ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ศาลเจ้า ยาสุคุนิ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ศาลเจ้า ยาสุคุนิ
ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 9 Months ago  
มาธุระที่ญี่ปุ่น พอดีอยู่คร่อมวันหยุดเลยแวะชมพิพิธภัณฑ์ในบริเวณศาลเจ้าแห่งนี้ บรรยากาศของชาตินิยมเริ่มตั้งแต่เดินเข้าบริเวณทางเข้าแล้ว รูปหล่อทองแดงของซามุไร Omura Masujiro ผู้ปรับปรุงกองทัพญี่ปุ่นให้เป็นแบบตะวันตก ยืนตระหง่านก่อนถึงตัวศาลเจ้า ครั้งนี้มาช่วงที่ไม่มีกิจกรรมใดๆ คราวที่แล้วมาช่วงซากุระบานมีชาตินิยมมากมายแต่งตัวแบบสมัยสงครามโลกมาชุมนุมกัน
kooklik (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 272
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/23 12:38 โดย kooklik.
The administrator has disabled public write access.

Re:ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 9 Months ago  
รูปหล่อทองแดง Omura Masujiro
อดีตรอง รมต.กลาโหม

ศาลเจ้า ไม่สามารถถ่ายภาพใกล้กว่านี้ได้ครับ
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/23 12:05 โดย kooklik.
The administrator has disabled public write access.

Re:ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 9 Months ago  
จากศาลเจ้าเดินไปทางขวาจะมีพิพิธภัณฑ์แสดงอาวุธและสิ่งที่เกี่ยงข้องกับสงคราม แบ่งเป็นสองส่วน แบบดูฟรี และ ต้องซื้อบัตรเข้าชม ส่วนหลังนี้ถ่ายภาพไม่ได้ ต้องขออภัยด้วยครับที่ไม่สามารถนำภาพมาฝากได้
เริ่มจาก เดินเข้ามาก็เจอ Zero เลย
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/23 12:14 โดย kooklik.

ปืนกลขนาด 20mm ที่ติดตั้งที่ปีกทั้งสองข้างของ Zero
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/23 12:19 โดย kooklik.

รถจักร C5631 เป็นรถจักร 1 ใน 90 คันที่ส่งมาประเทศไทยเพื่องานสร้างเส้นทางรถไฟเชื่อมระหว่างไทยกับพม่าสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง หลังสงครามคันนี้ถูกใช้ในกิจการของ รฟท.จนถึงปี คศ.1977 หลังจากนั้นถูกส่งกลับญี่ปุ่นโดยอดีตหน่วยทหารช่างที่สร้างทางรถไฟเส้นนั้น เพื่อนำกลับมาแสดงที่ญี่ปุ่น และบริจาคให้ศาลเจ้ายาสุคุนิ
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/23 12:35 โดย kooklik.

ขอบคุณครับ..ซีโร่ กับ หัวรถจักร สวยมาก ครับ
Veerasak (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1379
graphgraph

ขอบคุณสำหรับรูปสวย ๆ ครับ
อยากไปดู Zero ใกล้ ๆ มั่งจัง ฮ่า ๆ
ดูท่าทางอากาศน่าจะดีมาก ๆ ด้วย
anubis (User)
ประกาศ: 998
graphgraph

ขอบคุณมากครับ....
uma2554 (User)
ประกาศ: 3036
graphgraph

ยินดีครับ และขอบคุณสำหรับทุก postครับ
ยังมีปืนใหญ่สนามอีกสองกระบอก ตัวใหญ่คือ type96 และตัวเล็กกว่าคือ type89 ทั้งสองกระบอกผ่านศึก โอกินาวา มาทั้งคู่ ดูจากรอยกระสุนและเนื้อเหล็กที่บางส่วนที่ฉีกขาดแล้วบอกถึงความรุนแรงในสมรภูมิ
จากนั้นก็ซื้อตั๋วเข้าชมอีกส่วน ซึ่งห้ามถ่ายภาพ ก็ได้แต่เก็บมาเล่ากันฟังละกันนะครับ

เริ่มจากยุคซามุไร การตีดาบแบบโบราณ เสื้อเกราะ ธนู แล้วก็เดินไปห้องต่อๆไปจัดแยกตามยุคสมัย
ของแสดงเริ่มมากขึ้นเมื่อเข้าสู่ปลายยุคเอโดะ ประมาณเรื่อง The Last Samurai แถวๆนั้นครับ เพราะญี่ปุ่นถูกคุกคามให้เปิดประเทศ เลยต้องเร่งสร้างอาวุธ และปรับปรุงกองทัพให้ทันสมัย
ห้องสุดท้ายเป็นห้องจัดแสดงเรื่องราวสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง บรรยายตั้งแต่เหตุที่ต้องเข้าร่วมสงคราม และการโจมตีเพิลฮาร์เบอร์ รวมถึงเหตุการณ์บุกนานกิง(มีไม่ค่อยมากเท่าไร) และ สถาปนาประเทศเแมนจู
จบห้องนี้ก็เป็นห้องจัดแสดงอาวุธทั้งของจริงและจำลอง ของจริงที่แสดงไว้มี เครื่องบินSuisei ยังมีรอยกระสุนปืนที่เครื่องยนต์เหลือไว้หลายรู เรือดำน้ำจิ๋วKaitenพร้อมตอร์ปิโด รถถังType96Chiha จรวดOhka และปืนขนาดต่างๆที่ติดบนเรือรบ
ส่วนของจำลองก็มี Yamato,Musashi และเรือดำน้ำเรือพิฆาตเรือครุยเซอร์ อีกมากมาย, ที่สะดุดตาที่สุดคือเรือบรรทุกเครื่องบินHiryu ขนาด 1:50 ยาวสัก5เมตร เครื่องบินที่จอดบนดาดฟ้ายังลงรายละเอียดได้เยอะมาก เรือทั้งลำต้องใช้เวลาดูเป็นชั่วโมงทำได้ละเอียดจริงๆ ดูจนถึงเวลาปิดออกมาก็เริ่มมืดพอดี

graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/24 08:38 โดย kooklik.

stealt (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 8
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2012/04/19 02:15 โดย stealt.

Re:ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 8 Months ago  
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชมกัน
k.otto (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 121
graphgraph

Re:ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 5 Months ago  
ไม่ทราบว่าควรใช้เวลาดูแบบละเอียดซักกี่ชั่วโมงดีครับ กำลังจะไปเดือนเมษานี้ เครื่องลงเที่ยงคิดว่าเข้าโรงแรมวางของแล้วรีบตรงที่นี่เลย กลัวเดินดูได้นิดเดียวเค้าปิด
neoscuba (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 1
graphgraph

Re:ศาลเจ้า ยาสุคุนิ 6 Years, 4 Months ago  
ผมไปช่วงเวลา 10:00 ดูจนเค้าปิดครับ น่าจะประมาณ 16:00 จำเวลาปิดไม่ได้ ถ้าชอบประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นตั้งแต่ยุคซามูไรด้วยแล้ว ต้องเต็มวันเลยครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.