ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามปั้มลม+แอร์บรัช
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามปั้มลม+แอร์บรัช
สอบถามปั้มลม+แอร์บรัช 5 Years, 7 Months ago  
สวัสดีครับผมชื่อเต้นะครับ พึ่งเริ่มเล่นโมเดลได้ 3-4 เดือน ด้วยงบประมาณที่หืดขึ้นคอแต่มีใจรัก
เรียนอยู่ ม.6 ผมต่อโมเดลแบบดิบๆเลยก็ว่าได้ ผมซื้อสี tamiya + thinner tamiya
มาผสมพู่กันทา ผลออกมาสภาพตามเนี้ย
มี P40B-Tomahawk 1/72,F4F-Wildcat ของ Academy ทั้งหมดเลยครับ

ก็เห็นคนเขาทำสวยๆกันไอ้เราทำได้แค่นี้ก็ภูมิใจละ ตอนนี้เปิดทเอมใหม่คงพอมีเงินซื้อ Airbrush ดีสักอันนึงได้
ส่วนปั้มลมคงซื้อตอนมหาลัย อยากถามนิดนึงว่าผมควรมีงบเท่าไหร่(ปั้มลมใช้ในหอพักได้เสียงเงียบนิดนึง)
รบกวนด้วยนะครับ
tae16372 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 31
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามปั้มลม+แอร์บรัช 5 Years, 7 Months ago  
เริ่มต้นได้ขนาดนี้ก็นับว่าเยี่ยมแล้วล่ะครับ
ส่วนเรื่อง แอร์บรัช นั้นแนะนำใช้ซื้อทีเดียวพร้อมปัมพ์ลมไปเลย
เพราะซื้อมาแล้วไม่มีปัมพ์ลมก็ไร้ค่า
ลองหัดใช่สีกระป๋องไปก่อนก็ได้ งานระดับเทพก็ต้องของท่าน อ.AFT ครับ

ส่วนปัมพ์ลมถ้าจะเอาแบบเงียบๆดีๆเลยราคามันโหดซักนิด จะเป็นพวกที่ใช้ระบบคอมเพสเซอร์(คอมฯตู้เย็น)

ลองศึกษาไปเรื่อยๆครับ และขอต้อนรับสู่ครอบครัว MSOT
enat (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1576
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/03/04 11:51 โดย enat.
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามปั้มลม+แอร์บรัช 5 Years, 7 Months ago  
เดียวนี้ทางเลือกเยอะและประหยัดขึ้นมากๆเลย
งบต่ำสุดได้ปั้มและแอร์บรัชก็ประมาณ 1400 แต่ไม่ค่อยแนะนำเพราะคุณภาพและประสิทธิภาพยังไม่ค่อยดี
ชุดที่ดูแล้วพอไหวราคาก็ประมาณ 3000 บาทแต่ไม่ค่อยเงียบเท่าไรนะครับ แต่พอไหวแนะนำให้ใช้ราคาระดับนี้สำหรับมือใหม่ ถ้าต้องการคุณภาพดีๆราคาก็ต้องควรเตรียมไว้ประมาณ7-8000 บาทขึ้นไปครับ
snap (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

ดูจากระยะเวลาเรียนในเทอมหน้าแล้วผมคงมีงบซื้อทุกอย่างได้ประมาณ. 7000 บาท ไม่น่าเกินกว่านี้แล้วจริงๆ ช่วยแนะนำร้านที่ขายให้หน่อยครับแอร์บรัชผมควรใช้รุ่นไหนดีครับ ผมลองไปศึกษาดู ยี่ห้อ work พอไหวไหมครับ ปัญหาของผมอยู่ที่ปั้มลมอะครับไม่รู้จะซื้อแบบไหนรุ่นไหนดีเพราะจะนำไปใช้ในหอพัก บางคนแนะนำว่า hkx อะครับ
graphgraph

ถ้ามีเจ็ดพัน และเล่นแอร์บรัชเวิร์คตัวละพันกว่าบาท แนะนำปั้มพูม่าตามลิงค์นี้เลยครับ (ท่านทิดถมทำไว้) ราคาแถวบ้านผมห้าพันกว่า(ไซด์เล็กสุด ปั้มมีหลายไซด์) แต่ถ้าไปซื้อถึงแหล่งแถวเวิ้งแถวคลองถมเค้าว่ากันว่าราคาประมาณสี่พันกว่าบาท รวมกรองไอน้ำอีกราคาใกล้เคียงงบ ตัวปั้มถ้าไม่ชอบเสียงตัดลมให้ซื้อตัวตัดลมใหม่ราคาไม่เกินห้าร้อยตัดลมเงียบสนิท

ปั้มที่คุณถามก็ถือว่าดีพอใช้ได้แต่ราคาผมว่าสูงไปหน่อย และไอน้ำเยอะ พ่นนานไม่ดีเครื่องร้อน

จะซื้อหลักๆมี4อย่าง
-แอร์บรัช คุณมองเวิร์คไว้ราคาก็ประมาณ พันห้า
-ปั้ม ถ้าเอาตามผมบอกกว่า สี่พันหกถึงห้าพัน
-กรองไอน้ำ ถูกๆก็ไม่กี่ร้อย แพงอีกหน่อยแต่ใช้ดีก็หลักพันอัพ
-สายลม ซื้อพร้อมแอร์บรัชก็หลักสองร้อย แต่ผมใช้สายยางตู้ปลาไม่กี่บาทเอง
รวมแล้วงบ 7000 ก็พอไหวครับมีตึงๆหน่อย ถ้าเล่นไม่นานแล้วไม่ชอบจริงๆปล่อยมือสองสัก 4-5พันก็ยังพอไหว ไปตัดสินใจเอานะครับ
snap (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

snap wrote:
ถ้ามีเจ็ดพัน และเล่นแอร์บรัชเวิร์คตัวละพันกว่าบาท แนะนำปั้มพูม่าตามลิงค์นี้เลยครับ (ท่านทิดถมทำไว้) ราคาแถวบ้านผมห้าพันกว่า(ไซด์เล็กสุด ปั้มมีหลายไซด์) แต่ถ้าไปซื้อถึงแหล่งแถวเวิ้งแถวคลองถมเค้าว่ากันว่าราคาประมาณสี่พันกว่าบาท รวมกรองไอน้ำอีกราคาใกล้เคียงงบ ตัวปั้มถ้าไม่ชอบเสียงตัดลมให้ซื้อตัวตัดลมใหม่ราคาไม่เกินห้าร้อยตัดลมเงียบสนิท

ปั้มที่คุณถามก็ถือว่าดีพอใช้ได้แต่ราคาผมว่าสูงไปหน่อย และไอน้ำเยอะ พ่นนานไม่ดีเครื่องร้อน

จะซื้อหลักๆมี4อย่าง
-แอร์บรัช คุณมองเวิร์คไว้ราคาก็ประมาณ พันห้า
-ปั้ม ถ้าเอาตามผมบอกกว่า สี่พันหกถึงห้าพัน
-กรองไอน้ำ ถูกๆก็ไม่กี่ร้อย แพงอีกหน่อยแต่ใช้ดีก็หลักพันอัพ
-สายลม ซื้อพร้อมแอร์บรัชก็หลักสองร้อย แต่ผมใช้สายยางตู้ปลาไม่กี่บาทเอง
รวมแล้วงบ 7000 ก็พอไหวครับมีตึงๆหน่อย ถ้าเล่นไม่นานแล้วไม่ชอบจริงๆปล่อยมือสองสัก 4-5พันก็ยังพอไหว ไปตัดสินใจเอานะครับ

ตามที่ท่าน snap ว่ามาเลยครับ ตัวปั๊มนี้ผมพึ่งซื้อมาใช้เหมือนกัน ถ้าทนเสียงตอนมันตัดได้ และไม่อยากจะซื้อตัวตัดลม ซื้อเล่นได้เลยครับ
crusader (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 138
graphgraph

น่าจะพอไหวอยู่สำหรับปั้มลมรุ่นที่กล่าวมาสรุปผมซื้อปั้มที่ เวิ้งจะได้ถูกที่สุดใช่ไหมครับสอบถามอีกนึดน้ำประมาณเท่าไหร่วันไปซื้อผมะได้กะระยะทางเรียกแท๊กซี่ถูก แบกไปเดินสะพานต่อคงไม่ปลื้มแน่ๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากนะครับ
graphgraph

แค่เริ่มต้นก็ออกมาโดยรวมดีกว่าตัวแรกๆของผมเสียอีก ก็เหมือนทุกอย่างที่อาจจะดูลำบากตอนเริ่มต้น แต่ถ้าจับทางได้ก็ลื่นไหลไปเองครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
BlackAce (User)
ประกาศ: 1191
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/03/05 07:00 โดย BlackAce.

ผมจัดงบไว้แล้วละครับค่อยถยอยซื้อ ม.6 เทอม 2 คงได้ปั้มพอดี
ประกอบไปด้วย
Airbrush : Work BD-134,BD-130E(ช่วยเลือกทีครับว่าอันไหนใช้งานแล้วหัวละเอียดที่สุด)+BD-138(เพื่อนให้มาบอกพ่นรองพื้นเจ๋งมาก)(ไม่ให้เกิน 2000)(มันมีสายมาให้ปะครับ)
Air compressor : puma ขาว 25 ลิตร (ไม่น่าเกิน 5000 ที่เวิ้ง)
ตัวกรองลม www.winnerhobby.co.th/index.aspx?ProductID=Product-070803113931095
สายลม : BD-21 AIR HOSE

Accessories หากเงินเหลือ

1.ถ้วยพ่นนสำรอง 2 ถ้าย (100 บาท)
2.ที่วาง airbrush www.winnerhobby.co.th/index.aspx?ProductID=Product-070803101331080
3.ตัวกรองไอน้ำ airbrush

อันนี้ใช้ทำอะไรอะครับ

ผมจัดเหมาะสมดีแล้วหรือยังอะครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/03/05 07:42 โดย tae16372.

tae16372 wrote:
น่าจะพอไหวอยู่สำหรับปั้มลมรุ่นที่กล่าวมาสรุปผมซื้อปั้มที่ เวิ้งจะได้ถูกที่สุดใช่ไหมครับสอบถามอีกนึดน้ำประมาณเท่าไหร่วันไปซื้อผมะได้กะระยะทางเรียกแท๊กซี่ถูก แบกไปเดินสะพานต่อคงไม่ปลื้มแน่ๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากนะครับ

ลองตามอ่านในลิงค์นี้ดูนะครับ

www.thaimsot.com/forum/53-%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1-%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%9A-%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%A5/ 99361-%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B9%8A%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B8%A1-Pancake-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A

มีลงรายละเอียดร้านที่คลองถมด้วย ผมก็ซื้อจากที่นี่เหมือนกัน แนะนำว่าให้โทรไปถามก่อนครับว่ามีของหรือเปล่า เพราะตอนไปซื้อผมเห็นมีแค่ตัวเดียวเท่านั้น จะได้ไม่ต้องไปเก้อ
crusader (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 138
graphgraph

ปั้ม 25 ลิตรเติมลมเต็มถังใช้ได้นานไหมครับ

รูปภาพด้านบนที่เหมือนปืนอะครับคืออะไรอะครับ ช่วยอธิบายทีครับ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/03/06 07:08 โดย tae16372.

เป็นด้ามจับหรือ Grip นั่นแหละครับ ใส่กับแอร์บรัชให้จับได้ถนัดขึ้น
Lynx (User)
ประกาศ: 488
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.