ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน
สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน 3 Years, 6 Months ago  
ปกติผมทำสีโมเดล โดยไม่ได้ใช้แอร์บรัชนะครับ ที่ผ่านมาเป็นรถถังทำสีพื้นสีเดียว แล้วเวทเธอร์ริ่งเอา

ทีนี้ตัวที่เพิ่งทำเสร็จเป็นรถถัง TIGER I ก็เลยอยากทำลายพราง ดูบ้าง และก็บังเอิญว่าสีเฉดที่ต้องการ

ของ ทามิย่า ขาดตลาด ทางร้านจึงแนะนำ สีของกันเซ่ กับ ตัว Retarder Mind

อยากรบกวน พี่ๆ เพื่อน น้อง แนะนำเทคนิค หรือข้อควรระวังอย่างไร เป็นความรู้ให้ได้ศึกษาทีครับ

ขอบคุณครับ
Angle s Playmate (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 28
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน 3 Years, 6 Months ago  
Retarder Mind เป็นตัวช่วยให้สีแห้งช้าลง
ผมก็ใช้อยู่ครับ ช่วยให้ทาได้ง่ายขึ้นครับ
Zero95 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 3225
graphgraph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน 3 Years, 6 Months ago  
งานเก่า เมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ เป็นงานพู่กันทั้งหมดเลย ไม่มีรองฟื้นด้วย ตอนนั้นยังไม่มีแอร์บรัชครับ อาศัยทาดิบๆ เลย ใช้สี Mr.Color สูตรทินเนอร์นี่หละครับ เพราะเชียงใหม่มีขายแบบเดียว สีแห้งไวมากๆ อาศัยเติมทินเนอร์เลี้ยงเรื่อยๆ ผสมบางๆ ค่อยทาทับครับ ระวังสีหลุด ถ้าทาทับในจุดเดียวในขณะสียังหมาดๆ

Retarder Mind ทุกวันนี้ยังไม่เคยลองใช้เลย เพิ่งสั่งจาก ร้าน Seal Model ของยังไม่มาเลย ใช้พูกันเขียนลายพรางยังไม่เคยลองกับรถถังครับ
Limm (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 120
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2014/12/16 17:31 โดย Limm.เหตุผล: คำผิด เพิ่มรูป

Re:สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน 3 Years, 6 Months ago  
MS.Color ยังมีทินเนอร์สูตรแห้งช้าอีกตัวนะครับ (Leveling thinner)
แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะดีกว่า Retarder Mind หรือเปล่า
เพราะไม่เคยเอามาผสมทาด้วยภู่กัน
enat (User)
ประกาศ: 1574
graphgraph

Leveling thinner เหมาะกับการพ่นครับ ไม่ให้สีชั้นล่างละลายมาผสมกับชั้นบน
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph

Re:สี Gunze กับการระบายด้วยพู่กัน 3 Years, 2 Months ago  
ผมก็ใช้พู่กันครับ สีMr.color+Mr.retardermind
spnaz611 (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 5
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.