ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72
เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72 2 Years, 5 Months ago  
สวัสดีครับ

ปีใหม่มานี่เอาโมตัวที่ค้างๆ จากปีก่อนๆ มาทำต่อ หยิบเอา 2 ตัวนี้มาทำพร้อมๆ กันไปเลยทีเดียว ทั้งคู่ได้จากห้องมือ 2 ครับ
F-16 Fujimi ตัวนี้เป็นดีคอล Norway (รูปหน้ากล่องเอามาจากเว๊ป scalemate) รูปร่างสวยเลยครับ แต่ก็มีบางส่นที่แปลกๆ ต้องทำเพิ่มหลายช่อง ลายร่องก็คมคายแค่ออกจะบางตื้นไปหน่อย ดีคอลเก่าตามอายุ ลุ้นๆ กันว่าจะใช้ได้ไหม

ส่วน Etendard นี่เป็นชิ้นส่วนใส่ถุงมาแบบไม่มีกล่อง เดาหน้ากล่องไม่ถูกเลย มีใบต่อเป็นภาษาเกาหลีล้วนครับ สงสัยจะหน้ากล่องนี้ ตามรูปในใบต่อ (รูปจาก scalemate อีกแล้ว)

ขอมาว่าที่ F-16 ก่อนครับ
ความขาดๆ ของโมนี้
cockpit ไม่มีพนักพิงซะงั้น เอาไม้โปรปิดไปครับ

แผงควบคุมข้างดีคอลไม่มี เอาของเหลือๆ มาใช้

ดีคอลของเดิมก็ยังใช้ได้อยู่ ตรงหน้าปัดนี่โอเคเลย

ลองประกบดูความพอดี

อีกความเร้าใจ ช่องเก็บล้อ โล่งไปข้าง

ไม้โปรอีกทีครับ

ช่องรับอากาศตันๆ ก็ขอทะลึงเจาะหน่อยครับ

ปีใหม่มาก็ประกอบเป็นตัวขัดแต่ง แกะร่อง (นิดหน่อย ฝีมือยังไม่ดีครับ บางส่วนก็ใช้มีดขูดๆ เอาเพราะขี้เกียจขัด โดยเฉพาะถังเชื้อเพลิง แหะๆ ) ประกอบชิ้นส่วนครบเพราะตัวนี้กะว่าจะพ่นสีกระป๋องเอาครับ
ทาเรโดมด้วยสี 307
PoK24111 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 416
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2016/01/24 10:55 โดย PoK24111.
The administrator has disabled public write access.

Re:เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72 2 Years, 5 Months ago  
มาที่ Etendard กันบ้างครับ
ตัวนี้มา 2 ข้างประกบกันไม่ได้ บิดเบี้ยวอย่างแรงเลยต้องออกแรงตอนประกอบติดมากซักหน่อยครับ (เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปก่อนติดกาวไว้)

ประกอบรวมตัว ขัดแต่ง เซาะร่อง ทำสี

โมตัวนี้ลายร่องดีครับ ประกบส่วนอื่นๆ ก็โอเคครับ ต่อสนุกไม่เลวเลยครับ
สีผสมเอาตามใจ ใกล้ๆ navy blue ด้วย 71 กับ 5 ทาด้วยพู่กันครับ

ทะลึ่งทำอีกแล้วครับ กะว่าจะพ่นสีขาวที่ท้องเลยอยากลองทำลายร่างแหอย่างคนอื่นเขาบ้าง (เพราะพู่กันทำไม่ได้) เลยเอาสีดำมาทาตามลายร่อง เผื่อพอพ่นสีขาวแล้วจะสวยบ้าง

คราวหน้าพ่นสีทั้ง 2 ตัวแล้วมาต่อครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชม และแนะนำครับ
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2016/01/24 10:57 โดย PoK24111.
The administrator has disabled public write access.

Re:เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72 2 Years, 5 Months ago  
รอชมครับ
ปล.ทาสีได้เนี๊ยบมากๆ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3225
graphgraph

Re:เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72 2 Years, 4 Months ago  
Zero95 wrote:
รอชมครับ
ปล.ทาสีได้เนี๊ยบมากๆ

ขอบคุณครับพี่
แสงเงาช่วยเยอะครับ
graphgraph

Re:เปิดปีใหม่ F-16A fujimi & Etendard Academy 1/72 2 Years, 4 Months ago  
ต่อกันที่ Etendard ครับ

แปะเทปบังก่อนพ่นครับ
ยังไม่เคยได้ติดเทปบังพ่นเป็นจริงเป็นจังขนาดนี้มาก่อนเลยครับ

พ่นด้วยสีกระป๋อง เลย์แลนด์ สีขาว (สีอ่อนๆ นี่ขอบายครับทาไม่ไหว) ลุ้นกันว่าจะได้ลายตาข่ายใยแมงมุมอย่างที่หวังหรือไม่
ผลที่ออก

เหลือรอยบางน้อยๆ ได้แถมมาด้วยผิวนูนตามแนวที่ทาสีดำไว้ ดูเหมือนเป็นโรคผิวหนังปูดๆ ชอบกล แต่ก็โอเคครับ สนุกสนาน ได้ลองของใหม่ๆ
ลอกเทปแล้วก็เห็นร่องรอยที่ต้องเก็บรายละเอียดต่อจากการปิดเทปไม่สนิท

เกิดจากความลังเลตั้งแต่เร่ิมทาสีครับ ทีแรกกะว่าจะทำแบบขี้เกียจทาสีเดียวไปเลย เลยติดแพนหางระดับเข้าไป เลยมาเหนื่อยทั้งตอนทาสีที่มีซอกให้ทายาก ทั้งตอนติดเทปพ่น ผลออกมาก็เลยเลอะๆ หน่อย ตามแก้กันพอได้ครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/01/26 08:18 โดย PoK24111.

ส่วน F-16
ติดเทปเฉพาะเรโดมกับท่อไอพ่น

กะว่าพ่นสีกระป๋อง 2 สีครับ ตามใบต่อให้ใช้สี 308 แต่ผมอยากได้สีเทาอ่อนอมฟ้า จำได้ว่าสีเลย์แลนด์ที่มีคือ สีรองพื้น มีสีเทาๆ อมฟ้าเลยเอามาพ่นด้านบน ส่วนด้านล่างอยากได้สีเทาที่อ่อนกว่าเลยใช้สี blue white ครับ
ใช้เวลาพ่นแว๊บบบเดียวเสร็จ ใช้เวลาน้อยกว่าทาสีมากมายนัก

เอาหละแกะเทปมาประกอบร่างชื่นชมกันหน่อย

ผลออกมาน่าพอใจครับ สวยเปล่งปลั่งเกินกว่าที่คิด
และเป็นไปตามที่คิดครับ เพราะโมฟูจิมินี่ร่องเล็กบางเหลือเกิน พ่นด้วยสีกระป๋องก็จะปิดร่องมากกว่าทาด้วยพู่กันอยู่แล้ว พยายามพ่นบางๆ แล้วครับ (รอยปากกาดำที่มาร์คแนวที่ไอพ่นยังเห็นอยู่ ก็ทำให้คิดได้ว่า ใช้ปากกาเขียนตามร่องก็ได้นิไม่ต้องใช้สีดำทา ไม่มีรอยสีทิ้งไว้หนาๆ ด้วย ไม่เป็นไรไว้ตัวหน้าแก้ตัวใหม่) ก็ยังดูเหมือนร่องจะลางเลือนไป เดี๋ยวลุ้นกันอีกทีตอนวอชครับ
โดยรวมพอใจครับ โมตัวนี้ทรวดทรงหล่อน่าประทับใจมาก

มาต่อกันเมื่อวอชแล้วครับ

ขอบคุณครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/01/26 08:30 โดย PoK24111.

Zero95 (User)
ประกาศ: 3225
graphgraph

ต่อกันครับ
วอชไม่ค่อยติดร่องตามคาดครับ ใช้ดินสอขีดเสริมเข้าไป ติดถังน้ำมันเข้าไปก็บึกบึน ดูหล่อใช้ได้เลยครับ

มาใต้ท้องกันบ้างครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/02/08 23:28 โดย PoK24111.

มา etendard บ้างครับ
ตัวเป็นสีน้ำเงินเข้มเลยลองวอชด้วยสีขาวครับ ออกมาทีแรกก็ดูเส้นสว่างแข็งๆ เลยเอาสีดำวอชปนๆ ไป ผลที่ได้น่าพอใจ เส้นนุ่มมนวลขึ้น ดูสวยแปลกไปอีกแบบ
ติถังน้ำมัน จรวดเข้าไปแน่นๆ เช่นกันครับ

มาถึงความสยดสยองที่แท้จริง ใต้ท้องครับ
จากที่วาดลายดำแล้วพ่นสีขาวไว้ นอกจากจะไม่เรียบ เป็นเส้นนูนตามแนวสีดำแล้ว ปล่อยทิ้งไว้จนมาวอชนี่ปรากฏว่า "แตกลายงา" ครับ

เมื่อวอชแล้วก็ด่างร้าวดังแสดงครับ

ขอขอบคุณที่เข้าชม
รอต่อเมื่อติดดีคอลครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/02/08 23:52 โดย PoK24111.

ขอนับถือในความพยายามแก้ไข และเพิ่มรายละเอียดนู่นนี่นั่นครับ อีกอย่าง งานทาสีก็ไม่ใช่ง่ายๆ ต้องใช้ความมานะและใจเย็นจริงๆ

ดูแล้วสนุกตามครับ(..แต่ถ้าให้ทำเองคงทิ้งค้างคายาววววว ) รอชมตอนติดดีคอลเสร็จนะครับ
coolguy (User)
ประกาศ: 1678
graphgraph

coolguy wrote:
ขอนับถือในความพยายามแก้ไข และเพิ่มรายละเอียดนู่นนี่นั่นครับ อีกอย่าง งานทาสีก็ไม่ใช่ง่ายๆ ต้องใช้ความมานะและใจเย็นจริงๆ

ดูแล้วสนุกตามครับ(..แต่ถ้าให้ทำเองคงทิ้งค้างคายาววววว ) รอชมตอนติดดีคอลเสร็จนะครับ

ผมก็ได้สาวซู ของพี่คูลกาย เป็นแบบอย่างครับ
ขอบคุณสำหรับคำชมครับ
พอรู้สึกว่าเล่นโมเป็นฮ๊อบบี้แล้วมันสนุก เพลิน ไร้กังวลดีครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.