ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

เปรียบมวย "ถังน้ำมัน 1:35" AFV club vs. Vulcan Models
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: เปรียบมวย "ถังน้ำมัน 1:35" AFV club vs. Vulcan Models
เปรียบมวย "ถังน้ำมัน 1:35" AFV club vs. Vulcan Models 3 Years ago  
มาแล้วครับ

ขอยืมศัพท์ชื่อคอลัมน์ฮิตในอดีตมาใช้จั่วหัวหน่อยนะครับ เนื้อหา สำนวนอาจจะไม่เร้าใจเท่าฉบับต้นตำรับ เอาเป็นว่าก็อ่านเป็นข้อมูลสำหรับผู้สนใจนะครับ

มวยคู่นี้ของเรา คือถังน้ำมัน 200 ลิตร หรือ Fuel Drums ซึ่งจริงๆก็เป็นอุปกรณ์ประกอบฉากจำลองธรรมดาๆ ทามิย่าก็ทำออกมาให้เราเล่นกันตั้งนมนานแล้ว แต่จริงๆแล้วเจ้าถังนี่ มันมีรายละเอียดหลายๆอย่างพอสมควรเลยนะ

มาดูเจ้าถังที่ว่านี่ ตัวจริงๆก่อน

สังเกตุว่าถังน้ำมันของเยอรมันสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 จะเป็นแผ่นเหล็กเรียบทรงกระบอก แล้วมีวงแหวนเหล็ก ใส่ไว้ 2 วง เพื่อเพิ่มความแข็งแรงและกลิ้งได้ ซึ่งเจ้าวงแหนนี้ก็มีร่องข้างๆซะด้วย ไม่ใช่วงแหวนเรียบๆ ธรรมดานะ อีกรายละเอียดหนึ่งก็คือ บนแผ่นปิดถังจะมีการปั้มข้อความ บอกว่าเป้นถังน้ำมัน บอกเจ้าของ เช่น กองทัพเยอรมัน (Wehrmacht) กองทัพบก (Heer) SS กองทัพอากาศ (Luftwaffe) กองทัพเรือ ฯลฯ บางทีก็บอกปีด้วย ซึ่งพอเอาไปใช้งานจริงในสนามรบ ก็วนเวียนใช้ปนกันมั่วเลย แบบรูปด้านล่าง

จริงๆแค่ถังน้ำมันก็พอจะเป็นพระเอกไดโอบางฉากได้เลยนะ

มาถึงโมเดล 1:35 บ้าง ซึ่งในท้องตลาดก็จะมีทามิย่าทำออกมาให้เล่นกันตั้งแต่นมนานมาแล้วชุดนึง

ข้อเสียของทามิย่าชุดโบราณนี้คือ หน้าตาถังเป็นแบบถังสมัยใหม่ คือใช้การรีดรายลงไปบนผิวถัง ไม่ใช่วงแหวนสวมแบบของจริง รวมไปถึงรายละเอียดต่างๆที่ไม่สวยนัก นอกจากนี้ ถังยังฉีดแยกชิ้นซ้ายขวา ต้องมาประกบ ลบรอยต่อผ่ากลางด้วย

ต่อมาในยุค 90 ทามิย่าก็เลยออกถังชุดใหม่มาแก้ตัว ซึ่งก็ทำได้ดีกว่าเดิมมากๆเลย หน้าตาคล้ายของจริง ซึ่งชาวโมฯก็ได้ประโยชน์ใช้กันมานานหลายปี แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดเลยก็คือ ถังต้องประกบซ้ายขวาอยู่

เอาล่ะครับ เราก็พอจะทราบความเป็นมากันบ้างแล้วเนอะ มาดูคู่มวยของเรากันดีกว่า

ผมจำปีที่ออกมาของทั้ง 2 เจ้านี้ไม่ได้ แต่ออกมาในเวลาใกล้กันมาก ไม่เกิน5ปีมานี้เองมั้ง

ในการเปรียบมวยครั้งนี้ ขอแบ่งหัวข้อตามนี้
1. คุณภาพ รายละเอียดชิ้นงาน ความยากง่ายในการประกอบ 5 คะแนน
2. ปริมาณ 5 คะแนน
3. อุปกรณ์เสริม 5 คะแนน
4. ราคา 5 คะแนน

มาเริ่มกันเลยครับ

มุมน้ำเงิน Vulcan Models

1. คุณภาพ รายละเอียดชิ้นงาน ความยากง่ายในการประกอบ

ถังของ Vulcan จะฉีดมาเป็นถังเต็มใบ มี 2 แบบคือแบบเรียบ กับแบบบุบ โดยตัวถังจะมีรอบประกอบโมลบางๆให้เราต้องเอาออก วงแหวนเหล็กฉีกแยกมา แผ่นปิดด้านบนล่างให้มา 3 แบบ คือ Wehrmacht Heer และ SS

สำหรับถังแบบมีรอยบุบ Vulcan ทำมาได้ดูดีพอสมควรเลย แม้จะมีรอบประกบโฒลให้ขัดออกแต่ก็บางมากๆ สำหรับท่านที่อยากทำถังบุบๆเยอะๆให้สมจริง แนะนำว่าให้ใช้แผ่นทองเหลืองมาม้วนให้ได้ขนาด ทำรอยบุบแล้วจึงเอาวงแหวนพลาสติกมาสวม อันนี้เป็นข้อดีของถังน้ำมันที่แยกวงแหวนมาครับ

รวมแล้วในส่วนของ ถังน้ำมัน 200 ลิตร เต็ม 5 นี่ ผมให้Vulcanไป 4 เลยครับ

2. ปริมาณ
ในกล่อง Vulcan จะมีถังน้ำมันมาให้ 16 ถังครับ เป็นฝา Wehrmacht 8 ถัง ฝา SS 4 ถัง ฝา Heer 4 ถัง ตัวถังเป็นแบบบุบ 8 ถัง แบบไม่บุบ 8 ถัง

ถ้าเน้นปริมาณถัง Drum ละก็ Vulcan เอาไปเลย 5 เต็ม 5 ครับ

3. อุปกรณ์เสริม

นอกจากถังน้ำมันแล้ว Vulcan ก็ให้ Hand pump สำหรับสูบน้ำมันมาอีก 8 อัน ซึ่งขอบอกว่ารายละเอียดดีมากๆ คม สวยเลยล่ะ

แต่เนื่องจากไม่มีอย่างอื่นเลย ผมจึงให้ไป 3 คะแนน

4. ราคา
ยี่ห้อนี้ไม่มีตัวแทนในไทย ต้องสั่งอย่างเดียว ตัวนี้ผมสั่งจาก Hobbyeasy ราคาประมาณ 350 ไม่รวมค่าส่ง ก็จัดว่าแพงกว่าทามิย่ากล่องละ 200 ที่เราคุ้นเคยกันนะ แต่ด้วยคุณภาพแล้ว ก็นับว่าคุ้มครับ

ราคาให้ไว้ที่ 3.5 ละกัน (เกณฑ์ข้อนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์อะไรอ่ะครับ ข้ามๆไปก็ได้นะ 555)

มุมแดง AFV Club

1. คุณภาพ รายละเอียดชิ้นงาน ความยากง่ายในการประกอบ

AFV club เลือกแก้ปัญหารอยประกบของถังโดยการฉีดตัวถังมาในแนวตั้ง ทำให้ไม่มีรอบประกบโมลเลย โดย1ถังจะต้องใช้วงตัวถัง 3 วง ส่วนแหวนเหล็กก็ฉีดแยกมาเหมือนกับ Vulcan เลย แต่ถังน้ำมันของ AFV ไม่มีแบบบุบนะ

ของ AFV club นั้นประกอบง่ายกว่า Vulcan เล็กน้อย รายละเอียดก็สวยงาม เอาคะแนนไป 4.5

2. ปริมาณ

ถ้าใครต้องการถัง 200 ลิตรละก็ AFV Club ไม่คุ้มครับ เพราะให้มา 6 ถังเท่านั้นเอง แต่ AFV ก็ชดเชยด้วยการให้แผ่นปิดถังมาหลากหลายถึง 6 แบบ (ฉลาดซะด้วย คือฉีดพลาสติกฝาทั้งมาทั้งสองด้านในแผ่นเดียว เหมือนเหรียญอ่ะครับ จะเอาลายไหนก็เลือกเอา)

เรื่องปริมาณ น้อยนัก เอาไป 2.5 พอ (เดี๋ยวจะไปให้คะแนน Option เสริมนะ)

3. อุปกรณ์เสริม

อุปกรณ์เสริมน่าจะเป็นจุดขายสำคัญของ AFV เลยครับ เพราะเขาไม่ได้กะจะขายแต่ถัง Drum แต่ยังมีถัง 20 ลิตร และ 10 ลิตร ซึ่งเหมาะกับคนที่ต้องการทำยุทธยานยนต์ หรือรถพลเรือน ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 ไปจนถึงช่วงต้นสงครามครับ นอกจากนี้ ก็จะมี Hand Pump มาให้ 6 อันซึ่ง รายละเอียดจะคมกว่าของ Vulcan (Vulcan ทำรายละเอียดมาสวยแต่จะ soft นิดนึง ไปทาง underscale แต่ AFV แมจะคมชัดกว่าแต่รายละเอียดดูใหญ่เกินจริง ไปทาง overscale อันนี้เลือกเอา กินกันไม่ลงชิ้นส่วนมันเลกด้วยแหละ) นอกจากนี้ AFV club ยังให้ก๊อกสำหรับต่อกับถังน้ำมันมาด้วย อเนกประสงค์มากๆ เอาไป 5 แต้มเลย

อ้อ AFV club แม้จะไม่มี PE แต่ให้สติ้กเกอร์ให้มาแปะรอบชิ้นพลาสติก แล้วทำรอยยับ แต่ Effect นี้ไม่สมจริงมากๆครับ ไม่แนะนำ มันจะเหมือนเอากระดาษยับๆมาพันรอบถังซึงถังก็ยังกลมอยู่ ความคิดดีครับ แต่ไม่มีประโยชน์ ไม่แนะนำ ไม่ให้คะแนน

4. ราคา

ตัวนี้ผมก็สั่งจาก Hobby easy เช่นกัน เพราะแม้ว่าร้านวินเนอร์จะเป็นตัวแทนจำหน่วย แต่ก็ไม่ได้เอาตัวนี้เข้ามา น่าเสียดาย ราคาฮ่องกงก็อยู่แถวๆ 350 บาทไม่รวมส่งเช่นกัน
คะแนนจึงให้ไป 3.5 เท่ากัน (ถ้า winner hobby เอาเข้ามาแล้วถูกกว่าจะบวกคะแนนให้อีกนะ)

เอาสรุปเลยนะ

รายละเอียดของถังน้ำมัน 200 ลิตร กินกันไม่ลงครับ ต้องดูที่ปริมาณ
ถ้าท่านต้องการถัง 200 ลิตรเกิน 6 ใบ แต่ไม่เน้นความแตกต่างมากนัก ให้เลือก Vulcan

ถ้าไม่ได้ต้องการปริมาณถัง 200 ลิตรเยอะๆ แถมอยากได้ถังน้ำมันหลายแบบ มีอุปกรณืเสริม เลือก AFV club

ถ้าต้องการถังน้ำมันเยอะๆ และต้องการแผ่นปิดฝาหลายๆแบบนะ ให้ซื้อ AFV club หลายๆชุด (แพงนะ)
และก็ ทั้ง 2 ยี่ห้อ ไม่สามารถสลับชิ้นส่วนกันได้นะ เพราะทั้งแผ่นปิด ทั้งวงแหวนรอบถัง ออกแบบไม่เหมือนกันครับ

จบละครับผม
non (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 2292
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/06/10 09:00 โดย non.
The administrator has disabled public write access.

Re:เปรียบมวย "ถังน้ำมัน" AFV club vs. Vulcan Models 3 Years ago  
รอชมๆครับ
Tidthom (User)
ประกาศ: 1967
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

Re:เปรียบมวย "ถังน้ำมัน" AFV club vs. Vulcan Models 3 Years ago  
เปรียบมวยได้สุดยอดเลยครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3224
graphgraph

Re:เปรียบมวย "ถังน้ำมัน 1:35" AFV club vs. Vulcan Models 3 Years ago  
เยี่ยมไปเลยครับ ..ถังทั้งสองยี่ห้อสวยงามมากๆ และก็มีจุดเด่นแตกต่างกัน เห็นควรอนุมัติจัดซื้อทั้งสองยี่ห้อเลยครับ ..อิอิ

Tidthom (User)
ประกาศ: 1967
graphgraph
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.