ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ตัวปรับแรงดันลม
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ตัวปรับแรงดันลม
ตัวปรับแรงดันลม 6 Years, 1 เดือน ago  
สวัสดีครับ
ผมเพิ่งเริ่มใช้ตัวปรับแรงดันลมกับปั้มลม (แต่ก่อนใช้ลมที่ออกจากปั้มลมอย่างเดียวเลย) พอดีผ่านร้านวัสดุก่อสร้าง
ลองถามดูมีขาย เป็นของจีนแน่ๆ หงายดูข้างใต้มีลูกศรเล็กๆน่าจะเป็นทิศทางเดินของลมใช่ไหมครับ พอลองต่อดูแล้วพ่น มีอาการดังนี้ครับ

1.ตอนที่ยังไม่กดไก เข็มขึ้นมาที่ 1-2 บาร์ ตามที่ตั้งไว้ แต่พอเริ่มกดพ่นสี ลมก็ออกแต่แผ่วลงเรื่อยๆ จนเข็มตกลง
มาที่ 0 กดแช่ได้ประมาณไม่เกิน 5 วินาที ไม่สามารถพ่นยาวต่อเนื่องได้ พอยกนิ้วขึ้นก็เหมือนมีลมใหลเข้ามาในสาย เข็มที่ตัว ปรับก็ค่อยๆ ยกขึ้นเท่าเดิม อันนี้ผิดปกติใช่ไหมครับ

2.เวลาปรับแรงดัน (หลังจากเปิดวาล์วให้ลมออกจากถัง) เราควรกดไกให้ลมออกพร้อมกันไปขณะปรับตั้ง
หรือไม่ต้องครับ

3.ที่กล่องตัวปรับ(มีคำแนะนำนิดเดียว) บอกว่า “PUSH TO LOCK” ตรงตัวหมุน ผมลองกดดูแล้วดังคลิ๊ก
แต่ก็ยังหมุนได้ เลยสงสัยว่า lock อะไรครับ

ปั๊มที่ผมเอามาต่อเป็นตัวกลางๆถึงใหญ่แบบที่ช่างใช้ยิงตะปู เวลาเปิดวาล์วแรงดันจะมาสูงมาก เป็นสาเหตุให้มีปัญหา
ไหมครับ รบกวนสอบถามและขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
khai (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 123
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ตัวปรับแรงดันลม 6 Years, 1 เดือน ago  

ถ่ายรูปมาดูกันจะง่ายฟ่านี้ครับ
ตอบรวมๆก่อน(เพราะยังไม่เห็นรายละเอียดจากรูป) น่าจะเกิดจากกลไกข้างในตัวปรับแรงดันลม น่าจะมีอะไรค้างหรือขยับไม่สะดวกทางแก้ค่อยๆปรับแรงดันเพิ่มขึ้นและลดลงเพื่อให้กลไกขยับตัวได้คล่อง ถ้าใจกล้าๆก็ค่อยๆรื้อดูครับเพราะเคยเจอแบบนี้กับของจีนแดงจากน้องท่านนึงท้ายสุดผมต้องรื้อมาตรวจพบว่าลูกยางเข็มปรับความดันข้างในมันติดไม่ขยับพอรื้อออกให้เข็มขยับได้ก็ใช้งานได้เลยครับ ลองดู
KOHKLB (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 201
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/22 23:45 โดย KOHKLB.
The administrator has disabled public write access.

Re:ตัวปรับแรงดันลม 6 Years, 1 เดือน ago  
ไม่ทราบว่าใช้ปัมพ์ลมแบบไหน มีถังพักหรือเปล่า
ของผมใช้ปัมพ์777แบบไม่มีถังพัก อาการแรกเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่ถึงขนาดใช้งานไม่ได้ยังทำงานได้ต่อเนื่อง
เข้าใจว่ามันควบคุมแต่แรงดันสุงสุดที่ผ่านตัวมัน แต่ ไม่ได้ความคุมให้แรงดันคงที่ เพราะฉะนั้นใช้ไปๆแรงดันจึงตกลงเรื่อยๆ แต่ของผมไม่มีถังพักลมจึงออกมาเรื่อยๆตามที่ปัมพ์มันทำงานได้
ปัจจุบันทั้งตัวปรับแรงดันและกรองไอน้ำเสียไปแล้วแต่ก็ไม่เอาออก ช่วงนี้ก็กลายเป็นปัมพ์น้ำบ่อยๆ
enat (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1577
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2013/05/23 00:00 โดย enat.

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะลองรื้อดูครับ รู้สึกว่าหนักมือเหมือนกันเวลาหมุน
ปรับ แต่ก็ไม่เคยได้จับตัวอื่นเลยเปรียบเทียบไม่ถูก อาจมีอะไรขัดอยู่ ปั้มของผมเป็นแบบมี
ถังพักครับ
khai (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 123
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.