ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ผลิตภัณฑ์สำหรับงานโมเดล Solvento Products : ...ทินเนอร์ผสมสี Acrylic Flo , ทินเนอร์ผสมสีอีนาเมล Enamel Flo , กาว MAC
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 123
TOPIC: ผลิตภัณฑ์สำหรับงานโมเดล Solvento Products : ...ทินเนอร์ผสมสี Acrylic Flo , ทินเนอร์ผสมสีอีนาเมล Enamel Flo , กาว MAC
*
Re:ผลิตภัณฑ์สำหรับงานโมเดล Solvento Products : ...ทินเนอร์ผสมสี Acrylic Flo , ทินเนอร์ผสมสีอีนาเมล Enamel Flo , กาว MAC 7 Years, 8 Months ago  
ตอบแทนนะพี่หมู

ใช่ได้ครับท่าน kooklik
แถมยังไว้ใช้ล้างสีออกจากตัวโมได้ด้วย ......
ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

The administrator has disabled public write access.

Re:ผลิตภัณฑ์สำหรับงานโมเดล Solvento Products : ...ทินเนอร์ผสมสี Acrylic Flo , ทินเนอร์ผสมสีอีนาเมล Enamel Flo , กาว MAC 7 Years, 8 Months ago  
ขอขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เคยใช้ กำลังจะใช้ และชื่นชอบผลิตภัณฑ์ของ SOLVENTO นะครับ
Mo Recon (Moderator)
Moderator
ประกาศ: 100
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/08/03 11:58 โดย Mo Recon.
The administrator has disabled public write access.

น้องดำ wrote:
ผลิตภัณท์ที่เคยใช้คุณภาพดีมาก โดยเฉพาะน้ำยาช่วยติดรูปลอกชอบที่สุด

แต่ขอให้ปรับปรุงบรรจุภัณท์หน่อยครับ
เพราะล่าสุดฝากคนซื้อน้ำยาติดรูปลอกมาและส่งพัศดุEMSมาให้ เมื่อมาถึงมือเหลือแต่ขวดเปล่า เศร้าเลย

ขอบคุณครับ ท่านน้องดำ(คุณหมอต้อม)ที่ชื่นชอบผลิตภัณฑ์จาก SOLVENTO โดยเฉพาะน้ำยาช่วยติดรูปลอก

เรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น ผมจะติดต่อเพื่อแก้ไขปัญหาที่คุณหมอพบโดยตรงทาง EM นะครับ
ถ้ายังไม่ได้ทิ้งขวด ช่วยแจ้งชื่อรุ่นของ (Decal Fitter # 450 or 550 or 600)
และรหัสที่ผลิตด้วยครับ(อยู่ด้านบนตรงป้ายราคา) ชื่อร้านค้าที่ท่านซื้อ
และดูใต้ฝาว่าเป็นรุ่นที่มีซีลกันรั่วแบบไหนครับ(แบบที่1 : สีขาว แบบที่ 2 : ใส แบบที่ 3 : สีฟ้า)
เพื่อการตรวจสอบ และสอบสวนหาต้นเหตุของปัญหา เพื่อการป้องกันการเกิดปัญหาซ้ำในอนาคตครับ

ปกติ ตามที่ผมเคยทดสอบไว้ เมื่อปิดฝาสนิท แล้วทดลองพกในเป้ไปในที่ต่างๆ ทั้งวัน ไม่เคยเจอการรั่วเลยนะครับ
เรื่องน้ำยาช่วยติดรูปลอกที่รั่วหายหมดขวดนั้น ถ้าฝาถูกเปิด แล้วปิดไม่สนิท อาจจะเกิดแค่การรั่วซึมบางส่วน จนถึงรั่วหมดขวดได้

สรุป ผมสงสัยว่าขวดโดนเปิด แล้วปิดไม่สนิทก่อนส่ง ลองอ่านเหตุผลที่ผมชี้แจงเพิ่มเติมด้านล่างก่อนนะครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้น ผมสงสัยว่าต้นเหตุ น่าจะไม่ใช่การบรรจุภัณฑ์จากโรงงานนะครับ แต่อาจเกิดจาก Human Error จากร้านค้า หรือ ผู้จัดส่ง
ลองอ่านมาตรฐานการทำงานของ SOLVENTO และข้อสัณนิษฐานของสาเหตุจนจบก่อนนะครับ

ขอเรียนชี้แจงในเรื่องมาตรฐานการทำงานที่ทาง SOLVENTO ปฏิบัติ ก่อนนำสินค้าวางตลาดเพื่อความเข้าใจอันดีนะครับ

ในเรื่องบรรจุภัณฑ์และฝาปิดของสินค้าทุกชนิดของSOLVENTO เราคำนึงถึงมาตรฐานการผลิตที่ดีเสมอ

ฝาปิดขวด : สามารถเปิด และปิดได้สะดวกไม่ติดขัด หรือ ฝืด ต้องมีความเหนียวแข็งแรง
เมื่อบิดปิดฝาจนแน่น ต้องไม่แตก หรือ หลวมหลุดจากเกลียวยึดขวด

ซีลรองในใต้ฝาเพื่อกันรั่ว : ใช้แบบเดียวกับซีลกันรั่วที่ใช้ในอุตสาหกรรมอาหารและยา

การปิดฝา : ปิดฝาจนแน่นสนิททุกขวดก่อนส่งไปจำหน่าย

การซีลฝาภายนอก : เพื่อป้องกันการแอบใช้ของพนักงาน

การทดสอบการขนส่ง : โดยพกขวดผลิตภัณฑ์ที่ทดสอบ เดินทางไปทำธุระในที่ต่างๆ ตลอดทั้งวัน
ในเป้ที่สะพายติดตัว แล้วกลับมาประเมินผลฝาและซีลกันรั่วที่ใช้ พบว่าไม่มีการรั่วของน้ำยาจากฝาเลย

การควบคุมคุณภาพและการตรวจสอบสินค้าย้อนหลัง : ใส่รหัสการผลิตกำกับที่สินค้าทุกชนิดทุกรุ่น
อยู่ที่ด้านบนของป้ายราคา(Lot No : yymmddSC)

ดังนั้น ตามมาตรฐานการทำงานด้านบรรจุภัณฑ์ และการทดสอบต่างๆ ที่ได้ชี้แจงไปนั้น เป็นการยากที่จะเกิดการรั่วของน้ำยาจากขวดได้

แต่สาเหตุที่น่าจะเป็นไปได้ คือต้องมีการคลายตัวของฝาโดยอาจจะถูกเปิด ดูน้ำยาในขวดก่อนส่งทางไปรษณีย์
หรือเปิดขวด(รุ่นที่ยังไม่ได้ซีลฝาขวด) แอบเอาน้ำยาไปใช้โดยพนักงานของร้านค้าแล้วปิดไม่สนิท
(ที่เขียนแบบนี้เพราะผมตรวจสต็อคที่ร้านค้าแล้วเจอน้ำยาที่ติดรูปลอกหายไปเกือบครึ่งขวด เมื่อเทียบกับขวดที่เก็บไว้ในสต็อคของบริษัท ในรุ่นการผลิตที่ตรงกัน ยังอยู่เต็มขวด)

เมื่อจัดส่งจึงเกิดการรั่วไหลจากขวดได้
Moderator
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2015/08/05 19:27 โดย Mo Recon.

spoon wrote:
ผมซื้อน้ำยาติดรูปลอกมาใช้ เก็บไว้ประมาณ 3 ปี พอจะเอามาใช้อีกทีเหลือแต่ขวดเปล่าคับ ไม่รู้ระเหยไปไหนหมด ตอนนั้นซื้อที่งานเสวนา เซ็งมากๆ

เรียน ท่าน SPOON

ถ้ายังไม่ได้ทิ้งขวดไป ช่วยดูใต้ฝาด้วยนะครับ ว่าซีลกันรั่ว สีอะไรครับ (สีใส สีขาว สีฟ้า)
ผมจะนำมาบันทึกเป็นสถิติครับ ว่าซีลสีไหนดีที่สุด

การที่ ...เหลือแต่ขวดเปล่า น่าสงสัยว่าท่านได้ปิดฝา(ดูเหมือนจะสนิทแต่)ไม่แน่น นะครับ น้ำยาเลยหนี(ตามขนมจีน)ไปหมดครับ

ตามที่ผมเรียนชี้แจงตอบคุณหมอต้อมข้างบนนั้น และรุ่นที่ผมสต็อคเก็บไว้เก่าสุด 15 ปี ยังอยู่ในขวดนะครับ แต่ก็มีระเหยไปบ้าง
ปัญหาการระเหยของน้ำยาจากในขวด ผู้ผลิตเคมีภัณฑ์สำหรับงานโมเดลเจอกันทุกราย

ดูอย่างสี Mr.Color(สูตรทินเนอร์)สิครับ ปิดฝาแน่นสนิทจริงๆ เก็บไว้แค่ปีเดียวเปิดฝาดู สีแห้งเกือบหมดเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังวิจัยเรื่องการป้องกันการระเหยของเคมีภัณฑ์ประเภทตัวทำละลายจากบรรจุภัณฑ์ อีกไม่นานเกินรอ (ประมาณ 1 เทอม)
หลังจากเก็บสถิติว่าซีลแบบไหน สีอะไรดีที่สุด (ที่จริงพอรู้แล้ว แต่ขออุบไว้ก่อน) เราจะแก้ปัญหาพวกนี้ให้ได้ทั้งหมด
และจะเป็นรายแรกของวงการที่แก้ปัญหานี้ได้

ถ้าไปงานที่พิพิธภัณฑ์คราวหน้า นำขวดน้ำยาช่วยติดรูปลอกเปล่าไปด้วยนะครับ จะเติมให้ใหม่ในราคาพิเศษครับ
ลดค่าขวดให้อีกครับ ตามโครงการช่วยลดโลกร้อน(ทางอ้อม) 3 R : Reduce Reuse Recycle
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/08/07 16:00 โดย Mo Recon.

ค้างคาว wrote:
ตอบแทนนะพี่หมู

ใช่ได้ครับท่าน kooklik
แถมยังไว้ใช้ล้างสีออกจากตัวโมได้ด้วย ......

ขอบคุณท่านค้างคาว(น้องนัท)ที่ช่วยตอบคำถาม

พี่ขอตอบเพิ่มเติมอีกหน่อยว่า

ถ้าต้องการล้างสีใหม่และสีเก่า (สีอะคริลิคโมเดล)
ขอแนะนำให้ใช้ Acrylic Cleaner ที่ออกแบบมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
สามารถทำละลายสีได้เร็วกว่า Acrylic Flo เป็นมิตรกับพลาสติกใส (ไม่กัดพลาสติก) กลิ่นอ่อน (Mild Odor) เป็นมิตรกับผู้ใช้ (User friendly)

แถมยังมีคุณสมบัติพิเศษตรงที่สามารถรักษาสภาพสีที่ล้างออกมาให้ใช้งานได้อีก คือ รีไซเคิลสีกลับมาใช้ได้อีกเหมือนทินเนอร์โมเดล
เพียงแต่ความมันเงาจะลดลงหน่อย เหมาะมากสำหรับนำมาใช้ทำสีสำหรับการเวทเธอริ่ง (Weathering Techniques)

ส่วนทินเนอร์ล้างสีอุตสาหรรมทั่วไป จะมีกลิ่นฉุนรุนแรง ล้างแล้วทำละลายสีให้หมดสภาพของการเป็นสีไปเลย
พอแห้ง สีกลายเป็นฝุ่นผง ไม่สามารถเกาะติดผิววัสดุได้ดีอีก
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2015/08/05 19:36 โดย Mo Recon.

ขอบคุณท่านพี่โมรีคอนมากครับที่เข้ามาตอบ
ยังไงเดี่ยวผม PM รายละเอียดไปให้ท่านแล้วกัน ( PMของท่านพี่ผมยังไม่ได้รับนะครับ )
เรื่องการสูญหายของน้ำยาล่าสุดผมก็คิดว่าฝาอาจมีการคลายตัว
ส่วนชื่อผมต้องอ่านแบบภาษาอังกฤษ ไม่ต้องอ่านแบบภาษาไทยครับ

ปล.ท่านพี่หมู ใช้พี่ที่เป็นผู้พันที่จบจาก KU หรือเปล่า )
น้องดำ (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

น้องดำ wrote:
ขอบคุณท่านพี่โมรีคอนมากครับที่เข้ามาตอบ
ยังไงเดี่ยวผม PM รายละเอียดไปให้ท่านแล้วกัน ( PMของท่านพี่ผมยังไม่ได้รับนะครับ )
เรื่องการสูญหายของน้ำยาล่าสุดผมก็คิดว่าฝาอาจมีการคลายตัว
ส่วนชื่อผมต้องอ่านแบบภาษาอังกฤษ ไม่ต้องอ่านแบบภาษาไทยครับ

ปล.ท่านพี่หมู ใช้พี่ที่เป็นผู้พันที่จบจาก KU หรือเปล่า )

สวัสดีครับ คุณหมอทอม(คงใช่แล้วนะครับ)
พี่ส่งข้อความไปทาง EM : อีเมลนี้จะถูกป้องกันจากสแปมบอท แต่คุณต้องเปิดการใช้งานจาวาสคริปก่อน แล้วนะครับ
ตอนนี้ก็กำลังเตรียมข้อมูลจะค่อยๆ ลงในเว็บนี้ และเว็บที่สร้างเฉพาะสินค้าครับ
ใช่แล้วครับ
พี่หมู chem KU 40
Moderator
graphgraph

Mo Recon wrote:
spoon wrote:
ผมซื้อน้ำยาติดรูปลอกมาใช้ เก็บไว้ประมาณ 3 ปี พอจะเอามาใช้อีกทีเหลือแต่ขวดเปล่าคับ ไม่รู้ระเหยไปไหนหมด ตอนนั้นซื้อที่งานเสวนา เซ็งมากๆ

ถ้าไปงานที่พิพิธภัณฑ์คราวหน้า นำขวดน้ำยาช่วยติดรูปลอกเปล่าไปด้วยนะครับ จะเติมให้ใหม่ในราคาพิเศษครับ
ลดค่าขวดให้อีกครับ ตามโครงการช่วยลดโลกร้อน(ทางอ้อม) 3 R : Reduce Reuse Recycle

เห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องการนำขวดเก่ามาแลกส่วนลด
อยู่ขอนแก่นจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
kooklik (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 272
graphgraph

สวัสดีครับ

ขอแจมนิดนึง เรื่องโครงการ 3R ความจริงก็คุยกันมาหลายครั้งแล้วกับท่านหมู แต่ไม่ได้เริ่มสักทีเนื่องจากไม่มีแหล่งให้ information
แก่ลูกค้าเป็นทางการสักที พอท่านเปิดร้าน ก็เคยขอเรียนลูกค้าทุกท่าน ว่า ....

ร้าน ModelWorld ขอสนับสนุนและขอเป็นศูนย์กลาง สำหรับลูกค้าทุกท่าน โดยท่านสามารถนำขวดเปล่าที่บรรจุผลิตภัณฑ์ Sovento
และใช้หมดแล้ว มาเป็นส่วนลด ในการซื้อสินค้าครั้งต่อไปได้...โดยมีส่วนลดตามที่ท่านหมูจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

MW
modelworld (User)
Seller
ประกาศ: 1186
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/22 07:22 โดย Mo Recon.

ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
โอ๋61-1 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 378
graphgraph

ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

สามารถสั่งซื้อได้ผ่านช่องทางไหนบ้างครับ
แล้วก็มีรายละเอียดสินค้าไหมครับ ถ้ามีรบกวนส่งมาที่ อีเมลนี้จะถูกป้องกันจากสแปมบอท แต่คุณต้องเปิดการใช้งานจาวาสคริปก่อน นะครับ ขอบคุณครับ
Hieze (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 157
graphgraph
zhugeliang_81@hotmail.com วันเกิด: 07/05

น้ำยาล้างสีและลอกสี Acrylic Cleaner 7 Years, 8 Months ago  
น้ำยาล้างสีและลอกสี Acrylic Cleaner
หาซื้อได้ที่ไหน ราคา เท่าไร ( กำลังต้องการใช้ )

อีเมลนี้จะถูกป้องกันจากสแปมบอท แต่คุณต้องเปิดการใช้งานจาวาสคริปก่อน
testament2190 (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 2
graphgraph

Re:น้ำยาล้างสีและลอกสี Acrylic Cleaner 7 Years, 8 Months ago  
เรียน ท่าน Hieze และท่าน testament2190

ผมตอบไปทาง e-mail ของแต่ละท่านแล้วครับ ขอบคุณครับ
Moderator
graphgraph

modelworld wrote:
สวัสดีครับ

ขอแจมนิดนึง เรื่องโครงการ 3R ความจริงก็คุยกันมาหลายครั้งแล้วกับท่านหมู แต่ไม่ได้เริ่มสักทีเนื่องจากไม่มีแหล่งให้ information
แก่ลูกค้าเป็นทางการสักที พอท่านเปิดร้าน ก็เคยขอเรียนลูกค้าทุกท่าน ว่า ....

ร้าน ModelWorld ขอสนับสนุนและขอเป็นศูนย์กลาง สำหรับลูกค้าทุกท่าน โดยท่านสามารถนำขวดเปล่าที่บรรจุผลิตภัณฑ์ Sovento
และใช้หมดแล้ว มาเป็นส่วนลด ในการซื้อสินค้าครั้งต่อไปได้...โดยมีส่วนลดตามที่ท่านหมูจะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

MW

เรียน ท่านพี่ MW

ผมขอขอบคุณที่ท่านพี่ MW สนใจจะช่วยสนับสนุนโครงการนะครับ
แต่ผมขอเพิ่มอีก 1R คือ Refill เป็นโครงการ 4R เลยครับ ... ส่วนจะนำผลิตภัณฑ์ตัวไหนทำโครงการอย่างไร
ขอเวลาคิดต้นทุนอีกนิดนึงก่อนนะครับ
ประมาณต้นเดือนหน้าคงจะได้แนวทางมาทำ 4R เรียบร้อยครับ

Mo Recon
Moderator
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/22 07:26 โดย Mo Recon.

ไปด้านบนPage: 123
ผู้ดูแล: Mo Recon
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.