทารอบสาม ตรงจุดที่ต้องการให้เป็นสีฟ้าๆ ผมผสมสีฟ้ากับ tinner เยอะๆครับ แล้วทาตรงแถวที่จะให้ติดสีฟ้าอ่อนๆครับ (อันนี้ผมลองทาบนพลาสติกอื่นก่อนแล้วมาลองทาด้านในที่มองไม่ค่อยเห็นเพื่อลองปรับระดับดูความเข้มว่าชอบเข้มขนาดไหนครับ) ตรงนี้ต้องระวังถ้าทาหลายรอบมีสิทธสีเดิมหลุดครับ
รอบที่สี่ ผมผสมสีฟ้าตะกี้กับสี Titanium Silver อีกรอบ อันนี้ผมกะไว้เน้นจุดที่ต้องการให้ออกสีเงินอมฟ้ามากขึ้น อัตราน่าจะ 1:3(blue+Tinner:Titanium Silver)แล้วปัดๆแถวจุดโค้งๆที่ทาสี titanium gold ไว้ครับ

ลองดูนะครับ ผมเองก็ไม่เก่งครับ มั่วๆเอา แล้วดันออกมาแบบนี้ครับ
graphgraph

มั่วได้อย่างมีชั้นเชิงมากครับ ไว้เดี๋ยวผมจะไปลองมั่ง
graphgraph

สวยครับ
Nui (User)
ประกาศ: 36
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.