ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามเรื่องทินเนอร์หน่อยครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามเรื่องทินเนอร์หน่อยครับ
สอบถามเรื่องทินเนอร์หน่อยครับ 3 Years, 5 Months ago  
ส่วนตัวผมใช้แต่ทินเนอร์แมงมุมมาตลอด ซึ่งปัจจุบันค้อนข้างจะหาซื้อยากร้านที่เคยซื้อๆกันอยู่ประจำ
ก็ไม่สั่งเข้ามาขายเพิ่ม(เค้าบอกว่ามีเรามาซื้ออยู่คนเดียว) เลยอยากจะถามว่าทินเนอร์ 3A ยี่ห้อทั่วๆไป
สามารถใช้แทนทินเนอร์แมงมุมได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
Zero95 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 3252
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/05/27 01:33 โดย Zero95.
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องทินเนอร์หน่อยครับ 3 Years, 5 Months ago  
สวัสดีครับ พี่ Zero95

ผมเคยผ่านไปแอบฟังคนเล่นกันดั้มเขาคุยกัน เขาว่า ทินเนอร์ TOA เบอร์71 มีขายที่โฮมโปร ใช้แทนแมงมุมได้ เห็นว่าดีกว่าด้วย -->
www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32116.msg233105#msg233105

ผมไม่เคยใช้เหมือนกันครับ เพราะหันมาใช้สีอคริลิคผสมน้ำแล้ว ถ้าท่านพี่ Zero95 สนใจลองสีอคริลิคสูตรน้ำดูครับ ผมใช้แล้วสบายจมูก กลิ่นอ่อนกว่าเยอะ
kit556 (User)
ประกาศ: 785
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องทินเนอร์หน่อยครับ 3 Years, 5 Months ago  
kit556 wrote:
สวัสดีครับ พี่ Zero95

ผมเคยผ่านไปแอบฟังคนเล่นกันดั้มเขาคุยกัน เขาว่า ทินเนอร์ TOA เบอร์71 มีขายที่โฮมโปร ใช้แทนแมงมุมได้ เห็นว่าดีกว่าด้วย -->
www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32116.msg233105#msg233105

ผมไม่เคยใช้เหมือนกันครับ เพราะหันมาใช้สีอคริลิคผสมน้ำแล้ว ถ้าท่านพี่ Zero95 สนใจลองสีอคริลิคสูตรน้ำดูครับ ผมใช้แล้วสบายจมูก กลิ่นอ่อนกว่าเยอะ

ขอบคุณท่าน kit556 ที่แนะนำครับ
คอนนี้ก็กำลังจะปรับๆไปใช้สีอคริลิคสูตรน้ำอยู่เหมือนกันครับ ได้ลองใช้เพ้นท์ฟิกเกอร์แล้วติดใจครับ
ไม่มีกลิ่น สบายจมูกตามที่ท่าน kit556 ว่า สามารถนั่งทำงานในห้องแอร์สบายๆได้ด้วย
graphgraph

ช่วยแนะนำยี่ห้อสีอะคริลิคสูตรน้ำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
GUNNER (User)
ประกาศ: 626
graphgraph

GUNNER wrote:
ช่วยแนะนำยี่ห้อสีอะคริลิคสูตรน้ำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
เคยลองแค่ เวอลีโจ้ ในงานที่ท่านทิดเอามาให้ลองใช้เพ้นท์หน้าฟิกเกอร์ครับ
ใช้แล้วติดใจเลย แต่ยังไม่เคยลองกับการพ่นโดยแอร์บรัชครับ
graphgraph

นั่นสิครับวันนั้นเห็นนั่งเพ้นท์กันอยู่ แต่ใช้พ่นไม่ทราบเป็นไงบ้าง เพราะใช้สูตรทินเนอร์แล้วเกรงใจคนในบ้าน รอผู้ที่เคยใช้พ่นมาตอบหน่อยครับ
GUNNER (User)
ประกาศ: 626
graphgraph

TOA 71 ใช้ได้ครับผสมสีพ่น แห้งเร็ว แต่พ่นเท่านั้นนะครับ ห้ามใช้พู่กันทาสี มันจะกัดพลาสติก เห็นเค้าว่าให้ระวังอากาศชื้นด้วยครับ
Fionarei (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 7
graphgraph

TOA 71 เคยใช้อยู่เหมือนกันครับ คุณสมบัติใกล้เคียงแมงมุมต่างตรงที่มันแห้งช้ากว่านิดหน่อย คิดว่าเพราะคุณสมบัตินี้เลยทำให้มันกัดได้ง่ายกว่าแมงมุมถ้าพ่นเยิ้มไป เวลาพ่นเสร็จจุดไหนที่สีเยิ้มหรือพ่นเน้นมากกว่าจุดอื่นจะเป็นรอยด่างๆเหมือนทินเนอกัดพลาสติกครับ แต่รอยกัดนั้นไม่ถึงกับทำให้พลาสติกเสียรูปแค่ทำให้สีด่างเฉยๆเวลาพ่นเคลียทับมันจะกลบเอง(จะเห็นได้ชัดเวลาพ่นสีเงาๆมันวาว) ไม่เหมือนแมงมุมถ้าพ่นเยิ้มหรือผสมทินเนอมากเกินไปมันจะกัดจนพลาสติกเสียรูปจนต้องเอากระดาษทรายมาขัดแก้ใหม่ โดยส่วนตัวคิดว่าแมงมุมใช้งานง่ายกว่านะครับถ้ามีทักษะแล้ว แต่อย่างว่าครับเรื่องหาง่ายต้องยกให้ TOA71 เลย ถ้าง่ายกว่านี้ต้องไปเล่นทินเนอสำหรับทำโมเดลโดยตรงแต่ราคาแพงกว่ามาก ลองศึกษาดูนะครับไม่ก็ซื้อมาลองเลยจะได้รู้เพราะราคาไม่แพงมาก 555+
blackptwo (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 28
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.