ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 123
TOPIC: ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี
Re:ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี 5 Years, 2 Months ago  
mon123 wrote:
non wrote:
enat wrote:
ขอแสดงความคิดเห็นซักนิดนะครับ
โดยส่วนตัวผมเองมองว่าของรางวัลเป็นแค่ใบประกาศฯก็พอแล้ว แล้วก็แบ่งเป็รระดับคะแนนไปเลย
เช่น คะแนนเต็ม 100 ถ้าท่านผู้ใดทำได้มากว่า 85หรือ 90 เอาที่หนึ่งไปเลย จะกี่คนก็ได้
จะได้ไม่ต้องมีเรื่องเงินๆทองๆมาเกี่ยวข้อง เพราะถ้ารักงานอดิเรกแนวนี้กันจริงๆ
ไม่ต้องมีเงินมีทองมาเป็นของรางวัลก็ได้

ผมเห็นด้วยนะ แล้วมันจะตัดปัญหาอะไรไปได้เยอะเลยล่ะ จากประสบการณ์

ผมก็เห็นด้วยนะ เงินได้มาเดี๋ยวก็หมด ได้ประกาศมาไว้นอนชมเล่น เป็นขวัญและกำลังใจดีกว่า

เห็นด้วยเปนอย่างยิ่ง ครับ วงการนี้ มิตรภาพ สำคัญกว่าเงิน ฮับ อิอิ
eakvit (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1358
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ว่าด้วยเรื่องงานประกวดปลายปี 5 Years, 2 Months ago  
ผมชอบไอเดียเรื่องเหรียญรางวัลนะครับ แต่อาจต้องเตรึยมเผื่อคนมีฝีมือส่งไว้มากหน่อย
แต่อยากให้เป็นทัวร์นาเมนท์ทั้งปี คือจัดงาน สามหรือสี่ครั้งต่อปี แล้วหาผู้ได้คะแนนสูงสุด เพื่อรับรางวัลใหญ่ปลายปี
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

รางวัลเดียวกลัวคนส่งจะน้อยและบรรยากาศจะไม่คึกคักครับ เรื่องเงินคงไม่สำคัญเพราะค่าซื้อโมเดลแต่ละคนคงมากกว่ารางวัลแน่ๆครับ
ทำเป็นระบบคะแนน+ใบcer หรืออะไรประมาณนี้ ผมจะกดLike+1 ครับ แต่ท้ายสุดเป็นอะไรก็ยังคงทำโมเดลอยู่ดี
ต.ตั้ม (User)
ประกาศ: 651
graphgraph

มีความคิดเหนคล้ายท่าน polar bear แต่คงเริ่มได้ในปีหน้า
ชักชวนมาระดมความคิดเหนกันเยอะๆ เพื่อทางทีมงานผู้จัดจะได้หาแนวทางการจัดงานที่ดีที่สุด
ความคิดเหนเพิ่มเติมครับ

เคยเหนไอเดียการประกวดโมเดลงานนึง จำไม่ได้ว่าครั้งไหนปีไหน ใครเปนผู้จัด แต่ได้เหรียญรางวัลจำลองแบบมาจากกางเขนเหล็ก มันดูดีมากล่ะครับ

ภายหลังจากจบการแข่งขันอยากให้ทำสรุป HALL OF FAME ออกมา ภาพผลงาน ภาพบรรยากาศงาน ใครเปนใคร ได้รางวัลอะไรกันบ้าง แล้วส่งให้ผู้เข้าร่วมส่งผลงานทุกท่าน มันจะเปนงานที่น่าจดจำมากกว่า จัดแล้วปล่อยให้ผ่านไปนะครับ ทำออกมาเปนซีดี น่าจะดีที่สุด
MERLIN (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 152
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/06/05 08:28 โดย MERLIN.

polar_bear wrote:
ผมชอบไอเดียเรื่องเหรียญรางวัลนะครับ แต่อาจต้องเตรึยมเผื่อคนมีฝีมือส่งไว้มากหน่อย
แต่อยากให้เป็นทัวร์นาเมนท์ทั้งปี คือจัดงาน สามหรือสี่ครั้งต่อปี แล้วหาผู้ได้คะแนนสูงสุด เพื่อรับรางวัลใหญ่ปลายปี

ผมชอบอันนี้ครับ ดูน่าสนุกดี เพราะพอเราได้ความเห็นจากกรรมการ ก็นำมาปรับปรุงแก้ไข ทำให้มีการทำงานและพัฒนาอย่างตอเนื่อง แต่จัดบ่อยขนาดนั้ ผู้จัดกับผู้ร่วมงานจะเหนื่อยไหมนี่
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4014
graph

ขอแสดงความคิดเห็นซักเล็กน้อยครับ
การตัดสินผลงานโดยใช้หลักเกณฑ์วัดระดับคุณภาพ (รูบิค) นิยมใช้กับการวัดคุณภาพผลงานได้หลากหลายมิติ และค่อนข้างเที่ยงตรง มีความน่าเชื่อถือ เนื่องจากมีการระบุคุณภาพของชิ้นงานให้มีความสัมพันธ์กับคะแนน โดยจะขอยกตัวอย่างดังนี้ (สมมติ) เครื่องบิน 1/72 ใช้กรรมการ 5 คน คนละ20 คะแนนรวม 100 คะแนน
มี 4 เกณฑ์ พิจารณา 1การประกอบ 2การทำสี 3ความถูกต้อง 4ความเรียบร้อย แต่ละเกณฑ์ 5 คะแนน
แต่ละข้อจะอธิบายระดับคุณภาพตั้งแต่น้อยไปหามาก เช่น การประกอบ
5 คะแนน รอยประกบสนิทดี อุดขัดเรียบ เนียน ไม่มีรอยกาว รอยตัดจากแผงไม่มี
4 คะแนน รอยประกบสนิทดี อุดขัดเรียบร้อย ไม่มีรอยกาว มีรอยตัดจากแผงเล็กน้อย
3 คะแนน รอยประกบสนิทพอใช้ อุด ขัดพอใช้ มีรอยกาว รอยขัด รอยตัดจากแผงเห็นชัดเจน
2 คะแนน รอยประกบห่างเล็กน้อย อุดขัด ไม่เรียบร้อย รอยตัดจากแผงชัดเจน
1 คะแนน รอยประกบ ห่าง อุด ขัดไม่เรียบร้อย รอยตัดจากแผงชัดเจน
จะเห็นได้ว่าในเกณฑ์ให้คะแนนหนึ่งหัวข้อในสี่เกณฑ์ที่กำหนดนั้นจะระบุระดับคุณภาพของชิ้นงานอย่างละเอียด
ซึ่งอีกสามเกณฑ์ที่เหลือก็จะมีลักษณะเช่นเดียวกัน เมื่อนำคะแนนของกรรมการแต่ละท่านมารวมกันก็จะได้ระดับคุณภาพที่น่าเชื่อถือได้ เพราะการรับรู้การมองเห็นมีเครื่องมือกำกับที่ชัดเจน
ค่อนข้างจะวิชาการซักหน่อย แต่คิดการณ์ใหญ๋ต้องรอบคอบ ปิดข้อครหาได้ อันนี้เป็นแค่แนวทางเฉยๆ นะครับพอให้เห็นภาพรวมๆ แล้วแต่จะพิจารณาครับ

ส่วนเรื่องรางวัลไม่มีเงินให้ เห็นด้วยครับ ถ้าจะเป็นเหรียญเงิน ทอง หรืออะไรก็ตาม ดีมากๆครับ ทั้งนี้น่าจะมีการเก็บค่าใช้จ่ายซักเล็กน้อย เช่นค่าสมัคร รายการละ 30 บาท (ค่าโมแพงกว่าเห็นๆ) ทุกอย่างมันมีค่าดำเนินการ ไม่มีของฟรี ไม่ว่าจะเหรียญ ถ้วย ถึงจะหาสปอร์นเซอร์ได้ก็ตามที

ขอบคุณครับ
excho1 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 260
graphgraph

เห็นด้วยกับการมีค่าสมัครซักเล็กน้อย ซึ่งแสดงออกถึงความอยากร่วมกิจกรรม
อย่างน้อยก็ถือซะว่าร่วมกันกิน ร่วมกันเล่น และ ร่วมกันสนุก
enat (User)
ประกาศ: 1576
graphgraph

เรื่องสถานที่ ... ร.ร.มัธยมวัดเบญจฯ ใช้ห้องประชุมได้ ขายของได้ แอร์ เครื่องเสียงอะไรต่างๆ สั่งได้ คุมได้
... ส่วนที่จอดรถก็จอดได้หลายที่อยู่ทั้งจอดในซอย ใน ร.ร. ในวัด หน้าวัด เสียตรงทางเข้ามันแคบไปหน่อย เพราะเนื้อที่จำกัดโรงเรียนอยู่ในรั้ววัดและต้องเข้าซอย (แต่มาบ่อยๆก็จะชินไปเองอย่างเช่นครูที่ต้องมาทำงานทุกวันเป็นต้น)
... จุดบอดอีกข้อหนึ่งคือห้องประชุมของโรงเรียนเป็นสถานที่ปิด จัดกิจกรรมอะไรคนผ่านไปผ่านมาเค้าไม่รู้ว่าทำอะไรกันอยู่ข้างใน ยิ่งไม่ค่อยได้ประชาสัมพันธ์ น้อยคนนักที่จะรู้เรื่อง แต่ทาง ร.ร. ก็ช่วยประชาสัมพันธ์หน้าเสาธงตอนเช้าเกือบทุกวัน 1 สัปดาห์ก่อนมีงาน แต่บังเอิญอีกวันเสาร์ก่อนวันงาน MSOT นั้นที่ห้องประชุมมีกิจกรรมและเรียนเสอนเสริมวันเสาร์ด้วย ทั้งครูและเด็กนักเรียนก็อยากพักผ่อนวันอาทิตย์ ไม่อยากออกไปไหน ...ถ้าใจไม่รักจริงๆก็ไม่ออกจากบ้านมาดูงาน(เท่าที่ผมได้ฟังมานะครับ)

สถานที่จัดงานเสวนา/งานประกวด
... ท่านใดที่รู้จักสถานที่จัดงานที่อื่นๆ ลองเสนอท่านเจ้าบ้านดูนะครับ ผมเชื่อว่ามันต้องมีที่ที่เหมาะสมกว่า ร.ร.มัธยมวัดเบญจบพิตร แน่ๆ ถ้าได้ลองหากันจริงๆจังๆนะครับ ช่วยกันหา เอาที่ไหนก็ได้

เรื่องงานประกวดปลายปี
... จัดแคมเปญ 3 วันคือ วันศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ ซึ่งวันศุกร์นั้นจัดกิจกรรมการประกอบโมเดล แจกโมฯนำมาประกอบเสร็จแล้วเอากลับบ้านเลยเน้นๆ เฉพาะเยาวชนทั้งวันก็ได้กลุ่มเป้าหมายที่เป็นเยาวชนคนรุ่นใหม่ร่วมร้อยสองร้อยคนในวันนั้น เมื่อได้ลองทำโมฯแล้วเกิดติดใจแค่ 10% ของนักเรียนที่ร่วมกิจกรรม พี่ขุมก็พอใจแล้ว ...โครงการนำโมฯเข้าโรงเรียนนั้น พี่สุขุมก็เคยไปติดต่อไป ร.ร. อื่นๆมาก่อนแล้ว แต่ผู้ใหญ่ไม่เวิร์กด้วยต้องล่มไป แต่ทาง ร.ร.วัดเบญจฯ ผู้ใหญ่ท่านเอาด้วย เลยคิดว่าน่าจะใช้เป็น ร.ร. นำร่องเผยแพร่กิจกรรมโมเดลสู่เยาวชนครับ เป็นความคิดส่วนหนึ่งที่น่าสนใจ ผู้ใหญ่เองก็สนใจ
... ส่วนวันเสาร์-อาทิตย์เป็นวันจัดแสดงผลงานและมอบรางวัลกัน ในวันเสาร์-อาทิตย์จะเป็นวันที่เปิดให้บุคคลทั่วไปชมกิจกรรมได้ ซึ่งก็ต้องเน้นการประชาสัมพันธ์ตามสื่อแขนงต่างๆ ให้ได้มากที่สุดล่ะครับ ไม่งั้นก็จะมีแต่พวกเรา จะลงหนังสือโมเดลทอย ฮอบบี้ไทยแลนด์ คอสเพลย์อะไรพวกนี้ FHM MARS ก็ยังได้ แต่พวกนี้ต้องมีสปอนเซอร์มันมีค่าใช้จ่าย เสริมด้วยป้ายไวนีลเข้าไปอีก

... การประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อต่างๆมันก็มีค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น ในเมื่อชมรมไม่มีรายได้ แล้วจะหาเงินสนับสนุนจากที่ไหนได้บ้างล่ะครับ? หรือแค่ประชาสัมพันธ์ผ่านเว็บ ผ่านทางเฟสบุ๊คแค่นั้นก็พอแล้ว?

เรื่องรางวัล
... การมีแค่รางวัลเดียว ผมไม่เห็นด้วยเลยครับ ควรจะมีอย่างน้อยๆก็ที่ 1-2-3 มันมีผลต่อแรงจูงใจในการส่งผลงานเหมือนนะครับ ...รางที่ 1 รางวัลเดียวโอกาสมันน้อยมาก เสียเวลา เปลืองแรงกายแรงใจไปเปล่าๆ อย่างน้อยมีอะไรให้ติดไม้ติดมือกลับบ้านก็ยังดีนะครับ งานประกวดมันมีความคาดหวังต่างกับงานเสวนาทั่วไป
Tidthom (User)
ประกาศ: 1967
graphgraph
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

ผมเห็นด้วยกับพี่ mเล็ก พี่สแนป และพี่กิต และอีกหลายๆท่านครับ การที่แปะชื่อไว้ที่งานมันมีผลทำให้กรรมการคาดหวังกับผลงานของคนที่ตนรู้ว่าเก่ง จนไม่สนใจผู้เข้าประกวดโนเนม และการให้รางวัลเดียวนั้นผมไม่เห็นด้วย เพราะว่าถ้าเรารู้ว่าคนที่เราชื่นชมหรือนับถือว่าเก่งกว่าเราส่งเข้าประกวด บางท่านที่คิดว่าตัวเองยังมือใหม่สู้ไม่ได้ ก็จะไม่มีแรงบันดาลใจหรือไม่กล้าส่งเพราะคิดว่าส่งไปก็แพ้ ไม่ส่งดีกว่า แต่ถ้ามีหลายรางวัล ก็จะมีกำลังใจว่าถึงไม่ชนะอย่างน้อยก็มีลุ้นที่สอง ที่สามบ้างละว้า ส่วนเรื่องเงินราง่วัลนั้นผมคิดว่าหลายๆท่านไม่ได้ซีเรียสเลยเพราะเสียเงินทำโมเดลชิ้นนั้นๆมากกว่าเงินที่เคยได้จากการประกวดอีก แต่หลายๆท่านสนใจเกียรติ และควาานับถือจากคนอื่นมากกว่าเงินเสียด้วยซ้ำ การที่จะได้เกียรตินี้มาได้ต้องมีรางวัล เช่นโล่ เหรียญมาการันตีผลงานเสียก่อน ทำใบประกาศไปเดี๋ยวก็หายครับ แต่ถ้าได้ทั้งเงินทั้งโล่นี่ยิ่งดีใหญ่
sniper (User)
ประกาศ: 2114
graphgraph

บางทีเราก็อยากรู้นะครับว่า
โมที่เราทำไปเนี่ย มันดี มันด้อยตรงไหน
สมควรแก้ไขปรับปรุง อะไรยังไงบ้าง

ถ้าการประกวด เป็นเหมือนกระจกเงา
ใบแสดงผลคะแนน ที่กรรมการได้ตรวจงานของเรา
และมอบใบนี้ให้เราได้เก็บไว้
มันจะเป็นสิ่งที่ทำให้เราได้รู้ ได้เข้าใจ ในสิ่งที่เราได้ทำ
ว่าตรงไหนที่เราทำดีแล้ว ตรงไหนยังไม่ดี
เราจะได้กลับมาทำงานของเรา ให้มันดีขึ้น

ผมมีความรู้สึกว่า ผมไม่ได้อยากเอาโมไปประกวดอ่ะครับ
คือผมแค่อยากเอาโม ไปสอบ
อยากไปวัดความรู้ ความชำนาญ ของตัวเอง
มากกว่าจะส่งไปเอารางวัล หรือ ตำแหน่งอะไรใดๆทั้งสิ้น

ถ้าทำให้งานประกวดโมเด็ล เหมือนกับงานสอบโมเด็ลได้ละก็
ผมจะขอบคุณมากๆเลยครับ
โอ๋61-1 (User)
ประกาศ: 381
graphgraph

...ด้าน กรรมการ ก็ต้องพัฒนาตามผลงานไปด้วยนะครับ หลายท่านไม่ส่งผลงานกันตลอดหลายปีที่ผ่านมา เพราะเหตุว่า กรรมการดูไม่ออกจริง ๆ ว่าเทคนิคใหม่ ๆ เป็นยังไง เพราะเทคนิคตลอดจนความสมจริงของงานในยุค 2013 กับงานยุค 1995 หรือ ยุคเวอลินเดน เฟื่องฟู เป็นที่ยอมรับในต่างประเทศแล้วนะครับ ว่าแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ยิ่งในยุคที่การสื่อสารบนโลกเราแคบลง การตัดสินด้วยเทคนิค สากล ก็น่าจะดีไม่น้อยครับ เพราะเราจะได้ภาคภูมิใจกับผลงานคนไทย เวลาโพสในบอร์ดต่างประเทศ ว่านี้คือ ผลงานที่ 1 ของประเภท......ในงานประกวด.....ของประเทศไทยนะ ซึ่งปัจจุบัน ผมว่ายังนับว่าไกลคำนั้นมาก ๆ ครับ.
puppe85+ (User)
ประกาศ: 122
graphgraph

เห็นด้วยกับการให้เหรียญรางวัลของท่าน kit556 จะไ้ด้แบ่งกันไป
Lop Bt. (User)
http://www.farposst.ru/phpBB2/viewtopic.php?t=7399
ประกาศ: 130
graphgraph

m-lek wrote:
จากที่ได้ฟังท่านเจ้าบ้าน พี่สุขุม กับ แกนนำ แถลง เรื่องงานประกวดปลายปี รายละเอียดที่ได้รับฟังนั้นมันก็ ok นะครับ
แต่มีเรื่องที่กระผมเองกลับมานั่งคิด นอนคิด แล้วก็คิดไม่ตก เลยอยากรบกวนถามเพื่อ (อย่างน้อยก็น่าจะเป็นข้อมูลที่นำไปจัดงานได้ไม่มากก็น้อย)

1. เรื่องงานประกวด
ประเภทของการจัดน่ะ....ผมก็ว่ามันดีแล้วครับ ที่ท่านแบ่งมา ไม่ว่าจะเป็น เครื่องบิน 1/72 1/48 1/32 up รถถัง 1/35 ฟิคเกอร์ 1/35 1/16 เรือ 1/350 1/700 ไซไฟ..... ที่มีที่ 1 รางวัลเดียว

แต่ที่อยากเสนอน่ะครับ มันเป็นเรื่องของการส่งเข้าประกวด ที่บอกว่าไม่ค่อยมีมือใหม่ หรือมือเก่าขี้อายส่งเข้าประกวด จะด้วยเหตุผลที่เจ้าตัวคิดว่าฝีมือเราแค่นี้จะไปสู้คนอื่นได้หรือเปล่า หรือ ไม่ออยากออกตัวกลัวคนจะรู้ว่าทำได้แค่นี้แล้วจะอายคนอื่นเขา......

ผมเองก็คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมที่ในผลงานส่งเข้าประกวดน่ะ ติดแต่ชื่อผลงานกับหมายเลขผลงาน ส่วนชื่อของเจ้าของผลงานนั้น ติดแบบปิดไว้เมื่อผลการประกวดออกมาค่อยประกาศชื่อที่ผลงาน เพราะถ้ามีชื่อที่ผลงงานคนเราก็มักจะไม่สนใจที่เนื้องานมากนัก มัวแต่จะดูว่าคนที่เราสนใจเขาทำอะไรมา จนละเลยการดูรายละเอียดของงาน และอีก อย่าง....สำหรับผู้ที่ส่งงานเข้าประกวดก็จะไม่รู้สึกเกร็ง ที่ผลงงานของตัวเองจะต้องไปตั้งอยู่ข้างๆ ผลงงานที่สวยกว่า หรือของคนที่มีชื่อว่าฝีมือดีกว่า.....

สิ่งต่อมา ก็เรื่องของการจัดให้มีระดับ beginner อันนี้เห็นด้วยครับที่ต้องมี เพราะบางคนเพิ่งเล่น หรือเล่นมานานแต่ห่างหายไปจะได้มีที่ลงประกวดบ้าง.... แต่สิ่งที่กังวล...ก็คือพวกสอดไส้ อ่ะครับ ความหมายคือ.... คนทำก็หน้าเดิมๆมี่มีฝีมือ แต่เอาลูก เอาคนรู้จักมาสวมสิทธิในการประกวด....แล้วบอกว่าเป็น beginner อันนี้จะมีวิธีในการตัดสินอย่างไร หรือ มีวิธีแก้ไขอย่างไร ต้องช่วยกันคิดน่ะครับ

การต่อยอดการประกวด..... ได้ที่ 1 / ได้เงินรางวัล แล้วอย่างไรต่อครับ..... จะมีโอกาสที่จะเอาผลงานของคนที่ได้ที่ 1 ส่งไปประกวดเมืองนอกกับเขาไหมครับ..... อันนี้ผมคิดแบบการประกวด robot ที่ มหาวิทยาลัยต่างๆส่งกลุ่ม น.ศ. เข้าประกวดแล้วคนที่ได้ที่ 1 ก็เป็นตัวแทนไปประกวดที่เมืองนอกอ่ะครับ....... ในวงการโมของบ้านเราผมเชื่อนะครับว่ามีคนเก่ง มีคนมีฝีมืออยู่เยอะ..... แต่ที่ขาดน่ะคือโอกาส ที่จะนำเสนอความสามารถของโมเดลเลอร์เมืองไทย ถ้าสามารถต่อยอดเรื่องนี้ได้มันไม่ยากหรอกครับที่จะขยายกลุ่มคนเล่นหน้าใหม่ได้

2. กรรมการตัดสิน
ผมคิดว่าตามที่พี่สุขุมแจ้งว่าอยากให้ห้องต่างๆ ส่งคนเข้าเป็นกรรมการ 1 คน และ มีคนนอกร่วมด้วยอีก 1 ผมว่ามันก็น่าจะดีนะครับ ..... แต่เกณฑ์การตัดสิน และ คะแนนที่ตัดสิน + คอมเม็นท์ ในการตัดสิน น่าจะประกาศให้ทุกๆคนทราบด้วยว่า ทำไมผู้ที่ได้รางวัลที่ 1 นั้นมีข้อดีอย่างไร เพราะถ้าต้องการให้คนหมู่มากยอมรับในผลการตัดสินก็น่าจะมีการอธิบายเหตุผลประกอบเมื่อได้ตัดสินผลงงานนั้นๆไปแล้ว

3. สถานที่กับการเดินทาง
สถานที่ ok อยู่แล้ว แต่การประชาสัมพันธ์ + แจ้งการเดินทางต้องให้มากกว่านี้อีกหน่อย เพราะได้รับฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆหลายๆท่านนั้น บ่นว่าหาทางเข้ามา+ที่จอดรถได้ยาก ถ้ามีการปรับตรงนี้จะ ok ขึ้น

4. Activity ในงานประกวด+ Option ในงาน
งานประกวดน่าจะมีกิจกรรมหลากหลายนะครับ เช่น การเล่นเกมส์ การแต่งกายแบบคอสเพลย์ (อันนี้เป็นแค่แนวความคิดนะครับ เผื่อจะมีสีสันเพิ่ม)

5.ร้านค้า+การขายของ
ก็ต้องแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ
1. ตัวร้านค้า ผมเชื่อว่าถ้าสามารถนำร้านค้าโมเดล / สี / อุปกรณ์ มาเปิดได้มากขึ้น ก็น่าจะเป็นการดึงดูดคนเข้างานได้มากขึ้น ร้านโมในกรุงเทพ มีอยู่เยอะ..... ถ้าทำได้ก็น่าจะดีมากครับ
2. เปิดท้ายขายของ คนเล่นแบบเราๆ ท่านๆ นั้นบางทีก็อยากจะนำของในกรุของตัวเองมาขาย อันนี้ก็จัดสถานที่ให้เป็นอีกส่วน

ทั้งหมดที่กล่าวมานั้นก็เป็นความคิดเห็นของตัวผมที่อยากนำเสนอเพื่อเป็นแนวทางในการจัดงานที่จะมีขึ้น ถ้าเพื่อนๆคนอื่นมีแนวความคิดอย่างไร ช่วยๆกันแชร์นะครับ อย่าคิดว่าธุระไม่ใช่ ตรูมางานโมเพื่อซื้อโมเพี่ยงอย่างเดียว.... สุดท้ายก้ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าบ้าน พี่สุขุม ทีมงานห้องเรื่อ ท่านทิดถมที่ประสานงานเรื่องสถานที่ ร.ร มัธยมวัดเบญฯ และเพื่อนๆในวงการโมเดลของบ้านเรา ที่ได้ช่วยให้มีงานเสวนาและงานประกวดครับ

เอาตามสะดวกลุงก็พอมั้ง โมก็หิ้วเข้ามา ของแกถ้าไม่เซลล์ก็ไม่ซื้อ แกจัดงาน แกให้รางวัลนี่ก็ใจกว้างสุดๆแล้ว
bonpart2 (User)
ประกาศ: 921
graphgraph

น่ามีประกวด โมกล่อง โมหายาก ใครมีที่คิดว่า เด็ดสุดๆ เอามาประชันกันดีกว่า

โชว์มันทั้งกล่องเลย
bonpart2 (User)
ประกาศ: 921
graphgraph

ขออนุญาตสนับสนุนท่าน redbaron อีกหนึ่งเสียงเรื่องสายตาของกรรมการ แต่จะเป็นเทคนิคใหม่หรือยุคโบราณถ้ามันออกมาสมจริง + สวยงาม มันก็ควรจะได้รางวัลนะครับ ไม่ใช่ตัดสินจากการทำสัมภาระมาวางกองบนรถ แสดงให้เห็นถึงความขยัน ถุย
บางครั้งก็บอกลายพรางมีภาษีดีกว่าสีเดียว แต่พอตัดสินกลับไม่เอาข้อนี้มาคำนึงถึง
บางครั้งมีเกณฑ์ว่าเน้นความสมจริง แต่พอตัดสินบางงานสายพานยางมันลอยขึ้นมาจากล้อประมาณ 1 ซม. อย่างนี้มันควรปรับตกได้แล้ว เพราะขัดกับหลักความจริง
บางครั้งตั้งใจจะเปิดฝาโชว์ด้านใน แต่เสือกทำสีขาวไว้ซะสว่างไสวมองเข้าไปเห็นแต่ความขาว แต่ไม่มีรายละเอียดอะไรเลย ยัง ยังจะกล้าปล่อยให้ติดรางวัล
นี่เป็นบางตัวอย่างที่คณะกรรมการอันทรงเกียรติควรปรับตกทั้งหมด ส่วนเรื่องเงินรางวัลนี่ คนเล่นโมส่วนมากมันมีตังกันอยู่แล้ว (ยกเว้นผม) คงจะไม่อยากได้กันเท่าไหร่ เป็นโล่ห์น่าจะเป็นคตอบได้ดีที่สุดครับ
panzeriv
และอย่างที่ท่าน bonpart2 บอกไม่ได่ออกเงินค่าจัดกันซักบาท เราก็ควรเอาตามคนที่ออกเงินจะดีกว่าครับ
อย่าลืมมี diorama กับ Vignette เป็นคนละประเภทนะครับ เผื่อคนอยากส่งฉากจำลองแต่เบี้ยน้อย หอยน้อย เวลาน้อยจะได้มีทางเดินบ้าง
panzeriv (User)
ประกาศ: 544
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/06/20 14:23 โดย panzeriv.

ไปด้านบนPage: 123
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.