ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ
สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ 3 Years, 10 Months ago  
รบกวนพี่ๆทุกท่านหน่อยครับ ไปวันเสาร์นี้
tg (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 398
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ 3 Years, 10 Months ago  
ไม่ค่อยได้ตรวจสอบราคา.....กลัวเหนื่อยฟรีครับ
tg (User)
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ 3 Years, 10 Months ago  
ไปอยู่นานไหมครับ ถ้าไปเที่ยว เที่ยวดีกว่าครับ เพราะต้นทุนของการซื้อโมเดลในต่างประเทศ จะเท่ากับ ((ค่าตั๋วเครื่องบิน+ค่าที่พัก) ÷ เวลาที่เราตื่น) × เวลาเลือกซื้อและเวลาเดินทางไปร้าน + ค่าเดินทาง ครับ ซึ่งยังไง ซื้อทางเมล์ก็ถูกกว่าครับ
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4014
graph

Re:สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ 3 Years, 10 Months ago  
เห็นด้วยกับอาจารย์นรินทร์ครับ เคยไปที่ร้าน Selfridges ที่ลอนดอน ตอนมันSalesปลายปี หนาวก็หนาวกัดฟันซื้อAirfixมาหลายตัว เพื่อจะมาเจ็บใจที่กรุงเทพฯเพราะราคาพอๆกับของลุง'ขุม ยิ่งของญี่ปุ่น-เมกาแล้ว ไม่ต้องจับเลย
ราคามหาโหด เอาไว้ไปฮ่องกงดีกว่าครับของถูกกว่าและใหม่กว่าบางยี่ห้อบ้านเราไม่มีและยังต่อรองได้อีกเช่นเป็นต้นว่าถ้าซื้อถึงHK$500.-จะลดให้กี่% และถ้าถึง 750.- หรือ 1,000.-จะลดเพิ่มอีกเป็นกี่% เที่ยวให้สนุกดีกว่าครับ...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2578
graphgraph

เพิ่งไปมาเมื่อกลางปีนี้ เอง

เรื่องไปซื้อโมจากต่างประเทศ เลยจาก Hongkong แล้วไม่น่าซื้อครับ ยิ่งไกลจากจีนเท่าไรยิ่งแพงขึ้นเท่านั้น

แพง..แม้แต่โมที่ไปซื้อมาจากประเทศที่เป็นเจ้าของยี่ห้อนั้นเองก็ตาม แต่ถ้าคิดว่าไปซื้อเอาตัวที่ไม่มีขายในบ้านเราก็ขนมาเถอะครับ คุ้ม...แต่ถ้าเกิดมีมาขายทีหลังก็ต้องทำใจหน่อย นึกซะว่า เราได้มาก่อนคนอื่น...

มาเรื่องโมต่อครับ

เดี๋ยวนี้ร้านโมจะเข้ามาอยู่ในร้านหนังสือแล้วครับ ชื่อร้าน whSmith โดยเฉพาะสาขานี้

เป็นการนำเสนอแนวทางใหม่ เรียกว่า model zone ในร้านจะแบ่งเป็น Zone ใหญ่ประมาณ 4x4 เมตร

จะมี โมเดล ทุกอย่างทั้ง kit รถไฟ ชุดแต่งทำฉาก สี และอื่นๆ เรียกว่าเดินดูได้สบาย ไม่ต้องห่วงว่าจะเป็นการรบกวนสมาชิกที่ไปด้วย เพราะว่าถ้าไปที่นี่ จะเป็นศูนย์การค้าใหญ่มาก มีร้านค้ามาก เท่าที่ตรวจสอบราคาและสอบถามคนที่ london เขาบอกว่าที่นี่ราคาถูกกว่าที่อื่น สมาชิกสามารถเดินดูสินค้าอย่างอื่นได้อย่างสบาย

ลองคลิ๊ก link ตามไปดูแล้วกันครับ

uk.westfield.com/shop/stores/whsmith/london?retailer=35724

ลองไปดูครับ แล้วจะติดใจ

นอกจากนี้ใน London ยังมี ร้านอื่นที่เป็นร้านของเล่น เช่น

1. Beattie ร้านที่หัวถนน oxford (ร้านไม่ได้อยู่บน oxford แต่อยู่บนถนนอื่นที่ต่อเนื่องกับ oxford มองบนแผนที่อยู่ทางซ้ายครับ (ที่บอกอย่างนี้เพราะแผนที่ London เป็น format เดียวกัน) ขออภัยจำชื่อถนนไม่ได้จริงๆ ลองถามอากู๋ น่าจะได้

ข่าวล่าจาก อากู๋ เข้าใจว่าถูกซื้อแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ House of Fraser รอบที่แล้วไม่ได้ผ่านไปแถว oxford เลยไม่ได้แวะเยี่ยมครับ en.wikipedia.org/wiki/Beatties_of_London

แต่อีกร้านยังอยู่แน่ๆ Hannant ครับ

2. ร้าน Hannant ร้านนี้ต้องตั้งใจไปจริงๆ ถือว่าไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ RAF Imperial war museum ที่

www.rafmuseum.org.uk/london/plan-your-day.aspx แล้วกัน นั่งรถไฟไปประมาณ ครึ่งชั่วโมง

ที่นี่ก็เข้า net ดูแล้วกันว่าจะไปยังไง

www.hannants.co.uk/

แค่นี้ก็พอแล้วครับ เพราะว่าถ้ามากกว่านี้จะเหมือน รายการตามล่าขุมทรัพย์ แล้วสมาชิกที่ไปด้วยจะโวย ยกเว้นว่าไปคนเดียว แล้วอยู่นานเกิน 7 วันค่อยถามมาใหม่ครับ แล้วจะตอบ เพราะว่าที่เที่ยวใน london โดยเฉพาะคนเล่นโมแล้วอยากดูทุกอย่างที่เกี่ยวกับโมละก็ 2 อาทิตย์ ก็ไม่พอครับ

.
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/10/18 14:33 โดย modelworld.

ไปอังกฤษต้อง
1. Hannants อย่างที่พี่พลว่าเลยครับ
อยู่นอกลอนดอน นั่งรถไฟใต้ดินสายสีดำไปลงสถานี Collindale (zone 3)
แวะพิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ ดูเครื่องบินแล้ว แวะซื้อของในร้านขายของที่ระลึก ที่มีทั้งหนังสือ และโมเดลของ Airfix ราคามาตรฐาน
เดินออกจากพิพิธภัณฑ์ เลี้ยวขวาไปอีกแค่ไม่เกิน 300 เมตร ก็จะพบกับร้าน Hannants ร้านเล็กๆ อยู่ทางขวามือ
แนะนำให้ซื้อเฉพาะ ชุดแต่ง รูปลอก ครับ ราคายุติธรรม
ถ้าสั่งก่อนในเวปแล้วไปรับที่ร้านจะได้ลดอีก 10% เขามีสองร้าน ร้านนี้เล็กกว่าต้องไปเอาของใน stock มาให้
ทริปนี้ควรมีเวลาสักครึ่งวัน

2. Model Zone ร้านใหญ่สาขา London (ไม่ใช่แผนกย่อยขายโมใน WHSmithที่มีถึง 10 สาขา นะครับ) อยู่ใกล้สถานี Holborn ออกจากสถานีแล้วเดินมาตามถนน High Holborn
แต่แวะสาขาย่อยใน WHSmith ก็คุ้มครับ เพราะมีหนังสือดีๆ เยอะ โดยเฉพาะหนังสือทางทหารในเครือ Key Publication เจ้าของนิตยสาร Combat Aircraft และ Airforces Monthly มักจะออกเล่มพิเศษรายสามเดือน ล่าสุดก็ออกเล่ม F-35 กับ KC-135 นิตยสารโมเดลฝั่งยุโรปมีครบเกือบทุกหัว อย่าง Tamiya Modelling Mag, Model Airplane Int. และอีกมากมาย

3. โมในห้างทั่วไปอย่าง Harrods หรือ Hamsley ราคาก็เท่ากับข้างนอกครับ และมักจะเป็นโมชาตินิยม Airfix

ตัวใหม่ๆ ของ Airfix สวยๆ ทั้งนั่นครับ อย่าง Gnat 1/48
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/10/18 20:45 โดย polar_bear.

.

จำได้แล้วครับ หัวถนน Oxford ทางซ้ายมือเป็น High Holborn ที่เคยเป็น Beattie ปัจจุบัน กลายเป็น

Model Zone ไปแล้ว

ได้แผนที่และเวปมาแล้วครับ

www.whsmith.co.uk/pws/StoreFinder.ice?country=GB&storedetails=true&findStore=findStore&page=store3950

นี่อีกอันนึง

www.britmodeller.com/forums/index.php?/topic/234940738-modelzone-new-branch-oxford-street/

เรื่องยุให้คนไปเสียตังส์เนี่ยชอบนัก อิ อิ ...

happy shopping นะครับ

ถ้าใจถึง...น่าจะลองแบก 1/24 Typhoon ของ Airfix มายั่วน้ำลายคนไทยให้ได้ชื่อว่า

ได้เป็นเจ้าของ...ตัวแรกในไทยก็จะเรียกว่าสุดยอดเลยครับ

ที่บอกกันเนี่ย..ไม่รู้ทันหรือเปล่านะครับ ถ้าไป flight บ่าย ป่านนี้คงออกจากบ้านไปแล้ว.

แถมนิดในเบลเยี่ยม ถ้าเปิดดูกระทู้นี้ในมือถือ อาจจะทัน

ไม่รู้ไปเมืองไหน ถ้าเป็น เมือง Antwerp ก็นี่

gregers.fr.yuku.com/topic/1540/Model-shops-in-Antwerp-Belgium#.VEHaeSKsXSs

อันนี้ในบรัสเซล ลองอ่านกระทู้ในเวปตามไปแล้วกัน มี 2-3 ร้าน

germanrail.fr.yuku.com/topic/3225/Model-Shops-in-BelgiumBrussels#.VEHbbSKsXSs
.

.
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/10/19 00:19 โดย modelworld.

Re:สอบถามร้านโมที่ อังกฤษ-เบลเยี่ยมหน่อยครับ 3 Years, 9 Months ago  
ความเห็นท่านพี่นรินทร์ถูกต้องที่สุดครับ......ใช้บริการท่าน uma2554 ดีกว่าครับ
tg (User)
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.