ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

หากระทู้สอนทำโมเดลเครื่องบินด้วยพู่กันกับสี Acrylic(Tamiya)
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: หากระทู้สอนทำโมเดลเครื่องบินด้วยพู่กันกับสี Acrylic(Tamiya)
หากระทู้สอนทำโมเดลเครื่องบินด้วยพู่กันกับสี Acrylic(Tamiya) 6 Years, 6 Months ago  
ส่วนใหญ่ผมเจอของ Fugure1/35 พลปรากฏว่ารูปหายหมดเลย ศึกษาไม่ได้เลยก็จะฝึกใช้ให้คุ้นก่อน airbrush จะมา
มีเครื่องบิน 1/144 ต่อเสร์จแล้ว 4 ลำยังไม่ได้ลงสีเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ
tae16372 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 31
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:หากระทู้สอนทำโมเดลเครื่องบินด้วยพู่กันกับสี Acrylic(Tamiya) 6 Years, 6 Months ago  
list คำถามที่อยากจะรู้มาน่าจะดีกว่านะครับ อันไหนตอบก็จะแนะนำให้ครับ
Lynx (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 488
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:หากระทู้สอนทำโมเดลเครื่องบินด้วยพู่กันกับสี Acrylic(Tamiya) 6 Years, 6 Months ago  
1.ความแตกต่างกาวที่ใช้ในการติดแต่ละประเภท(ฝาขาวม,ฝาส้ม,กาว extra thin,กาวละลายพลาสติก)
2.การขัดโมเดลด้วยกระดาศทราย(อันนี้ไม่ทราบจริงๆว่าต้องใช้เบอร์ไหนในขั้นตอนไหน)
3.อะไรคือ Putty
4.สายไฟที่อยู่ตามเรือและเครื่องบินทำจากอะไรอะครับ
5.การใช้แอร์บรัชขั้นพื้นฐาน และการเตรียมอุปกรณ์
6.อยากรู้ว่าการลงเคลียด้วยสีกระป๋องคืออะไรอะครับ ด้านไม่ด้านมันแตกต่างกันไง
7.การทำ Diorama คลื่นอะครับหาของฝรั่งมันใช้ collagen อะไรไม่รู้ทำ
tae16372 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 31
graphgraph

เอาเท่าที่รู้แล้วกันนะครับ
1.กาวฝาขาวทามิย่า จะแห้งช้า กว่าพวกฝาเขียว และส้มครับ เหมาะกับการทาพื้นผิวบริเวณกว้าง
2.การขัดกระดาศทรายใช้ตอนเราอุดพุตตี้เมื่อแห้งสนิทดีแล้ว หรือขัดเพื่อลบรอยตะเข็บหรือรอยต่อต่างๆครับ
การขัดควรไล่ตั้งแต่เบอร์หยาบกว่าไปหาเบอร์ละเอียด ส่วนตัวผม เริ่มตั้งแต่ 600 แล้วไปจบที่ 800
3.Putty คืออุปกรณ์ทางเคมีที่ใช้ในการอุดรอยต่อของการประกอบโมเดล
4.ไม่เคยทำครับ รอท่านอื่น
5.ลองหาคลิปดูในเน็ตครับ หรือลองเอง ไม่ยาก
6.ก็คือใช้สีเคลือบแบบกระป๋องไงครับ ปกติเคลียร์จะมีแบบกระปุกเพื่อใช้กับแอรืบรัช แต่ก่อนใช้ต้องผสมทินเนอร์ก่อน ส่วนแบบกระป๋องก็พ่นได้เลย ส่วน ด้านไม่ด้านมันแตกต่างกันไง ก็ตาเราจะบอกเราเองครับ
7.ไม่เคยทำครับ รอท่านอื่น
pantyboy (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 148
graphgraph
pantyboy1219@hotmail.com
007

4. ลวดครับ ใช้ขนาดเล็กๆให้เหมาะกับสเกล
6. เคลียร์กระป๋องใช้พ่นเคลือบชิ้นงานครับ มี 3 ประเภท แบบมัน แบบด้าน แบบกึ่งมันกึ่งด้าน แบบมันใช้พ่นแล้วจะเป็นมันเงาแบบพวกสีรถ
Lynx (User)
ประกาศ: 488
graphgraph

ลองตอบดูให้อีกคน เก็บข้อมมูลจากหลายๆที่หลายๆทางแล้วมารวบรวมว่าอะไรเหมาะกับเราที่สุด เทคนิกแต่ละคนก็ต่างกันไปอะไรดีกับเราก็เก็บไว้ อะไรไม่เหมาะก็ปล่อยผ่านไปครับผม

1.กาวที่ต่างกันหลักก็เรื่องแห้งช้า กับแห้งเร็ว
ตัวแห้งช้าจะมีเรซิ่นผสมทำให้แข็งแรงกว่า เนื้อกาวเป็นเจลมากกว่าแห้งเร็ว วิธีใช้แนะนำทาก่อนแล้วประกบ แนะนำทามิย่าดีที่สุด กันเซ่ไม่ได้เรื่อง พวกนี้คือฝาขาว ฝาส้ม(เหมือนฝาขาวแต่บรรจุน้อยกว่า) ส่วนฝาเหลืองไม่เคยใช้น่าจะเป็นสูตรแห้งช้า(กลิ่มเลม่อน)
ตัวแห้งเร็ว ทามิย่าฝาเขียว เนื้อกาวบางเหมาะกับประกบแล้วทากาว เล่นเครื่องบินเป็นหลักจะเหมาะมาก ส่วนกาวละลายพลาสติกแบบไทยๆก็จัดเป็นพวกแห้งเร็ว(มาก) พอใช้แทนได้ ละลายได้ดีแต่เปราะกว่าทามิย่าฝาเขียวครับ

2.ขัดกระดาษทราย วิธีใช้ก็ขัดหยาบจะได้ขัดได้เร็วได้ง่าย ต่อด้วยขัดให้ละเอียดขึ้นเพื่อลบรอย ปรับผิวให้เรียบ
เบอร์ถ้าตามสูตรก็ 400 800 1000หรือ1200 (ยิ่งเบอร์น้อยยิ่งหยาบ) ส่วนตัวผมเองจะซื้อตั้งแต่ 120 240 400 600 800 1200 2000 และใช้อยู่ตลอดเกือบทุกเบอร์(ยกเว้น2000 ใช้น้อยมาก)

3.เอาไว้อุดรอยต่อ ในโมเดลจะมีใช้หลักๆสามตัวคือ
-พุตตี้หลอดเช่นทามิย่าไว้อุดขัดรอยเล็กๆ มีสีเทากับสีขาว
-สีโป้วหรือโพลีเอสเตอร์พุตตี้ ไว้อุดรอยต่อใหญ่ หรือเอามาทำเป็นชิ้นส่วนก็ได้
-อีพอกซี้พุตตี้ หรือกาวมหาอุดตามร้านฮาร์ตแวร์ เหมาะสำหรับปั้น โป้วชิ้นใหญ่ อุดเพื่อเพิ่มความแข็งแรง
นอกจากนี้ที่บ้านเรามีขายก็ของกันเซ่เป็นพุตตี้เหลวบรรจุแบบกระปุกสี

4.ตามเครื่องบินหลักก็ลวดต่างๆครับ ทั้งลวดทองแดง(สายไฟ) และลวดธรรมดาแนะนำลวดทำดอกไม้เพราะเล็กและมีหลายขนาดให้เลือกหรือใช้แกนพลาสติกลนไฟยึดออกมาติดก็พอได้ ส่วนเรือน่าจะเป็นพวกขึงสลิงต่างๆมีหลายวัสดุ ว่างๆเข้าอ่านห้องเรือเลยครับเซียนๆเพียบ ความรู้เป็นตัน

5. อธิบายยาวลองใช้แล้วถามดีกว่า แนะนำว่าหาดูในยูทูปอีกเสียง มีเยอะมาก

6.ก็ตรงตัวเลยครับลงเคลียร์ด้วยสีกระป๋องก็คือพ่นจากกระป๋องโดยตรงแต่สีกระป๋องก็มีแบบบ้านๆเช่น TOA เลย์แลนด์ ฯลฯ สีกระป๋องโมเดลก็มีเดินตามห้างก็เห็นครับ

7.ไม่รู้เหมือนกัน แนะนำว่าเวลาดูงานต่างประเทศต้องรู้จักประยุกต์ครับ บ้านเราเห็นบางคนใช้เรซิ่นหล่อธรรมดาก็ใช้ได้แต่มีเทคนิกทำให้แตกตัวคล้ายคลื่น ผมก็ไม่รู้แต่แนะนำอยากทำอะไรก็สังเกตและค่อยๆประยุกต์มาใช้ครับ
snap (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.