ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 123
TOPIC: ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี
ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี 5 Years, 4 Months ago  
จากที่ได้ฟังท่านเจ้าบ้าน พี่สุขุม กับ แกนนำ แถลง เรื่องงานประกวดปลายปี รายละเอียดที่ได้รับฟังนั้นมันก็ ok นะครับ
แต่มีเรื่องที่กระผมเองกลับมานั่งคิด นอนคิด แล้วก็คิดไม่ตก เลยอยากรบกวนถามเพื่อ (อย่างน้อยก็น่าจะเป็นข้อมูลที่นำไปจัดงานได้ไม่มากก็น้อย)

1. เรื่องงานประกวด
ประเภทของการจัดน่ะ....ผมก็ว่ามันดีแล้วครับ ที่ท่านแบ่งมา ไม่ว่าจะเป็น เครื่องบิน 1/72 1/48 1/32 up รถถัง 1/35 ฟิคเกอร์ 1/35 1/16 เรือ 1/350 1/700 ไซไฟ..... ที่มีที่ 1 รางวัลเดียว

แต่ที่อยากเสนอน่ะครับ มันเป็นเรื่องของการส่งเข้าประกวด ที่บอกว่าไม่ค่อยมีมือใหม่ หรือมือเก่าขี้อายส่งเข้าประกวด จะด้วยเหตุผลที่เจ้าตัวคิดว่าฝีมือเราแค่นี้จะไปสู้คนอื่นได้หรือเปล่า หรือ ไม่ออยากออกตัวกลัวคนจะรู้ว่าทำได้แค่นี้แล้วจะอายคนอื่นเขา......

ผมเองก็คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมที่ในผลงานส่งเข้าประกวดน่ะ ติดแต่ชื่อผลงานกับหมายเลขผลงาน ส่วนชื่อของเจ้าของผลงานนั้น ติดแบบปิดไว้เมื่อผลการประกวดออกมาค่อยประกาศชื่อที่ผลงาน เพราะถ้ามีชื่อที่ผลงงานคนเราก็มักจะไม่สนใจที่เนื้องานมากนัก มัวแต่จะดูว่าคนที่เราสนใจเขาทำอะไรมา จนละเลยการดูรายละเอียดของงาน และอีก อย่าง....สำหรับผู้ที่ส่งงานเข้าประกวดก็จะไม่รู้สึกเกร็ง ที่ผลงงานของตัวเองจะต้องไปตั้งอยู่ข้างๆ ผลงงานที่สวยกว่า หรือของคนที่มีชื่อว่าฝีมือดีกว่า.....

สิ่งต่อมา ก็เรื่องของการจัดให้มีระดับ beginner อันนี้เห็นด้วยครับที่ต้องมี เพราะบางคนเพิ่งเล่น หรือเล่นมานานแต่ห่างหายไปจะได้มีที่ลงประกวดบ้าง.... แต่สิ่งที่กังวล...ก็คือพวกสอดไส้ อ่ะครับ ความหมายคือ.... คนทำก็หน้าเดิมๆมี่มีฝีมือ แต่เอาลูก เอาคนรู้จักมาสวมสิทธิในการประกวด....แล้วบอกว่าเป็น beginner อันนี้จะมีวิธีในการตัดสินอย่างไร หรือ มีวิธีแก้ไขอย่างไร ต้องช่วยกันคิดน่ะครับ

การต่อยอดการประกวด..... ได้ที่ 1 / ได้เงินรางวัล แล้วอย่างไรต่อครับ..... จะมีโอกาสที่จะเอาผลงานของคนที่ได้ที่ 1 ส่งไปประกวดเมืองนอกกับเขาไหมครับ..... อันนี้ผมคิดแบบการประกวด robot ที่ มหาวิทยาลัยต่างๆส่งกลุ่ม น.ศ. เข้าประกวดแล้วคนที่ได้ที่ 1 ก็เป็นตัวแทนไปประกวดที่เมืองนอกอ่ะครับ....... ในวงการโมของบ้านเราผมเชื่อนะครับว่ามีคนเก่ง มีคนมีฝีมืออยู่เยอะ..... แต่ที่ขาดน่ะคือโอกาส ที่จะนำเสนอความสามารถของโมเดลเลอร์เมืองไทย ถ้าสามารถต่อยอดเรื่องนี้ได้มันไม่ยากหรอกครับที่จะขยายกลุ่มคนเล่นหน้าใหม่ได้

2. กรรมการตัดสิน
ผมคิดว่าตามที่พี่สุขุมแจ้งว่าอยากให้ห้องต่างๆ ส่งคนเข้าเป็นกรรมการ 1 คน และ มีคนนอกร่วมด้วยอีก 1 ผมว่ามันก็น่าจะดีนะครับ ..... แต่เกณฑ์การตัดสิน และ คะแนนที่ตัดสิน + คอมเม็นท์ ในการตัดสิน น่าจะประกาศให้ทุกๆคนทราบด้วยว่า ทำไมผู้ที่ได้รางวัลที่ 1 นั้นมีข้อดีอย่างไร เพราะถ้าต้องการให้คนหมู่มากยอมรับในผลการตัดสินก็น่าจะมีการอธิบายเหตุผลประกอบเมื่อได้ตัดสินผลงงานนั้นๆไปแล้ว

3. สถานที่กับการเดินทาง
สถานที่ ok อยู่แล้ว แต่การประชาสัมพันธ์ + แจ้งการเดินทางต้องให้มากกว่านี้อีกหน่อย เพราะได้รับฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆหลายๆท่านนั้น บ่นว่าหาทางเข้ามา+ที่จอดรถได้ยาก ถ้ามีการปรับตรงนี้จะ ok ขึ้น

4. Activity ในงานประกวด+ Option ในงาน
งานประกวดน่าจะมีกิจกรรมหลากหลายนะครับ เช่น การเล่นเกมส์ การแต่งกายแบบคอสเพลย์ (อันนี้เป็นแค่แนวความคิดนะครับ เผื่อจะมีสีสันเพิ่ม)

5.ร้านค้า+การขายของ
ก็ต้องแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ
1. ตัวร้านค้า ผมเชื่อว่าถ้าสามารถนำร้านค้าโมเดล / สี / อุปกรณ์ มาเปิดได้มากขึ้น ก็น่าจะเป็นการดึงดูดคนเข้างานได้มากขึ้น ร้านโมในกรุงเทพ มีอยู่เยอะ..... ถ้าทำได้ก็น่าจะดีมากครับ
2. เปิดท้ายขายของ คนเล่นแบบเราๆ ท่านๆ นั้นบางทีก็อยากจะนำของในกรุของตัวเองมาขาย อันนี้ก็จัดสถานที่ให้เป็นอีกส่วน

ทั้งหมดที่กล่าวมานั้นก็เป็นความคิดเห็นของตัวผมที่อยากนำเสนอเพื่อเป็นแนวทางในการจัดงานที่จะมีขึ้น ถ้าเพื่อนๆคนอื่นมีแนวความคิดอย่างไร ช่วยๆกันแชร์นะครับ อย่าคิดว่าธุระไม่ใช่ ตรูมางานโมเพื่อซื้อโมเพี่ยงอย่างเดียว.... สุดท้ายก้ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าบ้าน พี่สุขุม ทีมงานห้องเรื่อ ท่านทิดถมที่ประสานงานเรื่องสถานที่ ร.ร มัธยมวัดเบญฯ และเพื่อนๆในวงการโมเดลของบ้านเรา ที่ได้ช่วยให้มีงานเสวนาและงานประกวดครับ
m-lek (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 39
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี 5 Years, 4 Months ago  
1-เห็นด้วยกับคุณ M-Lek เรื่องการไม่เปิดเผยชื่อครับ
-ผมไม่ค่อยกังวลเรื่องการสวมสิทธิ์เรื่อง Beginner ครับ เพราะไม่น่าจะมีประโยชน์ต่อใครเลย ไม่ว่าคนสวม คนให้ชื่อไปสวม ยิ่งถ้าทำให้เด็ก แล้วใส่ชื่อเด็ก ก็เป็นการปลูกฝังความคิดผิดๆ ซึ่งคงไม่มีผู้ปกครองคนไหนอยากทำแบบนั้นครับ
2-น่าจะมีเกณฑ์การให้คะแนนและประกาศให้ทราบจริงๆครับ แต่อาจมีเกณฑ์ที่ไม่ต้องวิชาการมากนัก เผื่อกรรมการจากภายนอกที่ไม่มีความรู้มากนัก เช่นอาจมีหัวข้อ"ถูกใจไม่ต้องถูกกฏ" อะไรทำนองนี้ และเกณฑ์การให้คะแนนแต่ละประเภทโมเดลอาจไม่ต้องเหมือนกัน
3 สถานที่ ผมว่าโรงเรียนวัดเบญก็ดีครับ แต่จอดรถยากจริงๆ ถ้าเป็นกลางเมือง มีที่จอดรถ และเปิดให้คนภายนอกที่ไม่ได้เกี่ยวข้องหรือเป็นผู้ประกวดสามารถชมได้ด้วย อาจทำให้วงการนี้ขยายออกไปได้มากขึ้นครับ เช่นในห้างสรรพสินค้า (ที่ไม่ต้องเสียค่าเช่า หรือเสียค่าเช่าถูกมากๆ หรือหอประชุม หอศิลป์ ที่อยู่ในเมืองที่มีคนนอกเข้าชมได้ไม่ยากนัก) ผมจะลองช่วยหาดูด้วยถ้าคิดว่าอยากลองมีทางเลือกของสถานที่ดู
4-5 No Comment ครับว่าไงว่าตามกัน
นรินทร์ (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 4015
graph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี 5 Years, 4 Months ago  
อยากมีร้านเยอะๆประธานเหมาจะรอไปซื้อตอนนี้โอนเงินไม่ได้555แม่ด่าเพราะมีเยอะแล้วแถมยังมีบางตัวต่อไม่เสร็จอีกอ่ะ555แต่อยากได้อ่า5555 ผมยังนับเป็นบิกินนี่เอ๋ยบีกินเน้อร์อยู่ไหม5555
HansVonGrobel (User)
ประกาศ: 477
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/06/04 21:13 โดย HansVonGrobel.

เจ้าบ้าน (Admin)
Webmaster
ประกาศ: 566
graphgraph

ขอแสดงความคิดเห็นซักนิดนะครับ
โดยส่วนตัวผมเองมองว่าของรางวัลเป็นแค่ใบประกาศฯก็พอแล้ว แล้วก็แบ่งเป็รระดับคะแนนไปเลย
เช่น คะแนนเต็ม 100 ถ้าท่านผู้ใดทำได้มากว่า 85หรือ 90 เอาที่หนึ่งไปเลย จะกี่คนก็ได้
จะได้ไม่ต้องมีเรื่องเงินๆทองๆมาเกี่ยวข้อง เพราะถ้ารักงานอดิเรกแนวนี้กันจริงๆ
ไม่ต้องมีเงินมีทองมาเป็นของรางวัลก็ได้
enat (User)
ประกาศ: 1576
graphgraph

enat wrote:
โดยส่วนตัวผมเองมองว่าของรางวัลเป็นแค่ใบประกาศฯก็พอแล้ว แล้วก็แบ่งเป็รระดับคะแนนไปเลย
เช่น คะแนนเต็ม 100 ถ้าท่านผู้ใดทำได้มากว่า 85หรือ 90 เอาที่หนึ่งไปเลย จะกี่คนก็ได้
จะได้ไม่ต้องมีเรื่องเงินๆทองๆมาเกี่ยวข้อง เพราะถ้ารักงานอดิเรกแนวนี้กันจริงๆ
ไม่ต้องมีเงินมีทองมาเป็นของรางวัลก็ได้

ผมเห็นด้วยนะ แล้วมันจะตัดปัญหาอะไรไปได้เยอะเลยล่ะ จากประสบการณ์
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

อยากได้เวลาเป็นวันอาทิตย์อีกอ่ะคราวนี้ผมไม่ได้ไปอ่าไม่ว่างจริงๆ
HansVonGrobel (User)
ประกาศ: 477
graphgraph

non wrote:
enat wrote:

ผมเห็นด้วยนะ แล้วมันจะตัดปัญหาอะไรไปได้เยอะเลยล่ะ จากประสบการณ์

ผมก็เห็นด้วยนะ เงินได้มาเดี๋ยวก็หมด ได้ประกาศมาไว้นอนชมเล่น เป็นขวัญและกำลังใจดีกว่า
mon123 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 284
graphgraph

ลองเสนอเล็กน้อย
ในการประกวดกันดั้มกติกาสากลประกวดแบ่งเป็น
รุ่นจูเนียร์ (นับอายุ)
รุ่นมือใหม่ (อายุเท่าไรก็ได้)
รุ่นโปร (ถ้าเคยได้รางวัลต้องลงรุ่นนี้) และรางวัลจะมูลค่าสูง

-สเกลโมเดลแบ่งเป็นสองรุ่นคือมือใหม่ กับมือโปร
-ไม่มีเงินรางวัลแบบท่านenatบอกก็ดี แต่ไม่ควรเป็นใบประกาศ เป็นถ้วยหรือโล่ดีกว่า (เพราะเคยได้ใบประกาศมาตอนนี้ไม่รู้ทับอยู่ไหน ถ้วยหรือโล่ยังวางโชว์ได้)
-มีขอที่ระลึกให้ผู้เข้าประกวดทุกคน เป็นการกระตุ้นให้อยากส่งมากขึ้นนิดหน่อย
-กลัวรุ่นเยอะก็มีการรวบ รวมรุ่นบ้างเช่น รุ่นเครื่องบินมือใหม่ 1:72และ1:48 รวบเป็นรุ่นเดียวกัน (อาจเรียกรุ่นเล็ก) และเครื่อง1:48 และ 1:32 รวบเป็นรุ่นลำใหญ่ คือ1:48 อาจได้เปรียบที่เลือกส่งอันไหนก็ได้ (ดูขนาดตัวเครื่องประกอบด้วย)
-โชว์คะแนนทุกตัวที่เข้าประกวด คนไม่ได้รางวัลจะได้รู้สึกดีเล็กน้อยที่กรรมการยังมอง ยังมีคะแนนให้ ประเมินตัวเองได้ว่าอยู่ระดับไหน และจะได้เห็นว่าการให้คะแนนเหมาะสมไม่มีพรรคมีพวกจริงหรือไม่
-แต่ละรุ่นมีมากกว่ารางวัลที่ 1 รางวัลเดียว เอาเงินรางวัลมากระจายทำถ้วยและของรางวัลเล็กๆน้อยกับผู้เข้าร่วมส่งงานทุกคนดีกว่า
snap (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30
แก้ไขล่าสุด: 2013/06/05 01:53 โดย snap.

เล่าให้ฟังจากที่เคยเห็นมานะครับ

ประเภทการประกวดรุ่นเยาวชน จะจัดประเภทเดียวเลย ส่งอะไรก็ได้ รถ เครื่องบิน เรือ คน กันดั้ม

การตัดสิน ตัดสินทุกชิ้น ให้คะแนนตามเกณฑ์ ถ้าคะแนนถึงเกณฑ์ ก็ให้รางวัล ไม่จำกัดจำนวนรางวัล รางวัลเป้นประกาศณียบัตร หรือถ้วย โล่ เหรียญ ไม่ให้เงิน

ข้อดีคือ ไม่วุ่นวาย ไม่มีปัญหาคนส่งน้อย ไม่มีปัญหาว่าชิ้นใหญ่แข่งกับชิ้นเล็ก เด็กโตรังแกเด็กเล็ก เพราะว่า เป็นการแข่งกับตัวเอง ทำเก่ง ฝีมมือดี มีคะแนนหมดทุกคน

ประมาณนีครับ
non (User)
ประกาศ: 2292
graphgraph

เห็นด้วยครับ ความภาคภูมิใจสำคัญที่สุด
k.otto (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 121
graphgraph

สำหรับผมแล้วเกณฑ์การให้คะแนนและคณะกรรมการตัดสิน อาจทำเหมือนทีวีแชมป์เปี้ยนดีมั้ยครับ กรรมการในกลุ่ม 1 บุคคลทั่วไปจากสายงานต่างๆหรือเกี่ยวข้อง 1(พี่ๆหทาร ตัวแทนค่ายโมจากต่างประเทศ)และคะแนนส่วนหนึ่งจากการโหวตของผู้ชมที่เข้าร่วมชม จะดีมั้ยครับ ส่วนการส่งประกวดรุ่นโปร หรือบีกินเน้อ ผมว่ากรรมการคัดกรองส่วนแรกคงมีคำถามทดสอบผู้ส่งประกวดอยู่แล้วน่าจะตัดเรื่องสอดใส้ไปได้แน่ๆ สุดท้ายเรื่องของรางวัล จะได้หรือไม่ได้รางวัลก็อยากให้ทุกท่านคิดซะว่านี้คือการร่วมสนุกครับ เปิดใจกันให้กว้างๆ ยอมรับคำติชม(คนไทยนิสัยเสียอย่างคือขี้ใจน้อย และบางที่ยังไม่ค่อยมีน้ำใจนักกีฬาที่จะยอมรับความพ่ายแพ้ครับ) และอย่าอายที่อาจต้องมีการเปรียบเทียบครับ(ถึงจะไม่เปิดเผยชื่อแต่ตัวเราก็รู้อยู่แก่ใจอยู่ดีว่าเราทำอะไรแบบใหนส่งประกวด) คนติก็ต้องติเพื่อก่อ อย่าติเอามันส์ คนทำจะได้ไม่เสียกำลังใจ ข้อเสนอแนะผมก็คงมีเท่านี้ครับ อาจจะคิดเห็นอะไรที่แตกต่างไปบางครับ แต่ก็พร้อมที่จะเดินทางไปในทิศทางเดียวกันครับ
patcha (User)
"ฐานทัพลำลูกกา3"
ประกาศ: 791
graphgraph
เพศ: ชาย สถานที่: พระรามที่ 3 กรุงเทพมหานคร วันเกิด: 02/16

enat wrote:

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

และขอเสนอความเห็นเพิ่ม คือผมเล่นรถถัง 1/72 ซึ่งปกติจะไม่มีรุ่นให้ลงไม่ว่างานไหนๆ (บางที่เขาแนะนำให้ลงเป็นไดโอ แต่ผมทำไดโอไม่เป็น และผมว่ามันก็ไม่ค่อยตรงจุดเท่าไหร่) แต่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นระบบให้คะแนน อยากขอให้มีรุ่นนี้ด้วยครับ เพราะเกณฑ์ให้คะแนน ก็แยกเป็นงานแต่ละชิ้นไป ไม่ต้องไปเทียบกับใคร หรือถ้าจะ จัดกลุ่มก็อยากให้รวมรถถัง 1/72 เข้าไปกับ 1/48 อีกสักเสกล น่าจะไม่แตกต่างกันนัก

แค่ความเห็นผมนะครับ คือติดใจเรื่องรุ่นรถถัง 1/72 มาหลายปีละ ครั้นจะทำงานเพื่อไปโชว์เฉยๆ ไม่ได้ลุ้นรางวัลอะไร ก็ไม่ค่อยมีกำลังใจทำเท่าไหร่

ส่วนเรื่องระดับคะแนนนี่ผมเห็นด้วยเต็มที่ครับ อาจให้รางวัลคล้ายๆแบบนี้
90-100 คะแนน ได้เหรีญทอง
80-90 คะแนน เหรียญเงิน
70-80 คะแนน ได้ทองแดง

ซึ่งในแต่ละรุ่นอาจมีเหรียญประเภทเดียวกันหลายเหรียญ รุ่นที่มีคนเก่งส่งงานสวยๆกันเยอะกินกันไม่ลง ก็จะได้ทองไปหลายๆงานเลย ไม่ต้องเขม่นกัน ส่วนคนไม่เก่งก็จะได้มีกำลังใจทำเพื่อหวังได้เหรียญเงิน ทองแดงติดมือกลับมาบ้าง แต่ถ้าไม่ได้เหรียญเลยก็แสดงว่างานยังมีโอกาสให้ปรับปรุงอะไรอีกเยอะ

นอกจากนี้ สำหรับคนที่ได้เหรียญทองแดงหรือไม่ได้เลย น่าจะได้ใบสรุปคะแนน กับหัวข้อต่างๆในการประเมิน จะได้รู้ว่างานตัวเองยังอ่อนในขั้นตอนไหน ส่วนพวกเหรียญทองถ้าอยากได้ใบประเมินก็ขอเป็นคนๆไป ไม่ต้องแจกทุกคน เพราะส่วนมากคนเก่งๆไม่ค่อยอยากให้มีคนวิจารณ์งานสักเท่าไหร่ อันนี้ที่ผมสังเกตมานะครับ
kit556 (User)
ประกาศ: 785
graphgraph

.

เรียนเชิญชาว Modeler มาจัดหัวข้อและรายละเอียดแต่ละส่วนสำหรับให้คะแนนกันดูไหมครับ

เผื่อท่านผู้จัดจะได้พิจารณา และเราจะได้เตรียมตัวได้ว่าคณะกรรมการจะตัดสินกันในแนวทางไหน

ขอบคุณครับ

.
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph

kit556 wrote:
enat wrote:

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

และขอเสนอความเห็นเพิ่ม คือผมเล่นรถถัง 1/72 ซึ่งปกติจะไม่มีรุ่นให้ลงไม่ว่างานไหนๆ (บางที่เขาแนะนำให้ลงเป็นไดโอ แต่ผมทำไดโอไม่เป็น และผมว่ามันก็ไม่ค่อยตรงจุดเท่าไหร่) แต่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นระบบให้คะแนน อยากขอให้มีรุ่นนี้ด้วยครับ เพราะเกณฑ์ให้คะแนน ก็แยกเป็นงานแต่ละชิ้นไป ไม่ต้องไปเทียบกับใคร หรือถ้าจะ จัดกลุ่มก็อยากให้รวมรถถัง 1/72 เข้าไปกับ 1/48 อีกสักเสกล น่าจะไม่แตกต่างกันนัก

แค่ความเห็นผมนะครับ คือติดใจเรื่องรุ่นรถถัง 1/72 มาหลายปีละ ครั้นจะทำงานเพื่อไปโชว์เฉยๆ ไม่ได้ลุ้นรางวัลอะไร ก็ไม่ค่อยมีกำลังใจทำเท่าไหร่

ส่วนเรื่องระดับคะแนนนี่ผมเห็นด้วยเต็มที่ครับ อาจให้รางวัลคล้ายๆแบบนี้
90-100 คะแนน ได้เหรีญทอง
80-90 คะแนน เหรียญเงิน
70-80 คะแนน ได้ทองแดง

ซึ่งในแต่ละรุ่นอาจมีเหรียญประเภทเดียวกันหลายเหรียญ รุ่นที่มีคนเก่งส่งงานสวยๆกันเยอะกินกันไม่ลง ก็จะได้ทองไปหลายๆงานเลย ไม่ต้องเขม่นกัน ส่วนคนไม่เก่งก็จะได้มีกำลังใจทำเพื่อหวังได้เหรียญเงิน ทองแดงติดมือกลับมาบ้าง แต่ถ้าไม่ได้เหรียญเลยก็แสดงว่างานยังมีโอกาสให้ปรับปรุงอะไรอีกเยอะ

นอกจากนี้ สำหรับคนที่ได้เหรียญทองแดงหรือไม่ได้เลย น่าจะได้ใบสรุปคะแนน กับหัวข้อต่างๆในการประเมิน จะได้รู้ว่างานตัวเองยังอ่อนในขั้นตอนไหน ส่วนพวกเหรียญทองถ้าอยากได้ใบประเมินก็ขอเป็นคนๆไป ไม่ต้องแจกทุกคน เพราะส่วนมากคนเก่งๆไม่ค่อยอยากให้มีคนวิจารณ์งานสักเท่าไหร่ อันนี้ที่ผมสังเกตมานะครับ

เห็นด้วยกับแนวทางนี้ครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3252
graphgraph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user

ไปด้านบนPage: 123
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.