ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามวิธีการพ่นสีโลหะของกันเซ่ครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามวิธีการพ่นสีโลหะของกันเซ่ครับ
สอบถามวิธีการพ่นสีโลหะของกันเซ่ครับ 7 Months, 1 สัปดาห์ ago  
ตามหัวข้อเลยครับ สีโลหะพิเศษของกันเซ่ที่ฉลากเป็นสีเงินๆครับ อยากทราบว่ามีเทคนิคการพ่นอย่างไรครับ เพราะผมผสมแบบพ่นสีปกติทีไร มันพ่นไม่ออกครับ พอเทกลับขวดพบว่ามีเศษของสีเป็นก้อนๆติดอยู่ด้านล่างของแอร์บรัชตลอดครับ หรือสีแบบนี้ใช้ทาได้อย่างเดียว รบกวนด้วยครับ
maverick3017 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 32
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามวิธีการพ่นสีโลหะของกันเซ่ครับ 7 Months, 1 สัปดาห์ ago  
ขอตอบจากประสบการ์ณเคยใช้กับรถถังนะครับ
สีชุดฉลากเงินพ่นไม่ได้ หรือยากครับ
ที่ผ่านมาจึงมักจะพ่นสีดำด้านลงไปก่อนครับ จากนั้นใช้สีฉลากเงินทาบางๆ แบบดรายบรัชหนาๆ ครับ
พอสีแห้งดีแล้ว จะใช้แปรงใหญ่ๆ ขนหนาปัดซ้ำไปมา สีจะเงาวาวขึ้นมาเองครับ
ซึ่งส่วนมากสีเงาวาวในรถถังเป็นพื้นที่ไม่กว้าง อย่างปืน เครื่องยนต์ ฯลฯ จึงทำแบบนี้ได้ดีพอสมควรครับ
ไม่ทราบว่าพอจะตรงใจบ้างไหมนะครับ

ขอบคุณครับ
W.Dusit (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 575
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามวิธีการพ่นสีโลหะของกันเซ่ครับ 7 Months, 1 สัปดาห์ ago  
สีโลหะ Gunze มีหลายตัวนะครับ ตัวที่บอกน่าจะเป็นสี MR. METAL COLOR

สีตัวนี้ ต้องคนให้ดีๆมากๆในขวด ก่อนเทลงแอบรัช ตอนพ่นก้ต้องคอยคนเรื่อยๆ เพราะเนื้อสีหนัก ตกตะกอนเร็ว เมื่อพ่นออกมาสีจะเป็นเม็ดๆ ด้านๆ เพราะว่าสีตัวนี้ถูกอกแบบมาให้ต้องขัดถู จึงจะมันวาวครับ โดยเมื่อพ่นหรือทาจนแห้งสนิทแล้ว เอาผ้านิ่มสะอาดๆ มาขัดถู จะเงางามเหมือนโลหะจริงๆ

ข้อเสียคือ พ่นเคลียทับไม่ได้ พ่นแล้วจะหมอง กับถ้ามือไปโดนจะเป็นลอยนิ้วมือ เม็ดสีโลหะหลุดติดมือได้

ตามคู่มือ เขาบอกสีตัวนี้ใช้ทานะ แต่ผมก็เอามาพ่นตลอด

แล้วอย่างที่บอก เม็ดสีหนัก ตกตะกอนไว ตอนล้งแอร์บริชจะล้างยากหน่อย

ท่อท้ายลำนี้ผมใช้สีตัวนี้แหละ

ตอร์ปิโด กับฝาครอบเครือ่งยนต์ก็ ใช้ตัวเดียวกัน สี Steel

มันมีตัว SUPER METALLIC อีก ยังไม่เคยใช้
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2017/05/06 05:32 โดย non.

ข้อเสียคือ พ่นเคลียทับไม่ได้ พ่นแล้วจะหมอง กับถ้ามือไปโดนจะเป็นลอยนิ้วมือ เม็ดสีโลหะหลุดติดมือได้

ถูกต้องอย่างยิ่งเลยครับ ระดับเทพมาเองเลยครับ

สีเงินวาวๆ บางทีก็ใช้ "ดินสอดำ" ครับ ขีดๆ ลงไปก็เงาได้ครับ หรือฝนใส่กระดาษทรายก่อนใช้พู่กันจุ่มผงดินสอทาก็พอใช้ได้นะครับ
W.Dusit (User)
ประกาศ: 575
graphgraph

ขอบคุณมากครับ อยากได้สีแบบเงาๆวาวๆแบบนี้เลยครับ แต่พ่นทีไร พ่นออกแค่ครั้งแรก หลังจากนั้นพ่นไม่ออกตลอดครับ แบบนี้ต้องคอยคนไว้ตามที่แนะนำแล้วครับ
maverick3017 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 32
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2017 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.