ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Airfix 1/350 HMS.Illustrious gift set
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: Airfix 1/350 HMS.Illustrious gift set
Airfix 1/350 HMS.Illustrious gift set 9 Years ago  
ปัจจุบัน แอร์ฟิกซ์ จะให้สำคัญ หรือ เน้นจุดเด่น ที่กล่องบรรจุโมเดล ให้มีความโดดเด่น และมีความแข็งแรงมาก
ส่งผลให้ โมเดล HMS Illustrious พลอยต้องมีกล่องใหญ่โต และแข็งแรง เกินความจำเป็นไปในความเห็นส่วนตัวครับ
สำหรับนักต่อโมเดลแล้ว ต้นทุนของกล่องบรรจุโมเดล ของ แอร์ฟิกซ์ กลายเป็นภาระให้กับนักต่อโมเดล ที่มีราคาสูงขึ้น รวมถึงเมื่อนักโมเดลทำการประกอบเสร็จเรียบร้อยแล้ว...กล่องโมเดล ก็กลายเป็นภาระว่า จะจัดเก็บมันไว้เป็นที่ระลึกอย่างไรดี ซึ่งก็ต้องเป็นภาระที่ต้องตัดหน้ากล่องที่มากขึ้น หรือ สำหรับผู้ที่เก็บกล่องแบบต้นฉบับก็อาจจะต้องจัดหาพื้นที่ที่มากขึ้น...โดยรวม ความตั้งใจทางการตลาดของ แอร์ฟิกซ์ ดี ชวนให้ผู้ซื้อ ซื้อ...แต่ผมมองว่า มันกลับไม่ช่วยในเรื่องรณรงค์ลดโลกร้อน และกลับเพิ่มต้นทุนของผู้ซื้อไปอีกครับ...

เอาล่ะ...หลังจากบ่นเล็กน้อย ก็มาเริ่มเปิดกล่องเลยครับ...

สำหรับภาพแรก ภาพกล่อง นะครับ...แอร์ฟิกซ์ จะออกรูปแบบโมเดลชุดนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด ออกมา 2 รูปแบบด้วยกัน โดยแบบแรก เป็นแบบ Gift Set คือ มีสี พู่กัน และ กาว มาให้พร้อมครับ...และในรูปแบบที่ 2 ที่ไม่ใช่ Gift Set คือ ไม่มีพู่กัน ไม่มีสี และไม่มีกาว มาให้ แต่ราคา เท่ากัน...น่าจะเป็นกลยุทธ์ เรียกความสนใจให้ผู้ซื้อ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เพื่อดึงต้นทุนการผลิตให้ได้เร็วที่สุด...

เมื่อเปิดกล่องออกมา จะพบซองพลาสติกจำนวน 3 ซองด้วยกัน

ซองที่ 1 จะเป็นในส่วนของชิ้นส่วนพลาสติกโมเดล จะประกอบด้วยแผงพลาสติก จำนวน 5 แผ่นด้วยกัน (ชิ้นส่วนน้อย ตามเอกลักษณ์ของ แอร์ฟิกซ์...ซึ่งดูแล้วการประกอบไม่น่าจะมีความยุ่งยากเท่าไร)

ซองที่ 2 จะเป็นในส่วนของ พู่กัน กาว และสี สีที่ให้มาก็จะมีสีตามที่ต้องใช้ในใบประกอบครับ โดยในส่วนของสีลำตัวเรือก็จะให้มาจำนวน 3 กระปุกด้วยกัน แต่กระปุกเล็ก ๆ ครับ...
ซองที่ 3 จะเป็นในส่วนของ เอกสารต่าง ๆ เช่น คู่มือการประกอบ ภาพประกอบการลงตำแหน่งสี ดีเคล และ แผ่นดีเคล

เอกสารต่าง ๆ ในซองที่ 3 ครับ...นอกจากในรูปนี้ ก็จะมีพวกแผ่นพับ โบชัวส์ ของแอร์ฟิกซ์ อีก 2-3 แผ่นครับ..ซึ่งผมไม่ได้เอามาถ่ายด้วย...มีหนังสือรายละเอียดแนะนำเรือด้วยครับ...

ภาพด้านหลังกล่อง

เนื่องจากผมไม่ได้แกะซองพลาสติกในส่วนของ แผงชุดประกอบ ผมใช้วิธีดูจากแผ่นประกอบนะครับ ว่าแต่ละแผง มีชิ้นส่วนอะไรบ้างครับ...
แผง A

แผง B

แผง C

แผง D และ E

เมื่อประกอบเสร็จ ก็จะเป็นดังรูปครับ...ในชุดนี้ จะให้ บ. และ ฮ. มาแบบละ 2 ลำ คือ Seaking 2 ลำ EH-101 2 ลำ แฮรริเออร์ II 2 ลำ และ แฮรริเออร์ GR 7 จำนวน 2 ลำ

ใบลงสี และ ดีเคล

แผงในส่วนของ บ. และ ฮ. ครับ...รายละเอียด ก็ใช้ได้ครับ ก็แปลกดีครับ สำหรับ แฮร์ริเออร์ ขนาด 1/350 ซึ่งเราจะเห็นในสเกลนี้ได้เพียง USS WASP สเกล 1/350 เท่านั้น...แต่ในตอนนี้ เรายังจะได้เห็นและใช้ประกอบในเรือชั้น Illustrious ได้อีก...

ภาพนี้ เทียบสเกลกันครับ ระหว่าง 1/700 กับ 1/350 เมื่อผมลองเทียบคร่าว ๆ ก็ขนาดประมาณ 2 เท่าพอดี...สเกลก็คงไม่ได้ผิดเพี้ยนแต่ประการใด...ซึ่งในตอนแรกที่ผมเห็นขนาด ก็ให้ความรู้สึกว่า ทำไมมันใหญ่จัง...เมื่อไปนึกถึงกล่องขนาด 1/700 ของ ดรากอน...เลยพาลไปให้นึกถึงเรือ เอ็นเตอร์ไพรส์ ขนาด 1/350 ของ ทามิย่าว่า มันคงอลังการน่าดูทีเดียว...(ไม่ได้เห็นมานานแล้ว)

juldas (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 87
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/05/23 10:50 โดย juldas.
The administrator has disabled public write access.

Re:Airfix 1/350 HMS.Illustrious gift set 9 Years ago  
ใหญ่จริงๆ
ต่อเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาโชว์ในงานเสวนาทีนะครับ
ขอบคุณที่นำมาริวิวให้ดูเป็นขวัญตาชาวโมฮะ
shareluk (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 652
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/05/23 14:25 โดย admiral-shareluk.
The administrator has disabled public write access.

Re:Airfix 1/350 HMS.Illustrious gift set 9 Years ago  
สวัสดีครับท่านจุลฯสิงห์ปืนไวจริงๆเลยครับ,อย่าเพิ่งประกอบเลยนะครับรอจนกว่าPEออกมาก่อนแล้วค่อยจัดการให้อลังการไปเลยก็ราคามันไม่ใช่ถูกๆเลย50.-ปอนด์=2,500.-บาทเนี่ยยังไม่ได้รวมค่าขนส่งและภาษีเลยนะครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชมกันครับ...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2580
graphgraph

ราคานี้ถึงว่าแพงมั้ยฮะ
graphgraph

ราคา ถ้าเทียบกับคุณภาพโมเดล ผมว่า ก็แพงไปหน่อยครับ...
ตามที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับว่า...คุณภาพกล่อง จัดว่าดีมากครับ...
คือ ถึงเราจะต่อโมเดลเสร็จ ก็ไม่อยากทิ้งกล่อง ครับ...ซึ่งผมว่า ผู้ซื้อ ก็มาเสียค่าตรงนี้ส่วนหนึ่ง...
และผู้แทนจำหน่าย ก็ต้องเสียค่าขนส่งที่มากขึ้น ตามขนาดกล่อง ที่ใหญ่เกินความจำเป็นครับ...
คือ เหมาะกับประเทศเขามากกว่าครับ...ไม่ค่อยเหมาะกับผู้เล่น ทางเอเชีย...ที่มีภาระเรื่องค่าขนส่ง กับ ค่าภาษีนำเข้า...
juldas (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 87
graphgraph

กล่องใหญ๋ก็อาจยังดีถ้าโมคับกล่องอะนะครับ
ไม่งั้นเหมือนเลย์เลยถุงมีแต่ลม
มีมันฝรั่งนิดเดียว

แต่ก็ดีนะฮะ มีกาว กะสีให้ด้วย
แต่นึกถึงโมของแอร์ฟิกรุ่นก่อนๆก็แปลกๆอยู่

เรือคลาสนี้หน้าตาเหมือนของอิตาลี่ยังไงไม่รู้เลยนะครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.