ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

matchbox โมเดล สำหรับ.....
(2 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: matchbox โมเดล สำหรับ.....
matchbox โมเดล สำหรับ..... 7 Years, 12 Months ago  
สำหรับคนที่เพิ่งหัดเล่น ราคาถูก ต่อง่าย........ไม่ซับซ้อน......

ยี่ห้อนี้จะ มีการทำสีตัวโมมาให้ 2สี คือ กล่องเล็ก ถ้าใหญ่มาหน่อยก้อ จะมี3 สี ในแผง ครับ
ราคา ณ ตอนนั้น ร้านแสงลักษณ์ 35-65 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
แคตตาลอค ของ matchmox

เครื่องบิน1/72

เครื่องบิน1/32

รถถัง1/76

ทหาร1/72

เรือ 1/700

เรื่องราวของยี่ห้อนี้ก้อจะมีถแข่งนิดหน่อย แต่พอมาปี2530 โดยประมาณ ก็จะมี เครื่องบิน รถถัง ฟิก ออกมาอีกเยอะ.....
แต่ก็ไม่ได้รับความนิยมมากเท่าไหร่ โดยเฉพาะเครื่องบิน 1/72 ออกมาเยอะมากกกกกกกกก........แล้ว ยี่ห้อนี้ก็ตายจากพวกเราไป
ไปโผล่ที่รีเวล บ้าง จีนเอามาทำบ้าง.......เอวัง ด้วย ประการ ฉะนี้ นะโยมมมมมมมมม.......

ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

แก้ไขล่าสุด: 2010/07/23 14:18 โดย .
The administrator has disabled public write access.

Re:matchbox โมเดล สำหรับ..... 7 Years, 12 Months ago  
สวัสดีครับ...ขอร่วมแจมกับท่านค้างคาวด้วยคนนะครับ ประมาณว่าคิดถึงร้านแสงลักษณ์น่ะครับ สมัยก่อนโดดเรียนพิเศษวันอาทิตย์ที่วัดปทุมฯ ไปเฝ้าที่สยามสแควร์ซอย4 ตั้งแต่ร้านยังไม่เปิดจนถึงเวลาเลิกเรียนพิเศษ แต่ไม่ได้เก็บเกี่ยวอะไรมาเลยครับ เพราะสมัยก่อนพ่อผมไม่สนับสนุนให้เล่น ต้องเอาไปซ่อนไว้ในเครื่องซักผ้าบ้าง ใต้เตียงบ้าง เหลือรอดมาน้อยมาก...
sunny k
ส่วนพวกนี้หาพาหนะไม่เจอแล้วครับ
sunny k (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1553
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/07/23 00:11 โดย sunny k.
The administrator has disabled public write access.

Re:matchbox โมเดล สำหรับ..... 7 Years, 12 Months ago  
ขอบคุณครับที่ มาแจม ผม มาแสงลักษณ์ ตอนนั้นยังมีห้องเยวเลยท่าน.......
ซื้อโมต้องซ่อนเหมือนกันเลยยยยยยยยยย
ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

แจมด้วยพี่ ผมมีเรือของ Matchbox อยู่ลำนึง เป็น กราฟสเป 1/700 ไม่กล้าต่อเลย เก็บเอาไว้ขลัง ๆ โมในตำนาน
ครูชนบท (User)
ประกาศ: 2570
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user

...ร้านใหญ่ในฝันที่ได้ซื้อของมา น้อยมาก ส่วนมากได้แค่ยืนดู
เกิดขึ้นตั้งอยู่ เสื่อมสูญดับไป อย่าไปถือมากๆเลยครับมันหนัก
ไอ่ที่ต่อๆมา ผ่านเวลาไปสักหน่อยฝุ่นก็จับ ต้องไปหามาต่อใหม่อีกแล้ว
โมกล่องแรกๆของเรา มักจะไม่ลืมเค้า แม้นว่าซากก็ไม่มีแล้ว
กะแค่กล่องไม่กี่สิบสมัยนั้น ยังยากเลย สมัยนี้กลับกันเลย
...ผ่านแล้วก็ผ่านไปครับ มาอยู่ในวันนี้ให้มีความสุขดีกว่าครับ...
KOKLB (ผู้เยี่ยมชม)

ขอร่วมด้วยครับ wessex ของ matchbox ตัวนี้เพิ่งเสร็จหลังจากอยู่ในตู้มานานมาก ตัวโมมีลายนูนจางๆ
นิดเดียว ใบพัดราบเรียบ ต้องเดินลายช่วยนิดหน่อย แต่ทำแบบพับหางได้ ส่วนสีไม่ตรงใบต่อ สีส้มกำลัง
จะเสื่อมเลยเอามาใช้ซะก่อนนะครับ..
khai (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 123
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/07/23 20:48 โดย khai.

มาร่วมแจมครับ กระทู้นี้ เป็นเหมือนรวมมิตรรัก นักเพลง ของร้านแสงลักษณ์ ของผม ยังเหลืออยู่บางส่วน หายเป็นกล่องๆ ระหว่างย้ายบ้าน ก็มี เศร้าเลยครับ
ทีเหลืออยู่ตามรูปครับ

eakvit (User)
ประกาศ: 1358
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/07/24 00:30 โดย eakvit.

Re:matchbox โมเดล สำหรับ..... 7 Years, 11 Months ago  
ครูชนบท wrote:
แจมด้วยพี่ ผมมีเรือของ Matchbox อยู่ลำนึง เป็น กราฟสเป 1/700 ไม่กล้าต่อเลย เก็บเอาไว้ขลัง ๆ โมในตำนาน

ตัวนี้ตอนเด็กๆผมก็เคยต่อครับ ต่อแบบเด็กๆ หายไปตอนน้ำท่วม...เห็นแล้วคิดถึงจัง
pich (User)
ประกาศ: 504
graphgraph

Re:matchbox โมเดล สำหรับ..... 7 Years, 11 Months ago  
เห็นชาวโมท่านอื่นเก็บตัวเก่าๆไว้ดีจัง ของผมหายแซ๊บไปหมดตอน ไปอยู่ข้างนอกหลายเดือน มาอีกทีโดนทิ้งไปหมดแล้วเพราะห้องถูกทำใหม่ หนังสือเก่าๆก็ไปหลายเล่ม.. เสียดายจัง ส่วนMBนี่คือครูผมเลยครับ แต่โมตัวแรกเป็น Hellcat ของ Airfix ซื้อที่ไดมารู เพราะดันคิดว่ามันคือ Corsair แห่ง"ฝูงบินแกะดำ"ที่ฉายทางช่องสามตอนโน้น ,ต่อเละเทะครับแถมยังดัดปีกให้ดูเหมือนคอแซร์อีก(นึกว่าฝรั่งทำพลาด) สติ๊กเกอร์ไม่ต้องพูดถึง แกะจนกระดาษทะลุ มารู้แจ้งก็ตัวที่สามอีกปีต่อมาตอนบ้านน้ำท่วมแล้วผมโมโหที่แกะไม่ออกซักที เลยโยนทิ้งน้ำ พักใหญ๋เห็นมันหลุดลอยน้ำม้วนขึ้นมา เลยรู้ว่ามันต้องแช่น้ำ

แต่ยังไม่วายฉลาดน้อยอีก ,ตัวต่อไปผมก็เอาทั้งแผ่นไปแช่น้ำในขัน รอจนมันลอยม้วนต้วนขึ้นมา แล้วค่อยจับคลี่ออกมาแปะทีละชิ้น... เฮ้ออออ แต่นั่นคือความสนุกครับ สมัยก่อนก็ไม่รู้จะถามใคร หนังสือก็มีตามนิตยสารทางทหาร เช่น ยุทธสาร,ยุทธภูมิ,วีรกรรม....อะไรประมาณนั้น จำไม่ได้แล้วครับ แถมตอนซื้อก็ต้องซ่อนสุดฤทธิ์ ไม่งั้นโดนตีตาย ก็แปลกจริงๆทำไมพ่อแม่สมัยก่อนแอนตี้โมเดลมากๆก็ไม่รู้ เดาว่าสาเหตุสำคัญคือผู้ใหญ่ดูมันเป็นของฟุ่มเฟือยและแพงมากมั๊งครับ แต่ช่วงนั้นเรามัน"เสพติด"ซะแล้ว เลยมึนๆเล่นมากระทั่งตอนนี้ที่มีเงินซื้อได้อย่างไม่ต้องเกรงใจใคร แต่ดันไม่มีเวลาและขี้เกียจทำ.. ซะงั้น
coolguy (User)
ประกาศ: 1678
graphgraph

ของผมก็มีครับ เป็นรถเกราะล้อยางของอังกฤษตอนนี้เหลือเเต่ซากนอนเเอ้งเเม้งอยู่ในบ้านยังไงเดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ได้ชมนะครับบ ^^
thiwaphanp (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 116
graphgraph

ท่าน Coolguy ครับ ท่านและสมาชิกอีกหลายท่านไม่โชคดีเหมือนอย่างผมที่มีผู้ปกครองที่ถึงแม้ว่าจะไม่สนับสนุนแต่ก็ไม่ขัดขวางแต่อย่างไร อาจเป็นเพราะว่าหมกมุ่นอยู่กับมันจนไม่ซนไม่เถลไถลไม่เที่ยวนอกบ้านเก็บเงินได้ก็ซื้อโมฯและซื้อหนังสืออ้างอิงจนภาษาอังกฤษพอจะใช้ได้จนคุณอาหนีบเอาตัวไปช่วยค้าขายที่ออสเตรเลียทีนี้ก็มันผมละเพราะสมัยนั้นมีสายการบินถูกที่สุดมีแค่3สายที่เป็นพันธมิตรกันบินระหว ่างกรุงเทพฯ-ซิดนีย์ คือ คาเธ่ย์,การบินไทยและสิงคโปร์เปลี่ยนตั๋วกันได้ แหง๋ละครับผมก็ต้องเลือกคาเธ่ย์เลือกเอาวันที่มันไม่มีไฟลท์บินตรงต่อไปซิดนีย์มันจะให้คูปองพักโรงแรมพร้อมอาหารเช้าฟรี1คืนวันรุ่งขึ้นตอนค่ำๆถึงค่อยออกบินไปซิดนีย์ทำอยู่หลายปีครับเกือบจะจะไม่เหลือเงินเลยเพราะซื้อโมฯหมด ตอนย้ายบ้านจุกเลยคร้าบ...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2578
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.