ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามการทำสีท่อไอพ่นเครื่องเจ็ทครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามการทำสีท่อไอพ่นเครื่องเจ็ทครับ
สอบถามการทำสีท่อไอพ่นเครื่องเจ็ทครับ 2 Years, 2 Months ago  
รบกวนสอบถามเรื่องการทำสีท่อไอพ่นครับ ทุกวันนี้ผมทำสีโดยพ่นแต่เบอร์ 61 burn iron สีเดียวครับ แต่พอไปดูรูปจากของจริงและโมเดลที่ทำเสร็จแล้วจากในอินเตอร์เน็ท พบว่ามันมีสีทั้งด้านนอกและด้านใน ท่านไหนมีเทคนิคการทำท่อไอพ่นสวยๆรบกวนสอนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
maverick3017 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 32
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามการทำสีท่อไอพ่นเครื่องเจ็ทครับ 2 Years, 2 Months ago  
ช่วงนี้ผมชอบใช้สีเงินเบอร์ 8 เป็นสีตั้งต้นน่ะครับ ตอนจะพ่นสีก็ดูรูปของจริงว่าสีเข้มหรือออกไปทางสีไรแค่ไหน เข้มก็ผสมสีดำ เล็กออกทองๆก็ผสมเหลือง ไหม้ๆออกไปทางน้ำตาลก็ผสมdark earth ถ้าออกทุกทางก็ผสมทุกอย่าง อะไรประมาณนี้ มากน้อยกะเอาตามสายตาที่เห็นจากรูปที่หาในเนต จุดไหนเฉดแตกต่างก็บังพ่นเอาตามความเหมาะสมด้วยกระดาษกาวถ้าต้องการขอบคม ใช้uhu tac ถ้าต้องการขอบเบลอ หรือไม่ก็พ่นแบบfreehand โดยใช้แรงดันลมต่ำๆ จะได้ไม่ฟุ้งมาก ครับ
BlackAce (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1190
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2016/04/20 23:29 โดย BlackAce.
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามการทำสีท่อไอพ่นเครื่องเจ็ทครับ 2 Years, 2 Months ago  
ขอบคุณมากเลยครับ ผมงงตรงเรื่องผสมสีนี่ล่ะครับ แบบนี้ได้แนวทางในการทำขึ้นมาเลยครับผม

ตัวที่ประกอบอยู่คือ mig 29 ครับ แบบนี้ควรผสมสีโทนไหนครับ รบกวนขอเป็นแนวทางสักลำครับผม

ขอบคุณครับ
graphgraph

ยังไม่เคยทำมิก-29 นะครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะผสมอย่างไร

สีท่อท้ายพวก มิก-29 กับ ซู-27 นี่ ถ้าจะให้เหมือนของเลยนี่จะซับซ้อนใช้เวลาขึ้นมาอีกหน่อย ตามรูปน่ะครับ แต่ถ้ายอมประนีประนอมหน่อย ก็พ่นสีโลหะที่ผสมจนได้โทนที่พอใจ รองพื้นให้ทั่วไปก่อน ส่วนจ้ำๆช้ำๆแบบเหล็กร้อนเปลี่ยนสี ก้อใช้สีที่ผสมแล้วที่เข้มกว่า หรือสีโลหะที่ผสมให้ออกไปทางสีอื่น เช่นสีน้ำตาล น้ำเงิน ค่อยพ่นเป็นจุดๆ แบบสุ่มๆ ถ้าเสียก็เอาสีที่เรารองพื้นทีแรกพ่นทับแล้วค่อยเริ่มใหม่ แบบในรูป สังเกตว่ามีการบังพ่นด้วยครับ
รูปเครดิต ch9862

ที่บอกมานี้ ไม่ใช่เทคนิคเดียวนะครับ เป็นแค่วิธีหนึ่งที่ผมเอาสะดวกเข้าว่า จริงๆมิสเตอร์คัลเลอร์เหมือนๆกับสีชื่อดังอีกหลายๆยี่ห้อ ที่ออกสีโลหะเฉดต่างๆให้เลือกใช้หลากหลายไม่ต้องนั่งผสม แต่คอนเซปส่วนใหญ่ของการพ่นท่อท้ายคงไม่หนีกันมาก นั่นคือ มีสีรองพื้นหลักๆสีนึงก่อน แล้วค่อยเติมนู่แต้มนี่เข้าไป และแม้แต่การทาบางครั้งก็ยังยังคงได้ใช้กับพวกรอยทางเป็นปื้นสั้นๆยาวๆภายในท่อหรืออะไรอื่น และถ้าคล่องๆแล้วต่อไปก็อัพสกิลไปหาเทคนิคแบบอื่นๆที่ได้ผลที่ดีกว่าครับ... แฮปปี้โมเดลิ่ง
BlackAce (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1190
graphgraph

ขอบคุณมากๆเลยครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.