ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

แถวๆป่าอาร์เดน
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: แถวๆป่าอาร์เดน
แถวๆป่าอาร์เดน 3 Weeks, 2 Days ago  
ไดโอชิ้นนี้ผมลองทำจากโฟมเป็นครั้งแรก ส่วนมากแล้วผมมักทำฐานด้วยการหล่อปูนปลาสเตอร์ แต่ครั้งนี้ผมได้โฟมหนามาจากเพื่อนก็เลยมาลองทำดู เนื่องจากว่าผมอยู่แถวๆชายแดนลาวจึงหาอุปกรณ์ยากกว่าปกติ ดังนั้นจึงใช้วัสดุที่พอหาได้เพราะนานๆจึงจะได้เข้าเมืองสักครั้ง
ผมเริ่มจากแนวคิดว่า M4A3 คันนี้อยู่แถวป่าอาร์เดน หิมะหยุดตกแล้วแต่มันก็ทำให้ดินนุ่มและเมื่อรถผ่านจึงทำให้เกิดเป็นดินเละๆตามรอยตีนตะขาบ ขณะที่ถึงต้นไม้ต้นนี้ก็เริ่มถูกโจมตีจากเยอรมัน ผมเริ่มด้วยการใช้หัวแร้งทำให้เกิดเป็นหลุมและร่องตีนตะขาบบนโฟม หลังจากนั้นก็ใช้พุตตี้มาทาบนผิวเพื่อให้เรียบพอควรและป้องกันไม่ให้มีผลในตอนทำสี หลังจากนั้นก็ใช้ปูนปลาสเตอร์โรยเป็นหย่อมๆเพื่อให้เกิดเป็นพื้นดิน ส่วนต้นไม้ผมใช้ต้นดาวเรืองที่แห้งตายไปแล้วมาล้างน้ำบริเวณรากให้สะอาด ผึงให้แห้งแล้วมาพ่นกาวที่รากแล้วโรยใบไม้เทียมที่ละเอียดหลายสีหน่อยให้มันมีหลายเฉด จากนั้นนำมาติดกาวติดกับฐาน แล้วจึงทำสี ผมใช้สีน้ำมันของวินเซอร์ผสมกับทินเนอร์ X 20 ของทามิย่าแล้วทา ส่วนที่เป็นโคลนด้านหลังของตีนตะขาบ ผมใช้สีน้ำมันวินเซอร์เบอร์ 35 แต่ใช้น้ำมันลินซีดผสมแทนเพราะอยากให้มันมีลักษณะเหมือนโคลนแฉะๆ แต่มันก็ยังได้ไม่ดีนัก ก็อย่างที่บอกแหละครับ ใช้ของตามมีตามเกิด ทิงเอาไว้จนแห้งค่อยมาเวทเทอริ่งด้วยสีน้ำมันอีกที แล้วดรายบรัช
deutscheman (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 43
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2017/11/20 12:26 โดย deutscheman.
The administrator has disabled public write access.

Re: แถวๆป่าอาร์เดน 3 Weeks, 2 Days ago  
สวยงามเลยครับ
เพิ่มหิมะซะหน่อยน่าจะทำให้งานดูสมจริงกับเรื่องราวที่วางไว้มากขึ้นครับ
ปล.ผมก็ชอบทำฐานไดโอจากโฟมครับ ลองย้อนไปดูงานเก่าของผมในกระทู้เพื่อเป็นแนวทางได้ครับ
Zero95 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 3181
graphgraph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2017/11/20 12:34 โดย Zero95.
The administrator has disabled public write access.

Re: แถวๆป่าอาร์เดน 3 Weeks, 2 Days ago  
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ค่อยๆทำไป แก้ไขไป
deutscheman (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 43
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user

โดยรวมๆแล้วถือว่าดูดีครับ ส่วนอื่นๆก็ค่อยๆทำเพิ่มเติมอย่างที่ท่าน Zero95 ว่าครับ
coolguy (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1664
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2017 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.