ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

1/48 AH-64D "LongKnife"
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: 1/48 AH-64D "LongKnife"
1/48 AH-64D "LongKnife" 2 Years, 7 Months ago  
สวัสดีครับทุกท่าน

AH-64 Apache ตัวนี้เป็นรุ่น D นะครับ โมเป็นของ Hasegawa ซึ่งถือว่าทำ Apache ในสเกลนี้ได้ดีสุดแล้วครับ ด้วยรายละเอียดที่คมชัดและชิ้นส่วนที่มากเอาเรื่องอยู่ และที่สำคัญค่อนข้างถูกต้องกับอาปาเช่ตัวจริง 99% เลยทีเดียว สำหรับ AH-64D รุ่นยอดนิยมของ Academy จะเป็นตัว Prototype นะครับไม่ได้ถูกใช้จริง มีข้อแตกต่างหลายจุดเลย ท่านที่กำลังจะต่อลองสังเกตจุดนี้ด้วยครับ

อาปาเช่ในขนาด 1/48 ของ Hasegawa ถือว่าเป็นจ้าวตลาดในสาขานี้เลยก็ว่าได้ เนื่องจากฉีดบล๊อคเดิมที่ทำออกมาได้ละเอียดอยู่แล้วและอัพเกรดชิ้นส่วนหรือเปลี่ยน Decal ออกมาเป็นตัว Limited อีกหลายตัวเลยทีเดียว ส่วนตัวนี้ผมอยากทำเฮลิคอปเตอร์ที่มีลายปากฉลามมากๆ เพราะดูดุดันดี แต่ Decal กลับไม่เอื้ออำนวยเพราะไม่ได้มีมาให้ ถ้าจำไม่ผิด ฮาเซฯ เคยปล่อยอาปาเช่ "Iraq Freedom" ที่มี Decal ลายปากฉลาม Viper มาแบบ Limited แต่ก็หมดไปจากท้องตลาดอย่างรวดเร็ว

จากการหาข้อมูลเกี่ยวกับอาปาเช่ก็มาติดใจลายปากฉลามของหน่วย "LongKnife" มากๆ ครับ ที่สำคัญจากการได้ศึกษาข้อมูลของหน่วยนี้ก็พบว่ามีประวัติการรบที่โดดเด่นมากๆ ในระหว่างยุทธการปลดปล่อยอิรักในช่วงปี 2005 โดยอาปาเช่ในช่วงนั้นจะไม่ค่อยติดเรดาร์ Longbow ครับเนื่องจากว่าเป้าหมายส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องใช้เทคโนโลยีขนาดนั้นและเพื่อเป็นการลดการซ่อมบำรุงไปในตัวครับ แต่ใช้วิธีการปฏิบิติงานคู่กับ OH-58D ในการชี้เป้าแทน สำหรับลายปากฉลามของหน่วยนี้เป็นสีขาว ยังดีที่ใน internet พอจะมีรูปลายมาดราฟได้ ทีแรกก็คิดว่าจะเอาลายไปปริ้นใส่ใน Decal เปล่า แต่ปรากฏว่า Decal ที่ไปเจอไม่สามารถปริ้นสีขาวลงไปได้ คิดอยู่หลายวันว่าจะทำยังไง จังหวะพอดีกับไปเห็นร้านสติ๊กเกอร์แถวบ้านใช้เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ตัวหนังสือตัวเล็กๆ อยู่ เลยคิดว่าน่าจะลองให้ตัดลายมาทำมาร์คสำหรับพ่นได้ ผลปรากฏว่าออกมาเนียนเลยทีเดียวครับในราคา 30 บาท/สติ๊กเกอร์ขนาด A4 ท่านอื่นลองไปประยุกต์ดูนะครับเผื่ออยากทำลายง่ายๆ แต่แนะนำว่าเครื่องตัดสติ๊กเกอร์จะต้องเป็นแบบปรับสปีดได้นะครับเพื่อที่จะตัดรายละเอียดเล็กๆ ได้ และลองดูร้านที่ใช้ใบมีดใหม่ๆ ก็จะดีมากเลยครับ

ส่วนตัวผมว่าอาปาเช่ของฮาเซฯ ต่อง่ายและลงตัวดีครับ อุดขัดบ้างแต่ไม่เหนื่อย จะติดก็ตรง Decal ผมจะไม่ค่อยถูกกับ Decal ของฮาเซฯ เท่าไรครับ ติอขาดติดพังตลอด

อาวุธผมเลือกติดตามจริงครับ มิสไซล์ Hellfire แค่ 3 ลูก เพราะจริงๆ ก็จะโหลดประมาณนี้ หลักๆ จะเน้นใช้ปืน 30 มม.เสียมากกว่า สำหรับจรวดไฮดร้าใน Rocket Pod ก็จะใส่ไม่เยอะครับ ส่วนนี้ผมโมดิฟายแท่งจรวดยาวๆ ขึ้นมาให้สามารถดึงเข้าออกได้ครับ

ในขั้นตอน Weathering คิดไว้อยู่แล้วว่าจะให้มีฝุ่นเยอะๆ ครับเนื่องจากในการปฏิบัติงานจริงของอาปาเช่ในอิรักนั้นต้องเจอทั้งพายุทรายหรือแม้แต่ฝุ่นทรายที่ปลิวตอนขึ้นและลงจอด ผมใช้สีผงของ Mig Production ผสมน้ำ+น้ำยาติด Decal แล้วทาไปตามซอกที่คิดว่าน่าจะมีทรายไปติด จากนั้นรอจนแห้งแล้วเอาพู่กันขนแข็งๆ เกลี่ยปัดให้เกิดเป็นฝุ่นครับ ส่วนตามร่องก็ปล่อยให้ฝุ่นหนาค้างไว้บ้าง

เอาเป็นว่าลองดูนะครับ หากมีข้อสงสัยหรือเสนอแนะเกี่ยวกับอาปาเช่เชิญได้เลยนะคร๊าบ

Madball (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 114
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/08/01 07:19 โดย Madball.
The administrator has disabled public write access.

Re:1/48 AH-64D "LongKnife" 2 Years, 7 Months ago  
เรื่องอ่านสนุก
โมสวยมากครับ ใช้สีพื้นสีอะไรครับ
นักบินทำให้ดูมีชีวิตชีวาขึ้นมากครับ
polar_bear (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 812
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:1/48 AH-64D "LongKnife" 2 Years, 7 Months ago  
รายละเอียดทั้งนั้น ใส่ใจจริงๆจนงานออกมาดูสวยและน่าทึ่งครับ ^^
huatoz (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 204
graphgraph

ทำฝุ่นทรายได้เหมือนครับ ถ้าใส่ฐานเป็นฉากทะเลทรายด้วยก็จะสมจริงมากขึ้นครับ
GUNNER (User)
ประกาศ: 614
graphgraph

งานออกมาสวย เนียน ดุดัน ครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3203
graphgraph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user

สมบูรณ์แบบครับ ทั้งการลงรายละเอียด การทำสี การหาข้อมูล
BlackAce (User)
ประกาศ: 1172
graphgraph

สวบงามครับ สมจริงชอบนักบินครับ ได้ฟีลลิ่งมาก
Aero (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 77
graphgraph

งามมากครับ ถ้าทำ kiowa อีกลำแจ๋วเลย อิอิ
saventoking (User)
just call me "เป็นต่อ"
ประกาศ: 425
graphgraph

สวยมากครับ สมจริงมากโดยเฉพาะนักบิน
naioh2 (User)
ประกาศ: 480
graphgraph
วันเกิด: 05/12

ขอบคุณครับทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2015/07/28 02:37 โดย Madball.

Re:1/48 AH-64D 2 Years, 7 Months ago  
polar_bear wrote:
โมสวยมากครับ ใช้สีพื้นสีอะไรครับ
นักบินทำให้ดูมีชีวิตชีวาขึ้นมากครับ

ท่าน polar_bear ครับสีพื้นใช้ OliveDrab 2 ผสมกับสีดำ อัตราส่วน 60/40 ครับ
graphgraph

Re:1/48 AH-64D 2 Years, 7 Months ago  
Madball wrote:

ท่าน polar_bear ครับสีพื้นใช้ OliveDrab 2 ผสมกับสีดำ อัตราส่วน 60/40 ครับ

ขอบคุณครับ จะลองกลับไปทำดู
เคยใช้ 309 แล้วมันยังเขียวไปครับ
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph

เท่ห์ มากๆๆๆ เห็นแล้วอยาก....
enat (User)
ประกาศ: 1572
graphgraph

Madball wrote:

ขอบคุณครับ จะลองกลับไปทำดู
เคยใช้ 309 แล้วมันยังเขียวไปครับ

เขียว 309 เป็นของอาปาเช่ในบางประเทศครับ เช่น สิงคโปร์ ส่วนของ US ใช้สีตามที่แจ้งไปครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.