ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า
มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 4 Years ago  
ไม่รู้ว่าหลายๆท่านเคยใช้กันไหมครับ

เริ่มต้นเลยคือ ผมมานึกถึงจากที่เคยอ่านเจอว่าสีอะคลีลิค ก็คือสีที่มีเนื้อเรซิ่นผสมอยู่กับสี เลยมานึกถึงเมื่อตอนทำชิ้นงานไฟเบอร์กลาส ผมใช้ อะซโทน ล้างเรซิ้นออกจากแปลงที่ใช้ทาเรซิ่น มันล้างได้ง่ายดายแบบรวดเร็วเลยทีเดียว เลยอยากจะเอามาลองกับสีโมเดลดูบ้าง

เริ่มต้นเลยนะครับ มีอุปกรณ์ประกอบฉากดังนี้ครับ

1.อะซิโทน อันนี้หาซื้อได้ทั่วไปตามร้าน ขายพวกอุปกรณ์ ทำงานไฟเบอร์กลาส เรซิ่น อะไรประมาณนั้น อันของผมนี่ซื้อมาจากร้านเรซิ่นอาร์ทบางเขนครับ ขวดประมาณน้ำโพราริสขวดขุ่น ขวดนี้ 70 บาทครับ

2.สำลีครับ ถ้าหาแบบบางๆแต่เหนียวได้จะดีมากครับ ของผมขอแบ่ง(ขโมย)ของภรรยามาครับเขาเอาไว้เช็ดหน้า อิอิ
สาเหตุที่อยากให้เหนี่ยวเพราะมันจะได้ไม่ยุ่ยง่ายครับ
3.ก็ชิ้นงาน ชิ้นงานทดลองของอันนี้ คือ แพนหางระดับ ของ F-15C อะคาเดมี่ ซึ่งต่อไว้นานมากๆๆๆ เป็นสิบกว่าปีแล้ว แถมยังทาเอาด้วยไม่ได้พ่น สีหนาพอสมควรครับ ที่เลือก อันนี้ เพราะจะได้เห็นได้ชัดว่าสีทั้งเก่าทั้งหนามันออกไหม

ขั้นตอนการลอกสี

1.ก็นำสำลีมาแปะไว้บนชิ้นงานครับ วางทาบลงไปเลย จะเอาให้คลุมชิ้นงานหรือจะทำทีละส่วนก็ได้ครับ ถ้าชิ้นงานมีรูปลอกอยู่ก็ไม่ต้องขูดออกครับ ทำไปได้เลย อะซิโทนเอาออกหมด

2.จากนั้นก็เยาะ อะซิโทน ลงไปบนสำลี เอาให้พอชุ่ม ไม่ต้องถึงกับเปียกโชกนะครับ เสร็จก็ลูบๆ กดให้เข้ารูปถ้าชิ้นงานมันมีเหลี่ยมมีมุมนะครับ เพื่อให้อะน้ำยา อะซิโทนได้สัมผัสชิ้นงานแบบแนบเนื้อ

3. หลังจากทำขั้นที่สอง เสร็จแล้วทิ้งไว้ไม่ถึงนาที (ประมาณ20-30 วินาที)ลองเปิดสำลีดูครับ

สีหลุดแล้วครับ อะซิโทน ทำหน้าที่ละลายสีได้ดีทีเดียวครับ พอสีละลายสำลีก็ดูซับขึ้นมาแทบไม่ต้องถูกันเลยทีเดียว
พอเห็นว่าสีเริ่มลอกแล้วก็ลอกสำลีออกได้ครับ หรือจะถูๆ ซะหน่อยก่อนลอกก็ได้ครับ จะได้ออกทั่วๆ

**ชิ้นงานที่ได้หลังลอกสีครับ

****ข้อควรระวัง อย่าปล่อยไว้จนแห้งนะครับสีที่ละลายออกมามันซึมเข้าไปในสำลี ถ้ามันแห้งมันจะติดชิ้นงานครับ สำลีจะติดชิ้นงานเป็นขนๆ แต่ก็แก้ได้ด้วยการเช็ดออกด้วย อะซิโทน ได้ครับ

จากที่ผมทำมา ผมไม่พบว่า อะซิโทน กัดพลาสติก หรือ ทำให้กรอบแตก หรืออย่างไร ส่วนวิธีแปะสำลีนี้ก็เห็นพวกคุณผู้หญิงเค้าทำเวลาล้างสีเล็บครับเลยเอามาลองดู

ยังไงก็ลองกันดูนะครับผม ได้ผลยังไงก็มาเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

joker961 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 38
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 4 Years ago  
น่าสนใจมากครับ มีงานอยากล้างสีอยู่พอดีเลย
non (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 2292
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 4 Years ago  
ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่นำมาแชร์ครับ
ตอนนี้สำหรับผมใช้น้ำยาล้างเล็บครับ กลิ่นหอม ถนอมมือด้วย
Zero95 (User)
ประกาศ: 3252
graphgraph

Zero95 wrote:
ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่นำมาแชร์ครับ
ตอนนี้สำหรับผมใช้น้ำยาล้างเล็บครับ กลิ่นหอม ถนอมมือด้วย

ใช้ได้เหมือนกันครับ อิอิ
graphgraph

joker961 wrote:
Zero95 wrote:

ใช้ได้เหมือนกันครับ อิอิ

ถ้าผมจำไม่ผิดเคยได้ยินว่าในน้ำยาล้างเล็บก็มีส่วนผสมของอะซิโทนอยู่ด้วยเหมือนกันครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3252
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/10/10 07:41 โดย Zero95.

ใช่ครับเป็น อะซิโทนเหมือนกัน แต่ผมไม่แน่ใจว่าอ่อนกว่า หรือ แค่ทำกลิ่นให้ไม่เหม็นเฉยๆ
graphgraph

Re:มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 4 Years ago  
ล้างได้แต่สีอคลีลิคหรือครับ
666 (User)
ประกาศ: 30
graphgraph

Re:มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 4 Years ago  
เดี๋ยวว่าจะลองกับสีอื่นๆดูเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ไหม เพราะสีแต่ละแบบก็ต้องใช้ตัวทำละลายต่างกันครับ
graphgraph

jeab2511 (User)
ประกาศ: 327
graphgraph

Re:มีวิธีล้างสีโมเดลมาแนะนำครับ ผมขอเรียกวิธีนี้ว่า ลอกสีดีกว่า 3 Years, 4 Months ago  
คอยลองเอาเศษชิ้นพลาสติกแช่ปรากฏว่าย้วยเสียรูปไปเลยเวลาใช้ก็อย่าไปแช่มันนะคร้าบบ
ninemao (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 19
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.