ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Kawasaki GPZ400R 1/12
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: Kawasaki GPZ400R 1/12
Kawasaki GPZ400R 1/12 1 เดือน, 3 Weeks ago  
..ห่างหายไปนานกับการส่งการบ้านในเวป วันนี้ของนำเสนองานเก่าที่เคยลงในเฟสแล้ว มาให้ชมอีกรอบครับ

ทามิย่าออกโมตัวนี้มาร่วมๆ20กว่าปีแล้ว แต่คุณภาพความละเอียดถูกต้องและเนื้อตัว ยังนิ๊งอยู่เช่นเดียว เจ้านินจาคันนี้ผมไม่ได้ทำงานดัดแปลงอะไรมาก แค่ตัดแฟริ่งล่างออกเพื่อโชว์เครื่องยนต์ให้ดูดุดันและเหมือนกับของจริงที่ผมเคยขับขี่เมื่อตอนนั้น เสียดายที่ไม่มีรูปถ่ายเหลือ เลขป้ายทะเบียน และป้ายวงกลม เลยต้องไปเอาใครไม่รู้มาใส่ สีก็ให้ออกกึ่งเงากึ่งด้านนิดๆตามสเกลเอฟเฟค แต่เหมือนจะด้านไปหน่อย และผมยังลองใช้เทคนิคลงสีผ้าใบของยุทธยานยนต์ มาใช้ลงสีเบอะนั่งด้วย เพื่อให้ดูมีมิติขึ้นครับ

..เสียบกุญแจไว้สักหน่อย เพื่อความสมจริง

coolguy (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1670
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2017/11/21 21:37 โดย coolguy.
The administrator has disabled public write access.

Re: Kawasaki GPZ400R 1/12 1 เดือน, 3 Weeks ago  
นึกว่ารถจริง
Zero95 (User)
ประกาศ: 3194
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:Kawasaki GPZ400R 1/12 1 เดือน, 3 Weeks ago  
อย่างกะของจริงเลย
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 3986
graph

Re:Kawasaki GPZ400R 1/12 1 เดือน, 3 Weeks ago  
MAXY (User)
ประกาศ: 382
graphgraph

เหมือนจนแทบขี่ได้เลยนะครับ เนี้ยบมากๆเลยครับ
excho1 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 260
graphgraph

งานเหมือนจริงมากครับ ชอบท่อเป็นพิเศษ มีเทคนิคทำสียังไงบ้างครับ จะเอาไปใช้กับรถโบราณผมมั่งหนะครับ
popui (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 100
graphgraph

งามมากๆ
เหมือนจริงมากๆครับ

ชอบที่สุด ก็ ตรงกุญแจรถ นีละครับ
โอ๋61-1 (User)
ประกาศ: 378
graphgraph

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมทักทายกันนะครับ
graphgraph

popui wrote:
งานเหมือนจริงมากครับ ชอบท่อเป็นพิเศษ มีเทคนิคทำสียังไงบ้างครับ จะเอาไปใช้กับรถโบราณผมมั่งหนะครับ

เล่นง่ายครับ , ตอนแรกก็ลงสีเทาดำ+น้ำตาลนิด เป็นสีพื่น จากนั้นก็ใช้สีวินเซอร์#35 หรืออะไรที่ออกน้ำตาลเข้มๆ ให้แลดูเหมือนสนิมหน่อยๆ ละลายกับน้ำมันไฟแช๊ค หรืออีนาเมลโฟวล์ หรือตัวทำละลายเชื้อน้ำมันสนของทามิย่าที่ใช้กับสีอีนาเมล ผสมให้ใส แล้วทาให้ชุ่มๆ ทีละนิด ทีละนิด อยากได้สนิมเกาะตรงไหนก็หยอดสีย้ำที่จุดนั้น ,ซึ่งส่วนมากตอนรถจริงวิ่งลุยน้ำ ลุยฝน น้ำดิน น้ำโคลน มักไหลมากองตรงที่เป็นข้อต่อ ทำให้มีสนิมเกิดเยอะกว่าที่อื่น รวมถึงคราบฝุ่นที่ไหลมากับน้ำด้วย , ค่อยๆลองเติมหลายๆชั้นจนกว่าจะได้ผลที่พอใจ

คือขั้นตอนนี้ต้องใช้จินตนาการนึกถึงท่อจริงที่ใช้งานโดนความร้อนแล้วเกิดสนิมเกาะนิดๆน่ะครับ แล้วผมยังลงสีออกฝุ่นๆหน่อยโดยใช้สี ขาว+เหลือง+Raw amber#35 ในสัดส่วนที่ให้สีแบบน้ำตาลอ่อนมากกว่าสนิมน้ำตาลแดงอย่างลงในขั้นแรก สีที่ผสมเหลวเป็นน้ำจะไหลของมันไปเรื่อย พอแห้งก็จะได้เอฟเฟคแบบจ้ำๆดวงๆอย่างที่เห็นครับ บางทีอธิบายขั้นตอนเป๊ะๆไม่ค่อยถูกเหมือนกัน เพราะตอนทำก็ลองมั่วๆไปเรื่อยเปื่อย พอใจขั้นไหน ก็หยุดแค่นนั้นครับ ส่วนที่เยอะเกินก็เอาตัวทำละลายเช็ดออกครับ

....ตรงนี้มีการโป๊วเล็กน้อย เนื่องจากรอยต่อไม่สนิท มีช่องว่างเห็นชัด

graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2017/11/24 03:21 โดย coolguy.

Re:Kawasaki GPZ400R 1/12 1 เดือน, 2 Weeks ago  
coolguy wrote:
popui wrote:

เล่นง่ายครับ , ตอนแรกก็ลงสีเทาดำ+น้ำตาลนิด เป็นสีพื่น จากนั้นก็ใช้สีวินเซอร์#35 หรืออะไรที่ออกน้ำตาลเข้มๆ ให้แลดูเหมือนสนิมหน่อยๆ ละลายกับน้ำมันไฟแช๊ค หรืออีนาเมลโฟวล์ หรือตัวทำละลายเชื้อน้ำมันสนของทามิย่าที่ใช้กับสีอีนาเมล ผสมให้ใส แล้วทาให้ชุ่มๆ ทีละนิด ทีละนิด อยากได้สนิมเกาะตรงไหนก็หยอดสีย้ำที่จุดนั้น ,ซึ่งส่วนมากตอนรถจริงวิ่งลุยน้ำ ลุยฝน น้ำดิน น้ำโคลน มักไหลมากองตรงที่เป็นข้อต่อ ทำให้มีสนิมเกิดเยอะกว่าที่อื่น รวมถึงคราบฝุ่นที่ไหลมากับน้ำด้วย , ค่อยๆลองเติมหลายๆชั้นจนกว่าจะได้ผลที่พอใจ

คือขั้นตอนนี้ต้องใช้จินตนาการนึกถึงท่อจริงที่ใช้งานโดนความร้อนแล้วเกิดสนิมเกาะนิดๆน่ะครับ แล้วผมยังลงสีออกฝุ่นๆหน่อยโดยใช้สี ขาว+เหลือง+Raw amber#35 ในสัดส่วนที่ให้สีแบบน้ำตาลอ่อนมากกว่าสนิมน้ำตาลแดงอย่างลงในขั้นแรก สีที่ผสมเหลวเป็นน้ำจะไหลของมันไปเรื่อย พอแห้งก็จะได้เอฟเฟคแบบจ้ำๆดวงๆอย่างที่เห็นครับ บางทีอธิบายขั้นตอนเป๊ะๆไม่ค่อยถูกเหมือนกัน เพราะตอนทำก็ลองมั่วๆไปเรื่อยเปื่อย พอใจขั้นไหน ก็หยุดแค่นนั้นครับ ส่วนที่เยอะเกินก็เอาตัวทำละลายเช็ดออกครับ

....ตรงนี้มีการโป๊วเล็กน้อย เนื่องจากรอยต่อไม่สนิท มีช่องว่างเห็นชัด

จ้าบครับ อธิบายเห็นภาพเลย ขอบคุณมากครับ
popui (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 100
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.