ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ
คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ 7 Years, 7 Months ago  
ผมเคยซื้อ 1/48 ของทามิย่านี่งานฉีดพลาสติกดีมากๆ เลยครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ แต่ว่าเมื่อวานไปซื้อของ Hasegawa 1/72 มาไว้ลองพ่นสีหลังจากเพิ่งได้แอร์บรัชมา พอเปิดมางงเลยครับ งานฉีดพลาสติกมีเกินๆ มาเยอะมากๆ ตามรูปเลยครับ

อยากทราบคุณภาพยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ ผมสะดวกซื้อของ Tamiya Hasegawa Academy และ Revell ครับ เห็น Academy ก็ไม่แพงเกินไปดีแต่ไม่เคยลองไม่รู้ว่างานเป็นไงบ้างครับ

มีเกินๆ ออกมาเพียบเลยครับ

เห็นแบบนี้แล้วเพิ่งทำโมเดลครั้งแรกแทบท้อใจเลยครับ กลัวขัดๆ ตัดๆ แล้วมันจะพังเพราะว่าเส้นมันบางๆ เล็กๆ มาก

coolbull (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 40
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re: คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ 7 Years, 7 Months ago  
เคยต่อ afv ของ hasegawa ขนาด1/72 เป็นรุ่นเก่าๆ มีฉีดงานไม่คมบ้าง แต่flash ไม่เยอะขนาดนี้ครับ
ส่วนกรณีนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะเหตุใด
kit556 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 784
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ 7 Years, 7 Months ago  
ยังก่อนครับ อย่าถ้อไปเลยครับ
ขอท้าวความแบบนี้ก่อนดีกว่า โมเดลเล่อรุ่นเก๋าๆ แต่ก่อนหนักกว่านี้มากครับ เนื่องจากโมโบราณหนักหนากว่านี้มากครับ
จนเดี๋ยวนี้แต่ละท่านกลายเป็นยอดฝีมือไปกันหมดแล้ว โมเหล่านี้ละครับเป็นตัวขัดเกลา
ที่บอกมานี้ก็ต้องการให้กำลังใจครับ ว่าโมที่มาแย่ๆอย่าไปหมดกำลังใจกับเขา ทำไปเดี่ยวก็สวยเองครับ และฝีมือเราจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ

มาเข้าเรื่องดีกว่า โมของHasegawa ตัวนี้บล๊อกค่อนข้างเก่าครับ เจ้า Hasegawaเนี่ย บางตัวก็สวยมากครับคมกริบ (ไม่เชื่อไปเปิดกล่อง F-16 ดูครับ)บางตัวก็ต้องทำใจ นักเล่นใหม่ๆต้องลองเปิดกล่องดูก่อนซื้อครับ(ถ้าเป็นไปได้)
แต่สำหรับกล่องนี้ เท่าที่เคยเปิดดูแต่ก่อนก็คมใช้ได้นะครับ สำหรับกล่องนี้คิดว่าผิดพลาดจากการตอนผลิตและครับ ครีบเลยมากไปหน่อย

ส่วนที่บอกว่า Tamiya คมมากนั้น ก็เป็นตัวๆไปอีกเช่นกันครับ ถ้าได้เปิดชุดที่เป็น 1:72 ก็อาจร้องจ้าก ก็ได้ครับ เพราะเขาเอาของอิตาเลรี่มาใส่กล่อง Tamaya ครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อต่างๆที่ถาม โดยความเห็นผมแล้วให้ Academy นำมาตอนนี้ครับเพราะส่วนใหญ่คุณภาพกับราคาสมกันดีมากครับ
สำหรับHasegawa และ Tamaya ก็OK ครับต้องเลือกเป็นตัวๆไป แต่ข้อดีของ2ยี่ห้อนี้คือคู่มือมีรายละเอียดดีมากครับ
ส่วน Revell นั้นมือใหม่ๆอาจลำบากหน่อยครับ ทั้งโมทั้งคู่มือ และราคา

สรุป ไม่ว่าเป็นโมตัวไหนก็ดีทั้งนั้นครับ เจอความยากก็อย่าถ้อไป เป็นตัวฝึกพัฒนาฝีมือเราครับ
ข้อให้สนุกกับการต่อโมครับ สู่ๆๆๆ
อาตมา (User)
ประกาศ: 1597
graphgraph

Re:คุณภาพงานของ Hasegawa 1/72 ไม่ดีอย่างนี้หรือปล่าวครับ ถามยี่ห้ออื่นๆ ด้วยครับ 7 Years, 7 Months ago  
เพิ่มเติมครับ สำหรับ เจ้าครูเซเดอร์นี้ ในสเกล 72 สวยสุดน่าจะเป็นอะคาดิมี่นะครับ
pantyboy (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 148
graphgraph
pantyboy1219@hotmail.com
007

เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับงานพลาสติกโมเดลครับ
อย่างเพิงตกใจ เพราะแย่กว่านี้ก็ยังมีให้เห็นอีกมากครับ

enat (User)
ประกาศ: 1577
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/14 10:04 โดย enat.

อย่าเพิ่งใจเสียไป ตัวนี้ขอให้ตั้งใจต่อดีๆนะครับ งานออกมาสวยบ่ใช่เล่นเด้อ
sakda (User)
ประกาศ: 472
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/11/14 11:10 โดย sakda.

ขอบคุณทุกๆ คนนะครับ ตัวนี้คาดว่าทำแรมปีแน่ๆ เพราะว่าไม่ค่อยว่างด้วย ปกติผมชอบซื้อมาเก็บไว้ครับ ไม่เอามาประกอบเลย นั่งดูกล่องก็สบายใจแล้ว แต่ตอนนี้ซื้อแอร์บรัชมาชุดนึงก็อยากทำสีกับเค้าดูบ้าง เลยไปซื้อตัวนี้มาครับ เพราะว่าเห็นราคามันถูกสุดแล้วจะได้เอามาลองฝึกพ่นสี

ได้ฝึกสมาธิการขัดก็รอบนี้ละครับ
coolbull (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 40
graphgraph

โมฯ F-8 ของ Hase บล๊อกนี้ เกือบ 20ปี ได้มั้งครับ อาจจะเกินกว่านั้น......เป็นธรรมดา ที่เมื่อ เอา โมลเก่า มาฉีดใหม่ขาย......ตัวโมล แม่พิมพ์ อาจจะสึกหรอ หรือ บกพร่อง ไปได้ครับ.......แต่ ฉีดมา เกินได้ซะขนาดนี้ Hase เสียหน้า เจ้าพ่อเครื่องบิน หมดเลย
72nd (User)
ประกาศ: 743
graphgraph
[ยันสว่าง สตูดิโอ]

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2019 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.