ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

วิธีแก้ปัญหากระดาษไขติดค้างบนรูปลอก
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: วิธีแก้ปัญหากระดาษไขติดค้างบนรูปลอก
วิธีแก้ปัญหากระดาษไขติดค้างบนรูปลอก 2 Years, 7 Months ago  
จากกระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหาการการทำโมเดล ที่ อ.นรินทร์ สอบถามเรื่อง decal ติดกระดาษไข

ผมเพิ่งแวะมาเห็น หลังจาก อ.นรินทร์ ตั้งคำถามไว้ 3 เดือน กับ 1 สัปดาห์ ก็ยังไม่มีใครแวะมาตอบเลย
งั้นผมก็ถือโอกาสตอบให้แล้วนะครับ และขอนำหัวข้อนี้มาไว้ที่ห้อง Tips ฿ Tricks ด้วยอีกที่นึง

สมัยก่อนผู้ผลิตทางฝั่งยุโรปมักจะใช้กระดาษไขปิดบนรูปลอก (ปัจจุบันก็ยังพบว่ายังใช้อยู่)
เมื่อเก็บไว้นานๆ (กว่า 10 ปี) ก็จะพบว่ากระดาษไขบางส่วน (ส่วนมาก) ติดบนรูปลอก

ผมเจอปัญหานี้ กว่า 10 ปีมาแล้ว กับรูปลอกของ Matchbox ตอนนั้นก็เซ็งเลย จะหารูปลอกที่ไหนมาแทนล่ะ
บางรุ่นก็หาไม่ได้ครับ แต่ก็เก็บรูปลอกไว้สักพัก เผื่อคิดแก้ปัญหาได้

แล้วในที่สุดก็ได้ใช้วิชา Polymer Science ที่เรียนมาให้เป็นประโยชน์

เนื่องจากไขจะมีโครงสร้างทางเคมีเป็นพวก non polar molecule
และทางเคมี มีหลักการในการเลือกตัวทำละลายไว้ว่า Like dissolve Like

ส่วนวิชาขั้นสูงต้องคำนวนค่าพลังงานการละลายข้ามไป เอาประสบการณ์มาเล่าต่อเลยดีกว่า

Solvent ที่ใช้ได้ มี 2 อย่างครับ

1. น้ำมันไฟแช็ค Lighter Fluid พอใช้ได้ ราคาถูก แต่เนื่องจากมีอัตราการระเหยเร็วมาก อาจจะเปลืองหน่อย
2. Enamel Flo ที่ใข้ผสมสี Enamel และการ Wash สี สำหรับงานโมเดล ใช้ได้ ไม่ระเหยเร็วเกินไปเมื่อเทียบกับน้ำมันไฟแช็ค ราคาอาจจะสูงกว่าน้ำมันไฟเช็ค แต่พอดู Total cost แล้วน่าจะประหยัดกว่า

วิธีทำการลอกไข

1.ให้นำรูปลอกส่วนที่ต้องการ (หรืออาจจะตัดส่วนที่คาดว่าจะไม่ใช้มาบางส่วนก่อนเพื่อทดลองดู)
วางลงในถาด หรือ จานแบนๆ

2.แล้วเท solvent ลงไปแช่ ให้ท่วม ทิ้งไว้สักครู่ (3-5 นาที) หาฝาปิดไว้ก็จะดีครับ
ข้อนี้ตามหลักการคือ solvent จะค่อยๆ แทรกซึมไปในไขที่อยู่บนกระดาษปิดรูปลอก
แช่ให้ไขค่อยๆ อ่อนตัวลงจนขูดออกได้ง่าย

3.จากนั้นก็ใช้ไม้โปรหรือวัสดุที่เป็นพลาสติคอ่อนแบนๆ ค่อยๆ ขูดสไลด์ไล่กระดาษไขที่ติดเคลือบออกเบาๆ
จนกระดาษไขหลุดไปหมดแล้ว
*** ถ้ากระดาษไขยังไม่หลุดให้แช่ต่ออีก 5 นาที***แล้วนำกลับมาลองขูดใหม่อีกที
*** ทำซ้ำจากข้อ 2 ถ้ากระดาษไขยังหลุดลอกออกไม่หมด

4.นำรูปลอกออกจากถาด ทิ้งไว้ให้ solvent ระเหยแห้งสนิท

5.นำรูปลอกไปแช่น้ำตามขั้นตอนปกติ ก็ใช้ได้แล้ว

ปล. ผมก็สงสัยต่อว่าพวกโมเดลเล่อร์ต่างชาติก็ต้องเจอปัญหาแบบเดียวกันแน่ๆ
เลยลองค้นดูใช้ key word ว่า wax paper stuck to decal

ก็เจอฝรั่งถามกันไว้ มีการตอบในหลายเว็บ (ผมอ่านในหลายๆ เว็บที่แสดงในหน้าแรกของกูเกิ้ลนะครับ)
ยังไม่เจอว่ามีใครแนะนำให้ใช้วิธีแบบที่ผมลองใช้เลยครับ

ท่านใดว่างก็ลองเข้าไปอ่านวิธีของฝรั่งดูนะครับ บางวิธีก็บอกว่าเป็นแค่ความคิด ยังไงผู้สนใจก็ลองทำดูเอง

ส่วนวิธีที่ผมแนะเป็นวิธีที่ใช้หลักวิชาการ และการทดลองทำจริง เพื่อแก้ปัญหาที่ผมเจอ

บางท่านก็คงทิ้งรูปลอกที่มีกระดาษไขติดไปแล้ว บางท่านก็อาจจะยังเก็บไว้เป็นที่ระลึก
รอวันเจอเทคนิคแก้ปัญหา แล้วนำรูปลอกกลับมาใช้ได้ดังใจปราถนา

บางท่านก็หาซื้อรูปลอกที่ผลิตมาเสริมให้เลือก ฝรั่งจะเรียกว่า After Market Decal ครับ
ซึ่งก็มีราคาตั้งแต่ 2 USD ขึ้นไปจนถึงสูงกว่า 10 USD ก็มี ยังไม่รวมค่าส่งจาก ปตท. อีก

ดังนั้น การ Recycle รูปลอกให้กลับมาใช้ได้ เป็นอีกทางเลือกที่ สนุก ท้าทายและประหยัดไปอีกแบบ

ขอให้ทุกท่านสนุกกับการทำโมเดลกันนะครับ
Happy Modelling.
Mo Recon (User)
Moderator
ประกาศ: 100
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/06/17 01:17 โดย Mo Recon.
The administrator has disabled public write access.

Re:วิธีแก้ปัญหากระดาษไขติดค้างบนรูปลอก 2 Years, 7 Months ago  
ขอบคุณมากๆครับ มีงานค้างที่ยังทำไม่เสร็จเพราะปัญหานี้อยู่หลายตัวเลย ในที่สุด มันจะได้ออกมาเป็นตัวซะที ขอบคุณมาก ขอบคุณมาก ขอบคุณมากครับ
นรินทร์ (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 3984
graph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:วิธีแก้ปัญหากระดาษไขติดค้างบนรูปลอก 2 Years, 7 Months ago  
ถามต่อเลยครับ ถ้าเป็นน้ำมันสน จะได้ไหมครับ
graph

.
น้ำมันสนที่ขายตามร้านทั่วไปมันแรงเกินไป ทั้งกลิ่น และ ฤทธิ์ในการทำละลาย

เพราะมันมีสาร AROMATIC ผสมอยู่เยอะครับ (ทางเทคนิคเรียกว่า High Aromatic Contents)

ไม่ปลอดภัยต่อรูปลอก และสุขภาพของผู้ใช้ครับ

เมื่อ 10 กว่าปีก่อนนั้น ผมใช้น้ำมันไฟเช็ครอนสันครับ

แต่ปัจจุบัน ได้เห็นโมเดลเล่อร์เขียนบ่นกันไว้ว่า เอามาวอชงานโมเดลบนผิวพลาสติกโมเดล มันกัดผิวพลาสติกแล้วละครับ

คาดว่า สูตรน้ำมันไฟเช็ครุ่นหลังนี่ จะมีสาร Aromatic มากขึ้น เพราะถ้าเป็นน้ำมันไฟเช็ครุ่น Low Aromatic
ต้นทุนจะแพงกว่าครับ

ขอแนะนำให้ทดลองกับรูปลอกบางส่วนก่อนนะครับ
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2015/06/17 11:22 โดย Mo Recon.

ครับ ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวเย็นนี้ลองเลย
graph

ยินดีครับ

รูปลอกที่เจอปัญหานี้ส่วนใหญ่ก็เป็นรูปลอกของโม สว. ที่มีกระดาษไขปิดทับหน้า ทั้งนั้นละครับ
จับแช่ อาบน้ำ(ยา) ซะหน่อย ขัดๆ ถูๆ ก็คืนสภาพกลับมาทำให้โมเดลสวยได้

โม สว. ที่ผมเจอปัญหาก็เป็นยี่ห้อ Matchbox ครับ ส่วนในเว็บ ตปท.เท่าที่อ่านเจอ ก็มีอีก 2 ยี่ห้อ NOVO กับ FROG
ท่านใดเจอปัญหากระดาษไขติดรูปลอกช่วยบอกยี่ห้อกับปีที่โมเดลผลิตด้วยก็ดีครับ จะได้รวบรวมเป็นสถิติซะหน่อย

อาจารย์ช่วยถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกด้วยนะครับ

เผื่อนำมาประกอบการเขียนบทความเผยแพร่ความรู้ต่อไปครับ

ขอบคุณครับ
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2015/06/17 02:04 โดย Mo Recon.

ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยอีกคนครับ

เป็นเทคนิคที่เยี่ยมมาก ผมสงสัยมานานแล้วว่าดีคอลเก่าเก็บเสียแล้วจะแก้ไขยังไง เพราะท่าทางโมดองที่ผมดองไว้ ดีคอลน่าจะเสียก่อนพลาสติกซะอีก

สงสัยเพิ่มนิดหน่อย แล้วถ้าเอาไขออกไปแล้วตัวดีคอลนำไปแช่น้ำ แต่แช่นานเท่าไหร่ก็ไม่ลอกออกมา มีวิธีแก้ไหมครับ หรือว่าต้องหาน้ำยาลอกดีคอลชนิดแรงๆมาใช้
kit556 (User)
ประกาศ: 784
graphgraph

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3194
graphgraph

kit556 wrote:
ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยอีกคนครับ

เป็นเทคนิคที่เยี่ยมมาก ผมสงสัยมานานแล้วว่าดีคอลเก่าเก็บเสียแล้วจะแก้ไขยังไง เพราะท่าทางโมดองที่ผมดองไว้ ดีคอลน่าจะเสียก่อนพลาสติกซะอีก

สงสัยเพิ่มนิดหน่อย แล้วถ้าเอาไขออกไปแล้วตัวดีคอลนำไปแช่น้ำ แต่แช่นานเท่าไหร่ก็ไม่ลอกออกมา มีวิธีแก้ไหมครับ หรือว่าต้องหาน้ำยาลอกดีคอลชนิดแรงๆมาใช้

ผมก็มีรูปลอก Hasegawa ที่เก็บมานานกว่า 10 ปี น่าจะเจอปัญหาแบบเดียวกัน
ขอไปทดลองก่อนนะครับ ได้ผลยังไง จะมาลงแจ้งอีกทีครับ
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2015/06/17 11:16 โดย Mo Recon.

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.