ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

เหตุซ้ำๆ กับงานเสวนา ในทุกๆ ครั้ง
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 123
TOPIC: เหตุซ้ำๆ กับงานเสวนา ในทุกๆ ครั้ง
Re:เหตุซ้ำๆ กับงานเสวนา ในทุกๆ ครั้ง 8 Years, 7 Months ago  
น้อมรับ และ จะนำไปปฎิบัติทุกคำแนะนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเป็นกระจก สะท้อนหลายๆสิ่งที่มองพลาด หรือ ที่ยังไม่ได้ปฏิบัติไปครับ
ท่านใดมีอะไรจะเสริม เชิญต่อเลยครับ
เจ้าบ้าน (Admin)
Webmaster
ประกาศ: 574
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:เหตุซ้ำๆ กับงานเสวนา ในทุกๆ ครั้ง 8 Years, 7 Months ago  
ผมเองยังไม่เคยได้ไปงานนี้กับเค้าเลยครับ พอจะไปก็ติดนู่นนี่นั่นตลอด อย่าท้อใจนะครับ งานดีๆแบบนี้จัดต่อไปเถอะครับ ได้ดูภาพก็ดีใจแล้วครับ
BADBOY (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 256
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

ขอออกความเห็น ในฐานะ ''คนที่เอาโมฯไปโชว์'' ด้วยคนครับ

ผมเองหลังๆมา ก็เอาโมฯไปร่วมงาน ทุกครั้งก็ไม่มีปัญหาอะไร (เสียหายตอนขนมาซะมาก)..........เรื่อง ''คนมือบอน'' เพิ่งจะเจอก็เมื่อ2ครั้งหลังนี่อะครับ

ครั้งแรก ''F-16 ไทเกอร์มีต'' อันนี้ ผมไม่เห็นกับตาตัวเอง แต่มีท่านอื่นเห็น ว่ามีเด็กมาแงะคานูปี้ แต่ห้ามไว้ทัน
ครั้งสอง ''T-33 ตัวไทย2ตัว'' อันนี้ ผมไปทานข้าว ข้างนอกงานฯ กลับมา เจอว่า โมฯวางไม่ตรงกับที่ ผมวางไว้แต่แรก แต่ก็ไม่ได้เสียหายอะไร

........ตัวผมเอง ไม่แอนตี้เด็ก นะครับ ผมว่าดีซะอีกที่ผู้ปกครองสนับสนุนให้มาดูงานฯประเภทนี้ แต่ควรบอกเขาว่า อันไหนจับได้อันไหนจับไม่ได้ เรียนรู้กันไปไม่ว่ากัน.............ถ้าเกิดงานผมเสียหายไป เพราะเด็กมือบอน นิดๆหน่อยๆ พอให้อภัยกันได้ก็อภัยกันครับ ไม่ซีเรียส.........โมฯ เสียหาย นี่มันคู่กับ ชาวเราๆท่านๆกันอยู่แล้วครับ (ผมหยิบ ''กาวตราช้าง'' ติดไปงานฯด้วยทุกครั้ง กันพลาด)

.........แต่ ''ผู้ใหญ่มือบอน'' นี่ ผมก็ไม่รู้จะพูดไงดีนะครับ เห็นมาบ้างเหมือนกัน......ส่วนตัวผม จะให้ จับหรือหยิบ ก็เมื่อเห็นว่า ผมไว้ใจท่านผู้นั้น หรือ ท่านผู้นั้นมีประสบการณ์สูงในการทำโมฯ ..........ผมเชื่อว่า ลึกๆแล้ว เจ้าของโมฯคงไม่อยากให้มีใคร มา หยิบจับ งานของเรา หรอกครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

สุดท้้าย แนะนำว่า
1. กั้นเชือก ให้ห่างจากโต๊ะแสดงงาน ให้ห่างพอสมควรจากมือเด็ก (ถึงจะช่วยไรไม่ได้มาก แต่มันก็เป็น มารยาทของผู้ชม ที่จะไม่ลอด หรือ เอื้อมมือไปสัมผัสโมฯ)
2. เอาป้าย ''ห้ามจับ'' มาติดไว้ รอบๆ โต๊ะแสดงผลงาน
3.ถ้ามีเหตุ เด็กทำ งานโมฯ เสียหายให้ ผู้ปกครองรับผิดชอบ แก่เจ้าของงาน นั้นๆ ตามความเหมาะสม

ทั้งหมดนี้เป็น หลักสากลที่ งานแสดงโมเดลทั่วไป ควรมีครับ

(สุดท้าย) เป็นกำลังใจให้ ''พี่กอล์ฟ'' เจ้าบ้านฯ และ ทีมงาน ครับ............ไม่มีท่าน พวกเราก็คงไม่มีวันนี้ครับ

กอล์ฟ
72nd (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 743
graphgraph
[ยันสว่าง สตูดิโอ]

ปัญหาโมเดลเสียหายผมเจอประจำเลย หลายท่านอาจสงสัยสัยว่า(มัน)เอามาโชว์ด้วยเหรอ(วะ)เพราะมันเสียหายตั้งแต่ใส่รถมาแล้วครับท่าน ต้องมีต้องนี้หักตรงนั้นพัง ก่อนถึงงานทุกที ก่อนออกบ้านระวังแค่ไหน แต่พอถึงงานพังก่อนทุกทีเลย เลยไม่ทันโดนเด็กรุมสกัม ตั้งใจว่างานครั้งหน้าจะได้เห็นโมเดลฝีมือห่วยๆของผมบ้างครับ

แต่เป็นกำลังให้ท่านเจ้าบ้าน และ ทุกท่านที่เอาโมมาโชว์ครับ เพราะไม่มีท่านก็ไม่มีงานครับ
area88 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 39
graphgraph

ผมคือผู้เสียหายจากงานครั้งที่แล้วครับ...งานครั้งล่าสุดไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเพราะโต๊ะเรือมีบอดี้การ์ด(ยาม) พลัดกันเฝ้าโต๊ะครับ...ขอเสนอให้ทางผุ้ที่จะนำงานมาโชว์ ทำป้ายเตือน(ป้ายกระดาษธรรมดา ๆ นี่แหละครับ) ว่าห้ามจับ น่าจะพอช่วยได้
Veerasak (User)
ประกาศ: 1379
graphgraph

area88 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 39
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/10 07:50 โดย area88.

เพิ่งเข้ามาอ่าน วันงาน โต๊ะเรือ น่าหวาดเสียวที่สุดครับ เพราะครั้งนี้ เปลี่ยนจากแผ่นน้ำ มาเป็นผืนผ้า ผืนยาว เพราะต้องการให้ เป็นผืนน้ำ ที่ไร้รอยต่อ เพื่อให้เข้ากับ โครงการ รวมกองเรือรบญี่ปุ่น ที่ไปถล่มเพิร์ลฮาเบอร์
พอจัดโต๊ะ เสร็จเท่านั้นแหละ เห็นปัญหาที่กำลังจามาเยือนเลยอะ
ถ้ามีเด็ก หรือผู้ใหญ่ ที่ไม่ทันระวัง ไปเกียวเอา ผ้าผืนนี้เข้า รับรองได้เลยว่า เรือจมทั้งกอง ชาวนาวีคงได้ กันระงมทั้งงาน

ชาวห้องเรือ เลยต้องจัดเวรยาม เฝ่ากัน ตลอดทั้งงาน

แถม ช่วงบ่าย ก่อนงานเลิก ก็มีผู้ปกครองท่านหนึ่ง พาเด็กชาย หน้าตาน่ารักๆ มายืนชมกองเรือ ผมเลย บอกกับผู้ปกครอง ท่านนั้น แบบสุภาพ(อาจ จาเป็นชาวโมเหมือนกัน) ให้ช่วยระวังน้องด้วยนะครับ เพราะถ้าน้อง ชื่นชม แบบใกล้ชิดเกินไป อาจทำเจ้าของงาน ได้ แต่รวมๆ แล้วโต๊ะเรือ ก็ผ่านพ้นวิกฤต มาได้เรียบร้อยดีครับ เพราะพวกเรา ช่วยๆ กัน
ยังไง ก็ต้องขอขอบคุณเจ้าบ้าน อีกครั้งครับ สำหรับการจัดงานกิจกรรม ที่ทุกครั้ง ก็ผ่านมาด้วยดี เป็นกำลังใจเสมอครับ

ป.ล.
มายืนยันครับ ว่าท่านนีโอ แอบชอบเด็กจริงๆ โดยเฉพาะ คนในเครื่องแบบ
eakvit (User)
ประกาศ: 1358
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/10 13:36 โดย eakvit.

เข้าใจหัวอกคนโมเลยครับ งานหน้าคงมีมาตราการดีๆมาป้องกันๆนะครับ
VTBD (User)
ประกาศ: 617
graphgraph

อย่างที่น้าโอ๋บอก ....เคยทำป้ายห้ามจับแล้วครับ
เหมือนยิ่งห้ามก้อยิ่งอยากลอง มันก้อจับกัน ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่
ส่วนใหญ่คนที่มาสัมผัส คือพวกที่ไม่ได้เล่นโมเดล
สิ่งที่จะทำได้คือ ต้องช่วยกันดูแล ครับ.....
ต่อให้กั้นคอก เชื่อว่าจะต้องมีมุดมาจับแน่ๆ
นอกจาก ขึงลวดหนาม ต่อไฟฟ้า ...รับรอง ไม่มีมาจับให้เสียหาย....
ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

เอาเป็นว่าครั้งนี้ให้อภัย แล้วกันครับเรื่อง Vixen ที่ผมนำมาตั้งแสดงให้ชม ผมก็แค่โดนนายบ่นนิดหน่อยว่าทำไมไม่ดูแลของให้ดี ผมก็ได้แต่ยิ้มหัวเราะแหะ และรับปากว่าจะดูแลอย่างดีถ้าจะเอางานนายมาให้ชมในครั้งหน้า ครับ....

คราวหน้าว่าจะนำปืนใหญ่ยักษ์ ยาว 1 เมตรกว่าๆ (Dora Rail Gun scale 1/72 ของ HobbyBoss ไปให้ชขมกันไม่รู้จะได้รับอนุญาตอีกหรือเปล่า น้ออออ..

ต่อไป เป็นเรื่องเสนอแนะครับ ผมมีความเห็นว่า ชิ้นงานอยู่ใกล้มือมากเกินไป และกระจายออกไปทำให้เจ้าของหรือสมาชิกช่วยกันดูแลไม่ทั่วถึง

ลองพิจารณาจัดโต๊ะใหม่ได้ไหมครับ

จัดโต๊ะเป็นกลุ่ม แล้วนำงานวางไว้ด้านใน ให้มีระยะห่างจากขอบโต๊ะ หรือวางโต๊ะเป็นกันชน โดยรอบ ไม่ให้มือเอื้อมถึง น่าจะป้องกันพวกมือปรารถนาไม่ดี ทั้งมือผู้ใหญ่ และมือเด็กได้ เพราะว่าโต๊ะก็กว้างตั้ง 60 ซม. แล้ว ถ้าเอื้อมมือมาจับได้ อยู่ใกล้ๆ จะตีมือให้ดู ...

คราวหน้าจะเก็บก้านมะยมไปด้วยสักกำนึง พร้อมติดป้าย ไม้ตีมือ

ขอบคุณ
MW
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/11 01:22 โดย modelworld.

อยากเห็น Dora มากเลยครับท่าน MW แนะนำเพิ่มเติมครับ โซ่ แส้ กุญแจมือ
graphgraph

รู้สึกว่า จะมีประสบการณ์กันแทบทุกคน สงสัยคงจะต้องมีการป้องปราม สำหรับงานรอบหน้าละครับ
Neonardo da vinci (User)
ประกาศ: 2723
graphgraph

เอาแถบแดงๆกันเลยดีไหมคับ
PAKIN (User)
ประกาศ: 179
graphgraph

ท่าน badboyบอกว่าใช้ โซ่ กะ กุญแจมือ

ผมกลัวข้อหากักขัง หน่วงเหนี่ยวนะคะรับ .... เท่าที่เคยเห็นของ 2 สิ่งนี้เขาใช้ในห้องนอนใช่ไหมครับ อิ อิ ...

กระทู้ชักเริ่มเบาแล้ว เริ่มเบา แล้วประเด็นเริ่มเปลี่ยนแล้ว...????
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph

555 นึกว่าเป็นเครื่องมือที่ใช้ในวิธีการป้องกันเด็กน้อยน่ะครับ ถ้าใช้ในห้องนอน อาจต้องเพิ่ม เทียนไข น้ำมันพราย เข้าไปครับ ท่าน MW อ่า จบกัน...ว่าแต่มีการตีกระแสการจัดงานที่ซีคอนกันรึยังครับ ใกล้บ้านผมคงไปแน่นอนเลยครับ ปีที่แล้วก็ไปมาครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 123
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.