ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช
การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช 1 ปี, 9 Months ago  
พอดีมือใหม่ครับ สงสัยการแอร์บรัชแบบลมย้อนกลับจากในคลิปนี้

เห็นเค้าเขียนไว้ใต้คลิปว่า ต้องถอดเข็มออกมาก่อนการล้างด้วยลมย้อน เพื่อป้องกันเข็มงอ ...การทำแบบนี้จำเป็นมั้ยครับ เพราะว่าหากเราต้องการล้างให้สีเก่าหมด เพื่อจะใส่สีใหม่เข้าไป ก็จะต้องใช้การล้างแบบลมย้อนกลับเพื่อให้ข้างในสะอาด ถ้าต้องเอาเข็มออกมาด้วยจะลำบากไปรึป่าวครับ?? หรือว่าพี่ๆท่านดใพอทราบบ้างครับ ขอบคุณครับ
swirlyup (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 6
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช 1 ปี, 9 Months ago  
ขออธิบายดังนี้ครับ

สำหรับ airbrush 2 จังหวะ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ พอเราเอาอะไรซักอย่าง ปกติใช้นิ้วมือไปอุดปลายปากกาพ่นสี แล้วกดไกพ่น(ดึงไกถอยหลังนิดนึงเหมือนตอนพ่นสี) ลมจะออกตรงปลายไม่ได้ มันก็จะไหลย้อนเข้ากรวยสีขึ้นไป เห็นเป็นฟอง บุ๋งๆๆๆ ในกรวยพ่นสี

ที่เขาบอกให้ดึงเข็มถอยหลังไปนิดนึง ก็ตามนั้นครับ กันมันไปโดนนิ้วเราแล้วงอ (มันจะทิ่มนิ้วเราทะลุซะก่อนด้วยแหละ)

ถ้าอยากรู้มันเป็นยังไง ลองเอาน้ำใส่แอบรัช แล้วลองเล่นดูก่อนก็ได้ครับ

เอาล่ะ ที่นี้ มาในส่วนที่ถาม ว่าทำไมทำไม ต้องทำมั้ย
ผมให้คำตอบแบบนี้ จากที่ผมอธิบายไปตอนต้น วิธีนี้ทำให้ลมไหลย้อนไปในกรวยสี สีที่ค้างอยู่ในหัวปากกา ก็จะไหลกลับไปด้วย แต่มันจะมีสีที่ติดอยู่ตามผนังท่อด้านในปากกา สีพวกนี้มักไม่ไหลกลับไป เพราะมันติดอยู่ และลมที่ไหลย้อนไปเอามันออกมาไม่ได้

วิธีการล้างแอบรัชอย่างง่าย คือใช้ทนเนอร์เปล่า ใส่ลงไป คนๆๆ แล้วก็พ่นทิ่งไปเลยครับ พ่นใส่กระดาษลัง พ่นใส่ผ้าขี้ริ้วก็ได้ มันจะได้ไม่ฟุ้งไปในอากาศ วิธีนี้ล้างได้สะอาดกว่า
(ทินเนอร์ที่เอามาล้าง ถ้ากลัวเปลืองก็ใช้ทินเนอร์ AAA ครับ มันสะอาดไวดี แต่อย่าไปใช้กับแอบริช Iwata Work นะคัรบ พวกนี้มี Oring ทินเนอร์แรงจะไปกัด Oring ใช้ทินเนอร์โมเดลดีกว่า)

อ้าว แล้วไอ้การไล่ลมไปในกรวยสีแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรล่ะ

มีครับ ผมก็ทำตลอด มันช่วยในการผสมสีครับ คือพอเราใส่สีกับทินเนอร์ลงในกรวยจะพ่น ปกติเราก็เอาไม้เอาภู่กันลงไปคนใช่มัย้ครับ แต่อีกวิธีคือให้ลมมันย้อนกลับมาบุ๋งๆๆในกรวยสี สีมันก็จะถูกคนให้เข้ากันได้ สะดวดดีมากเลยครับ
non (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 2292
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2016/04/01 07:12 โดย non.
The administrator has disabled public write access.

Re:การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช 1 ปี, 9 Months ago  
tumman (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 55
graphgraph

Re:การล้างลมย้อน ของแอร์บรัช 1 ปี, 9 Months ago  
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ตอบช้าไปนิสนึงครับ
swirlyup (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 6
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.