ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามเรื่องการอุด/ขัด และการตัดเส้นครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: สอบถามเรื่องการอุด/ขัด และการตัดเส้นครับ
สอบถามเรื่องการอุด/ขัด และการตัดเส้นครับ 1 ปี, 6 Months ago  
พอดีพึ่งหัดต่อโมเดลครับ ทีนี้ได้ต่อโมเดล Scale 1/100 ของ Tamiya โดยพบปัญหาดังนี้
1. ได้ทำการประกอบส่วนหลักๆก่อนโดยหลังจากประกอบแล้วก็พบว่ามีการเหลื่อมกันและบางจุดมีร่องอยู่จึงทำการใช้ Putty ของ Tamiya อุดและขัด แต่หลังจากการอุด (โดยใช้ไม้จิ้มฟันพยายามป้ายให้เล็กที่สุด) และขัดพบว่าได้มีการอุดทับร่องไปจึงได้ใช้ Art Knife พยายามแต่งแต่สุดท้ายก็เบี้ยว อยากทราบว่าปกติในการอุดและขัดมีเทคนิคอย่างไรหรือเปล่าครับ

2. นั้นได้ใช้ Tamiya Panel Line Accent ในการตัดเส้นพบว่าหลายๆจุดนั้นดูเหมือนจะตื้นไปทำให้เมื่อใช้ Cotton Bud จุ่มทินเนอร์เช็ดออกก็จะไปดึงสีออกมาด้วย อยากทราบว่าในกรณีนี้จำเป็นต้องทำร่องให้ลึกกว่าเดิมหรือเปล่าครับ และปกติใช้อะไรในการขุดร่องให้ลึกกว่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ
knuckles_oak (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 2
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องการอุด/ขัด และการตัดเส้นครับ 1 ปี, 6 Months ago  
1. จริงๆการกรีดร่อง บางคนจะใช้คมใบมีด สันใบมีด หรือ P-Cutter ขอแนะนำให้ลองใช้อุปกรณ์ประเภท line engraver/scriber โดยเฉพาะ ยี่ห้ออะไรก็ได้ จะจับถนัดควบคุมง่ายกว่าน่ะครับ

ถ้ากรีดเส้นตรง ใช้ Dymo Tape ช่วย จะให้ผลที่ดีขึ้น

เท่าที่เจอ ธรรมชาติของเนื้อ putty จะไม่ค่อยแข็งแรงพอที่เรากรีดเส้นไปแล้วจะคมสวย ลองซ่อมด้วยการแตะกาวตราช้างถมเส้นตรงจุดที่เบี้ยว แล้วค่อยกรีดเส้นใหม่อีกทีครับ ส่วนตัวผมเองหลายครั้งใช้กาวตราช้างในการอุดรอยต่อ เลยซ่อมร่องสบายหน่อย แต่ต้องออกแรงขัดอีกนิดนึง

2. คงต้องกรีดร่องให้ลึกขึ้น อุปกรณ์ก็เหมือนข้อแรกครับ แต่ลึกแค่ไหนต้องแล้วแต่คนทำจะชอบ เพราะยิ่งลึกมักยิ่งกว้าง บางทีจะดูโอเวอร์ไปเมื่อทำการ wash ตัดเส้น
BlackAce (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1191
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามเรื่องการอุด/ขัด และการตัดเส้นครับ 1 ปี, 6 Months ago  
ตามนี้ครับ

ใช่ครับเนื้อพุตตี้มีผลจริงๆ ส่วนตัวคิดว่ายี่ห้อSquadronหลอดส้มค่อยดีหน่อยครับ แต่กาวช้างก็ใช้ได้ดีและประหยัดจริงๆครับ

ปล.ถ้าเหลื่อมมากหรือรูใหญ่ควรใช้กาวช้างผสมกับอะไรนะครับ

BlackAce wrote:
1. จริงๆการกรีดร่อง บางคนจะใช้คมใบมีด สันใบมีด หรือ P-Cutter ขอแนะนำให้ลองใช้อุปกรณ์ประเภท line engraver/scriber โดยเฉพาะ ยี่ห้ออะไรก็ได้ จะจับถนัดควบคุมง่ายกว่าน่ะครับ

ถ้ากรีดเส้นตรง ใช้ Dymo Tape ช่วย จะให้ผลที่ดีขึ้น

เท่าที่เจอ ธรรมชาติของเนื้อ putty จะไม่ค่อยแข็งแรงพอที่เรากรีดเส้นไปแล้วจะคมสวย ลองซ่อมด้วยการแตะกาวตราช้างถมเส้นตรงจุดที่เบี้ยว แล้วค่อยกรีดเส้นใหม่อีกทีครับ ส่วนตัวผมเองหลายครั้งใช้กาวตราช้างในการอุดรอยต่อ เลยซ่อมร่องสบายหน่อย แต่ต้องออกแรงขัดอีกนิดนึง

2. คงต้องกรีดร่องให้ลึกขึ้น อุปกรณ์ก็เหมือนข้อแรกครับ แต่ลึกแค่ไหนต้องแล้วแต่คนทำจะชอบ เพราะยิ่งลึกมักยิ่งกว้าง บางทีจะดูโอเวอร์ไปเมื่อทำการ wash ตัดเส้น
huatoz (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 204
graphgraph

ขอบคุณมากๆเลยครับ จะพยายามฝึกฝีมือต่อไปครับ ฮ่าๆ
รบกวนสอบถามต่อเลยแล้วกันครับเรื่องขั้นตอนในการทำสีด้วยพู่กัน ในส่วนที่ผมเข้าใจเป็นตามนี้น่ะครับ
1. ทำสี
2. พ่นเคลียร์
3. ตัดเส้น
4. ติด Decal
ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ
knuckles_oak (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 2
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2016/11/29 12:23 โดย knuckles_oak.

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.