ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

วิธี ปะAvatar ครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: วิธี ปะAvatar ครับ
วิธี ปะAvatar ครับ 7 Years, 9 Months ago  
...เเริ่มๆจากท่านๆหารูปที่ท่านคิดว่าจะเอามาเป็นรูปๆของท่านก่อนนะครับ เลือกได้ก็ย่อๆซะให้ขนาดสัก100X100ฟิกเซลขนาดไม่ควรเกิน120K ด้วยนามสกุลไฟล์เป็น
.jpg , .gif , .png แล้วเซฟๆเก็บๆไว้ในเครื่องท่าน ต่อมาก็ล๊อคอินในชื่อของท่านเข้ามาที่เวป คลิ๊กๆที่My Profileของท่านๆจะเข้ามาตามรูปที่ผมปะไว้ข้างล่างนี้ แล้วท่านก็ทำตามลำดับขั้นสีชมพูนะครับ ท่านก็จะได้อะวาต้าส่วนตัวท่านละครับ ส่วนขั้นตอนสีแดงคือไว้เปลี่ยน(ลบ)อะวาต้าของท่านครับ ลบแล้วก็ใส่ตามขั้นสีชมพูเหมือนเดินครับ

ปล. ถูกใจอย่าลืมพบกันครั้งต่อไปผมยินดีรับเศษแบงค์เป็นสินน้ำใจ มากน้อยไม่เกี่ยงงอนแต่ประการใดๆครับ เอิ้กๆๆๆๆ
KOKLB (ผู้เยี่ยมชม)

แก้ไขล่าสุด: 2010/04/08 20:19 โดย .
The administrator has disabled public write access.

Re: วิธี ปะAvatar ครับ 7 Years, 9 Months ago  
ว้า น่าจะย่อรูปให้ด้วย ผมส่งรูปผมไป Facebook มันยังย่อให้เองเลย (เหลือประมาณ 150x200) ถ้าจะมาย่อเอง ต้องใช้ ACDSEE
แต่เครื่องมันช้า เป็น Celeron 1.8 รุ่นแรก หน่วยความจำขยายแล้วก็มีแค่ 384MB กว่าจะโหลด ACDSEE 9.0 จนพร้อมใช้งาน
ต้องใช้เวลาถึง 5 นาที เต็มๆ (เครื่องที่ที่ทำงาน เป็นเครื่องส่วนตัวเหมือนกัน เป็น Celeron รุ่นใหม่เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว RAM 1 GB
ใช้เวลาโหลด ACDSEE 9.0 ประมาณ 10 วินาทีเท่านั้น ต่างกันราวฟ้ากะเหว)

ปล. มีแต่แบงค์กงเต้ก เอามั้ย? กร้ากๆๆ
MM (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1156
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: วิธี ปะAvatar ครับ 7 Years, 9 Months ago  
MM wrote:
ว้า น่าจะย่อรูปให้ด้วย ผมส่งรูปผมไป Facebook มันยังย่อให้เองเลย (เหลือประมาณ 150x200) ถ้าจะมาย่อเอง ต้องใช้ ACDSEE
แต่เครื่องมันช้า เป็น Celeron 1.8 รุ่นแรก หน่วยความจำขยายแล้วก็มีแค่ 384MB กว่าจะโหลด ACDSEE 9.0 จนพร้อมใช้งาน
ต้องใช้เวลาถึง 5 นาที เต็มๆ (เครื่องที่ที่ทำงาน เป็นเครื่องส่วนตัวเหมือนกัน เป็น Celeron รุ่นใหม่เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว RAM 1 GB
ใช้เวลาโหลด ACDSEE 9.0 ประมาณ 10 วินาทีเท่านั้น ต่างกันราวฟ้ากะเหว)

ปล. มีแต่แบงค์กงเต้ก เอามั้ย? กร้ากๆๆ

....เรื่องโปรแกรมจัดการรูปเนี่ย ผมว่า แอบซี๊ด (ชื่อโรคจิตชอบกล....) รุ่นหลังๆกินแรงเครื่องเยอะไปหน่อยครับ
ไว้ถ้าไม่ขี้เกียจจนเกินไปนัก(แต่นานหน่อย...งานผมเยอะครับ)ผมจะทำกระทู้แนะนำ IrfanView โปรแแกรมดูรูปขนาดเล็ก
ที่ ดี และฟรี จนทำให้ผมเลิกใช้ แอบซี๊ด มาเสนอพี่ๆและชาวโมต่อไปครับ
ปล. แบงค์กงเต้กก็รับครับ ถ้ามีลายเซ็นต์ของพี่ คนเล่นโมเดลแถวหน้าอีกท่านนึงของประเทศไทย ผมยินดีรับไว้ครับ อิอิอิอิ

ผมว่าอะไรๆ ก็สู้ ACDSEE ไม่ได้หรอกครับ ไฟล์มีหลายประเภท ไม่ใช่รูปอย่างเดียว ยังมีคลิป .WMV, .MPG, .MPEG
ซึ่ง ACDSEE เปิดดูได้หมด โดยมันจะไปเรียกใช้ Windows Media Player มาแสดงคลิปแทนตัวมันเอง

ปล. ไม่มีลายเซ็นผมหรอก ผมเซ็นแต่แบงค์กาโม่เท่านั้น อิอิอิ

ปล.2 เว็บนี้ด้อยกว่าบ้านเก่าอย่างน้อย 2 ประการ (ควรปรับปรุง ถ้าทำได้):

1. ส่งรูปได้ทีละรูปเท่านั้น ถ้าจะส่งมากกว่านี้ ต้องใช้คำสั่ง Edit ซึ่งก็เพิ่มได้ทีละภาพเท่านั้น
2. PM ไม่มีฟังก์ชั่น attach file
MM (User)
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user

.....IrfanView ก็ดูไฟล์หนังได้ครับ โดย ทำงานคล้ายๆแอบซี๊ด เหมือนๆกันครับ ไว้ทำวิธีแนะนำการใช้ได้จะนำมาเสนอให้ใช้ครับ
แต่เสียวๆเรื่องสเป็คเครื่อง เครื่องที่ผมมีใช้ที่คิดว่ากำลังต่ำสุด ก็ เป็นแบบสองหัว2.0GHz แรมกิ๊กนึง(512X2) ไม่รู้จะเวอร์หรือป่าวครับ
ส่วนเรื่องที่พี่แนะนำมา กำลังปรับปรุงครับ ขอเวลาให้น้องๆทำงานนิดนึงนะครับ(ผมไม่ได้ทำนะครับ เล่นๆอย่างเดียวครับ สบายมาก)
อิอิอิอิ

แก้ไขล่าสุด: 2010/04/09 12:02 โดย .

เรื่องโปรแกรมผมแนะนำ Freeware อย่าง GIMP

ส่วนคอมลองไป upgrade ดูครับ ตอนนี้ 478 กับ 775 ราคา ตกลงมาเยอะแล้ว
Socket 478 CPU prescott Speed 2.8GHz Cache 1M FSB 800Mhz ตัวละ 500 บาทเห็นจะได้ MB ก็ 800 บาท
ผมใช้ Prescott run windows7 ที่ resolution 1080px ram 1GHz ยังพอได้อยู่
admin (Admin)
Admin
ประกาศ: 19
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/04/09 13:04 โดย admin.

ขอขอบคุณท่านโก้คร้าบ ได้แหวนกลับคืนมาแล้วคร้าบขอบใจมั่กๆอ่ะ...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2578
graphgraph

ฟังก์ชั่นการ file attachments สำหรับระบบ PMS ตัวนี้เป็น plugin ที่ต้อง donate ครับ ทางเราจะหา pms ตัวใหม่มาให้ใช้แทน หรือจะ Donate ให้ทางผู้พัฒนาโปรแกรม uddeIM จำนวน 20$ ก็จะได้ Username กับ Password สำหรับ Enable file attachments
อยากได้อะไรให้ขอ หรือเสนอกับทางเจ้าบ้านได้เลยนะครับ
หลังจากนั้น ผมฝ่ายสนับสนุนจะทำการประเมิณสถานะการณ์ว่ามีความเป็นไปได้ในการเพิ่มเติมได้ทันทีเลยหรือไม่นะครับ
หรือจะเปิดกระทู้ไว้ที่ Forum Support เลยก็ได้
ในรูปเป็นตัวอย่าง parameter ในส่วนของ ระบบ PMS เล็กน้อยเท่านั้น ไม่ร่วม parameter ของ Kunena กับ Joomla ที่ต้องทำการตั้งค่า

ส่วนระบบการ upload รูปภาพ ทาง Kunena กำลังจะออก version 1.6 ออกมาซึ่งจะมี function การใช้งานต่างๆเพิ่มเติม
ถ้าสนใจร่วมพัฒนาโปรแกรมลองเข้าไปดูทางเว็บ Kunena
Admin
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/04/10 23:25 โดย admin.

admin wrote:
เรื่องโปรแกรมผมแนะนำ Freeware อย่าง GIMP

ส่วนคอมลองไป upgrade ดูครับ ตอนนี้ 478 กับ 775 ราคา ตกลงมาเยอะแล้ว
Socket 478 CPU prescott Speed 2.8GHz Cache 1M FSB 800Mhz ตัวละ 500 บาทเห็นจะได้ MB ก็ 800 บาท
ผมใช้ Prescott run windows7 ที่ resolution 1080px ram 1GHz ยังพอได้อยู่

มีด้วยหรือครับ CPU ตัวละ 500 บาท Main Board ราคา 800 บาท?
เมื่อเดือนกุมภา ปี 2551 CPU Celeron 1.6 ราคา 1,950 ส่วน Main Board 1,690 ครับ (RAM 1 GB อีก 790 บาท)
MM (User)
graphgraph

ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวันอาทิตย์ครับ เปลี่ยนจาก Northwood cache 512kb เป็น Prescott cache 1MB ไปวิ่งที่ FSB 800MHz รู้สึกว่าจะ Smooth ขึ้นเยอะ แต่คงไม่ up ต่อแล้ว เพราะ 478 เริ่มตัน ต้องข้ามไป 775 หรือ i5 ไปเลยน่าจะดีกว่า
My PC Socket 478
ลองดู link นี้ครับ 478 ถูกมากจิงๆนะ หลายเบอร์นะจ๊ะ
Admin
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/04/09 15:38 โดย admin.

ตามลิ้งค์ไปดูมาแล้วครับ เป็นของมือสองนั่นเอง ราคาถึงได้ถูก 500 ได้แต่ตัว CPU ต้องไปหาพัดลมฮีทซิงค์อีก ลำบากจริงๆ
ซื้อมาแล้วใช้ได้หรือเปล่าก็ยังไม่รู้ และไม่รู้จะเข้ากับ Main Board หรือเปล่า socket อะไรก็ไม่รู้ เป็นเครื่อง Compaq รุ่นเก่า
ความจริงเครื่องก็ใช้งานได้ดี มีปัญหาเรื่องโหลด ACDSEE ช้าเท่านั้น โปรแกรมอื่นก็โหลดเร็วพอควร ยังพอจะใช้ไปได้อีกปีกว่าๆ
เดี๋ยวปีหน้า่ก็จะยกเครื่องที่ที่ทำงานซึ่งเร็วกว่า กลับมาใช้ที่บ้านแล้วครับ

ปล. ฝากท่าน admin แก้ไข system message ที่ว่า "ยินดีตอนรับ" เป็น "ยินดีต้อนรับ" ด้วยนะครับท่าน
MM (User)
graphgraph

ขอบคุณครับ
แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ
Admin
graphgraph

...ถ้าเรื่องฮาร์ดแวร์ผมว่าไม่น่าห่วงอะไรเลยครับ ซิงค์แบบ478ยังคงหาได้มากมายครับแค่120ถึง180 หรือแม้นแต่ในลังเก็บอะไหล่ของผมก็มีครับ
สำหรับผม ผมไปหาๆที่เวปนี้ครับ http://forums.overclockzone.com/forums/forumdisplay.php?f=16
ลองๆไปดูเล่นๆครับ เหมือนเซียงกงคนเล่นคอมครับ ของใหม่ใช้ไม่กี่นาทีก็มีขายยันไปถึงใช้มาแล้วสิบปียังขุดมาขาย ซะงั้น ผมหาอะไรเว่อร์ๆได้ที่นั่นครับ

เข้าไปดูมาแล้ว ดูเฉพาะ CPU อย่างเดียวยังมึนเลย เดี๋ยวจะลองขุดหาของเก่าเอาไปประกาศขายบ้าง
Intel 8088 4.77 MHz รุ่นแรก เคยเห็นมั้ย? น่าจะหายากแล้วนะทุกวันนี้ อิอิอิ
MM (User)
graphgraph

admin wrote:
ขอบคุณครับ
แก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ

แก้แล้วดูดีขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

อยากจะเสนอให้แสดงภาพเต็มขนาดเหมือนบ้านหลังเก่าครับ ไหนๆ ก็โหลดภาพเต็มมาแล้ว (ดูจาก Properties)
จะมาย่อให้ระบบแสดงภาพเล็กลงทำไมครับ? เวลาจะดูภาพเต็มก็ต้องคลิกดูทีละภาพ และคลิก back กลับไป
โหลดหน้าเก่าอีก เสียเวลามากครับ กว่าจะดูได้แต่ละภาพ แทนที่จะเห็นภาพเต็มขนาดโดยไม่ต้องคลิกอะไรอีก
MM (User)
graphgraph

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.