ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามเรื่องน้ำมันคอม ฯ ปั๊มลม / กรองไอน้ำมัน หน่อยครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามเรื่องน้ำมันคอม ฯ ปั๊มลม / กรองไอน้ำมัน หน่อยครับ
สอบถามเรื่องน้ำมันคอม ฯ ปั๊มลม / กรองไอน้ำมัน หน่อยครับ 6 Years, 3 Months ago  
พอดีผมใช้ปั๊มลมคอมเพรสเซอร์ (ซื้อมือสองมาครับ) แล้วระยะหลังมีอาการแปลก ๆ ไปนิดหน่อยคือ

=====================

1. เสียงมันเริ่มดังขึ้น และรู้สึกว่ามันร้อนง่าย ผมสงสัยว่าน้ำมันคอมเพรสเซอร์มันอาจจะพร่องลงไป เลยทำให้การหล่อลื่นไม่ดีเหมือนเก่า ตรวจสอบดูตรงตาน้ำ (เรียกถูกไหมหว่า) ก็พบว่ามันพร่องลงไปเกินครึ่งตามรูปครับ ทีนี้เลยสงสัยว่า

- ลักษณะนี้ถือว่าต้องเติมน้ำมันคอมได้แล้วใช่มั้ยครับ
- และสามารถไปเติมได้ที่ไหนบ้าง หรือต้องไปบอกอะไรที่ร้านเค้าบ้าง
- สามารถซื้อน้ำมันคอมมาเติมเองได้หรือเปล่าครับ เพราะแบกไปๆมาๆ ท่าจะลำบากอยู่

ขออภัย ลืมกลับรูปนะครับ รบกวนตะแคงคอดูหน่อยนะค้าบ T..T

2. ระยะหลัง พอใช้ไปสักครึ่งชั่วโมงมันจะมีไอน้ำมันผสมออกมากับลมเรื่อย ๆ ครับ ซึ่งเท่าที่สังเกตุดู ไอตัวกรองไอน้ำธรรมดาที่ต่ออยู่ เหมือนมันจะไม่สามารถดักไอน้ำมันได้

- ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติของปั๊มคอม ฯ​แบบนี้ หรือว่ามันมีอะไรเสียข้างในหรือเปล่าครับ
- ถ้ามันเป็นปกติแล้วพอจะมีวิธีกรอง หรือป้องกันไอน้ำมันพวกนี้ไหมครับ เคยโทรไปถามทางร้านขายที่กรองเค้าบอกว่าไม่มีตัวกรองไอน้ำมันขาย

ขอบคุณคร้าบบบบบบบ
anubis (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 998
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/12 11:34 โดย anubis.
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องน้ำมันคอม ฯ ปั๊มลม / กรองไอน้ำมัน หน่อยครับ 6 Years, 3 Months ago  
แนะนำว่าให้ลองยกไปที่ร้านซ่อมแอร์ หรือตู้เย็นดีกว่าครับ เพราะตัวน้ำมันคอมเพรสเซอร์ มันจะมีอยู่สองชนิด (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าใช้แบบไหน) ถ้ารู้ชนิดของน้ำมันคอมเพรสเซอร์คราวหน้าก็ไม่ต้องยกแล้วครับซื้อมาเติมใส่เองได้เลย

ปล.กรณีที่ไม่ได้ใช้งานนาน ๆ อย่าทิ้งลมคาไว้ในถังนะครับในอากาศจะมีไอน้ำอยู่ทำให้ภายในถังชื้นและเป็นสนิมได้
Veerasak (User)
ประกาศ: 1379
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องน้ำมันคอม ฯ ปั๊มลม / กรองไอน้ำมัน หน่อยครับ 6 Years, 3 Months ago  
ผมใช้ปั๊มลมของคุณ ต้น มันไม่มีช่องให้ดู ใช้น้ำมัน 134A ช่วยถ่ายรูปปั๊มลมทั้งตัวมาดูก่อนครับ
1 น้ำมันคอม ต้องซื้อให้ตรงกับคอมที่ใช้ มันมีหลายเบอร์
ร้านขายอะหลั่ยแอร์ มีขาย ซื้อมาเติมเองได้ แต่ต้องรู้เบอร์ ถ้าไม่รู้ต้องไปร้าน
2 ลมมีน้ำมันปนออกมา ปั๊มลมมีถังลมหรือเปล่า แต่ถ้าลมออกมาจากคอมโดยตรง ก็มีปนมาบ้าง
tham105 (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 29
graphgraph

...ว่าไปแล้วเรื่องน้ำมันหล่อลื่นในคอมเพรช์เซอร์(ต่อไปจะพิมพ์สั้นๆว่า คอม )มันเป็นไม่ได้เป็นความลึกลับดำมืดอะไร
แต่บางครั้งความเชื่อกับความจริงมันสวนทางกันจนไม่น่าเชื่อครับ แต่ทุกอย่างล้วนมีอยู่ได้เหตุและผลครับ
เดิมทีระบบตู้เย็นนี้เป็นความฝันระดับโลกของมนุษย์ที่จะใช้เก็บถนอมอาหารครับ พัฒนาการมีมามากมายจนยิ่งค้นไปยิ่งตื่นตะลึง แต่ตู้เย็นยุคใหม่ที่เราๆคุ้นเคยในบ้านเราเป็นระบบคอบแบบเฮอร์เมติกครับ ลองใช้คำนั้นในอากู๋ดูจะพบรายละเอียดมากมายครับ แต่ พวกเรากำลังใช้รถอีแต๋นกันครับ ดัดแปลงกันมามากมายจนคนสร้างคอมมาใช้กับตู้เย็นถึงกับหงายเงิบ บอกจะบ้ากันหรือไงที่พวกเราเอามาทำปัีมลม 55555+
ตอบน้องanubis ว่า
1 ควรเติมครับ เพราะ เท่าที่ผมเดินในหนทางนี้มันต้องใช้น้ำมันราวๆ350ซีซีเป็นอย่างต่ำ เพราะ น้ำมันจะหดหายไปทุกรอบที่มอเตอร์หมุนเพื่อเอาไอน้ำมันไปหล่อลื่นระบบวาวล์ข้างในครับ 55555+
2 และ3เติมเองกะด้าย ถ้าทราบชนิดของน้ำมันเดิมที่ใช้อยู่ข้างในนะ

จบเระ ขี้เกียจพิมพ์ มันยาว 55555+
KOHKLB (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 201
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/12 23:34 โดย KOHKLB.

Veerasak wrote:
แนะนำว่าให้ลองยกไปที่ร้านซ่อมแอร์ หรือตู้เย็นดีกว่าครับ เพราะตัวน้ำมันคอมเพรสเซอร์ มันจะมีอยู่สองชนิด (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าใช้แบบไหน) ถ้ารู้ชนิดของน้ำมันคอมเพรสเซอร์คราวหน้าก็ไม่ต้องยกแล้วครับซื้อมาเติมใส่เองได้เลย

ปล.กรณีที่ไม่ได้ใช้งานนาน ๆ อย่าทิ้งลมคาไว้ในถังนะครับในอากาศจะมีไอน้ำอยู่ทำให้ภายในถังชื้นและเป็นสนิมได้

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวคงต้องไปเดินดูหาร้านซ่อมแถว ๆ บ้านดูก่อนครับ

tham105 wrote:
ผมใช้ปั๊มลมของคุณ ต้น มันไม่มีช่องให้ดู ใช้น้ำมัน 134A ช่วยถ่ายรูปปั๊มลมทั้งตัวมาดูก่อนครับ
1 น้ำมันคอม ต้องซื้อให้ตรงกับคอมที่ใช้ มันมีหลายเบอร์
ร้านขายอะหลั่ยแอร์ มีขาย ซื้อมาเติมเองได้ แต่ต้องรู้เบอร์ ถ้าไม่รู้ต้องไปร้าน
2 ลมมีน้ำมันปนออกมา ปั๊มลมมีถังลมหรือเปล่า แต่ถ้าลมออกมาจากคอมโดยตรง ก็มีปนมาบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคร้าบ ขอจดเบอร์ไว้ก่อนนะครับ ^^
ส่วนปั๊มลมมีถังพักครับ รูปตามนี้เลยคร้าบ คือปกติมันก็มีปน ๆ มาบ้าง แต่หลัง ๆ นี่ชักเยอะครับ จนพ่นงานเสียไปหลายชิ้น

KOHKLB wrote:
...ว่าไปแล้วเรื่องน้ำมันหล่อลื่นในคอมเพรช์เซอร์(ต่อไปจะพิมพ์สั้นๆว่า คอม )มันเป็นไม่ได้เป็นความลึกลับดำมืดอะไร
แต่บางครั้งความเชื่อกับความจริงมันสวนทางกันจนไม่น่าเชื่อครับ แต่ทุกอย่างล้วนมีอยู่ได้เหตุและผลครับ
เดิมทีระบบตู้เย็นนี้เป็นความฝันระดับโลกของมนุษย์ที่จะใช้เก็บถนอมอาหารครับ พัฒนาการมีมามากมายจนยิ่งค้นไปยิ่งตื่นตะลึง แต่ตู้เย็นยุคใหม่ที่เราๆคุ้นเคยในบ้านเราเป็นระบบคอบแบบเฮอร์เมติกครับ ลองใช้คำนั้นในอากู๋ดูจะพบรายละเอียดมากมายครับ แต่ พวกเรากำลังใช้รถอีแต๋นกันครับ ดัดแปลงกันมามากมายจนคนสร้างคอมมาใช้กับตู้เย็นถึงกับหงายเงิบ บอกจะบ้ากันหรือไงที่พวกเราเอามาทำปัีมลม 55555+
ตอบน้องanubis ว่า
1 ควรเติมครับ เพราะ เท่าที่ผมเดินในหนทางนี้มันต้องใช้น้ำมันราวๆ350ซีซีเป็นอย่างต่ำ เพราะ น้ำมันจะหดหายไปทุกรอบที่มอเตอร์หมุนเพื่อเอาไอน้ำมันไปหล่อลื่นระบบวาวล์ข้างในครับ 55555+
2 และ3เติมเองกะด้าย ถ้าทราบชนิดของน้ำมันเดิมที่ใช้อยู่ข้างในนะ

จบเระ ขี้เกียจพิมพ์ มันยาว 55555+

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่ ^^ เดี๋ยวจะลองไปสืบค้นดูเพิ่มเป็นความรู้ให้กับตัวเองครับ

เดี๋ยวผมลองพยายามติดต่อไปที่บริษัทตัวแทนจำหน่ายดูก่อนครับ ว่าใช้เบอร์อะไร (เมื่อวานโทรไปไม่มีคนรับ = = ) สงสัยอาจจะต้องรอวันธรรมดา
anubis (User)
ประกาศ: 998
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/13 01:59 โดย anubis.

ของผม ใช้ com ตู้เย็นต่อกับปั๊ม pancake ของ PUMA ใช้ร่วม 5-6 ปี มีปัญหากวนใจน้อยมาก ส่วนนำ้มัน Com ผมใช้ นำ้มันเติม Air รถยนต์ ครับ ไม่มีปัณหา อะไรเลย
pjareanwanit (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 202
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.