ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย
Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย 7 Years, 9 Months ago  
เมื่อสมัยก่อนโน๊นนนนน.....โมโกรม เป้นโมเดล ที่มีรายละเอียด ดีที่สุด โดยเฉพาเครื่องบิน เช่น เอฟ 5e/f เอฟ 100 102 106
เอฟ16 xl เป็นต้น ที่บอกว่าละเอียดเพราะ คอกพิท ครับ....ไม่ต้องใช้รูปลอก ต้องมานั่งแต้มเอา สนุกเพลินใจ ดี......ของผมที่พอเหลือ ก็มีเท่านี้ครับ ร้านเดิมที่ซื้อครับ แสงลักษณ์......

บี25 กล่องนี้ ได้มาจาก ร้านล้ำฟ้า

ทั้งนี้ โมโนแกรม ก็ยังมีให้เราเล่น บ้าง บางตัว ส่วนใหญ่ที่เห็นก็จะมี เอฟ106 เอฟ5 แคตทารีน่า เป็นต้น
เด๋วนี้ต้องเรียกรีเวลแล้วนี่นะ ........
ค้างคาว (ผู้เยี่ยมชม)

แก้ไขล่าสุด: 2010/07/23 14:28 โดย .
The administrator has disabled public write access.

Re:Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย 7 Years, 8 Months ago  
ความเห็นส่วนตัวนะครับ เท่าที่เคยต่อผมว่าหลายๆตัวของโมโนแกรมถึงจะลายนูน รายละเอียดใน Reissue หลังๆจะ soft ไปบ้าง แต่ความถูกต้องในเรื่องของรูปร่างสัดส่วนโดยรวม ค่อนข้างแม่นยำไกล้เคียงของจริงมากกว่า ครั้งล่าสุดที่รู้สึกเช่นนี้ก็ตอนที่ดูโมเดลที่ต่อแล้ว 1/48 2 แบบ คือF-5E ของเอเอฟวี เทียบกับF-5Eโมโนแกรม และ C-47 ของทรัมเปตเตอร์เทียบกับ AC-47 ของโมโนแกรม... ที่สำคัญ ราคาสมเหตุสมผลครับ ทุกวันนี้บางแบบผมจะเลือกโมเดลของโมแกรม เพราะผู้ผลิตโมเดลบางค่ายโดยเฉพาะจากจีน กลับมีปัญหาในเรื่อง major shape error มาก ทั้งที่เทคโนโลยีการผลิตได้รับการพัฒนาไปมากแล้ว และ แหล่งข้อมูลก็มีมากมายเหลือเฟือ เช่น 1/48 F-105D/F/G, F-100D เป็นต้น
BlackAce (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1172
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/08/02 20:38 โดย BlackAce.
The administrator has disabled public write access.

Re:Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย 7 Years, 8 Months ago  
ท่าน Bat ครับที่บ้านท่านน่าจะทำเป็นพิพิธภัณฑ์ได้แล้วนะครับ 30กว่าปีที่เล่นโมมาผมยังไม่ได้เก็บแบบท่านเลย นับถือครับ
VTBD (User)
ประกาศ: 617
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user

คุณค้างคาวครับ Monogram ปรากฎตัวขึ้นครั้งแรกที่ห้างเซ็งท่าน-สีลมประมาณปี 2507 ยังจำได้ว่า โมฯ1:48 ราคาเพียง 30-35 บาท มี Spitfire MkII,P-51D,A6M2 Zero,Messerschmitt Bf109E,T-28A ฯลฯ ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่อง WWII ผมถือว่า Monogram นี่เป็นจุดหักเหที่ทำให้ผมเลิกเล่นสเกล 1:72 มาเล่นเครื่องสเกล 1:48 เป็นหลักจนทุกวันนี้ เพราะด้วยความละเอียดที่เหนือกว่า 1:72 ทุกกรณี ถึงแม้เวลาจะผ่านมาเกิน40ปีแล้วก็ตามRevellยังอุตส่าห์Revisedออกมาใหม่เปลี่ยนแค่หน้ากล่องกะรูปลอกแค่นั้นเองแล้วก็เปลี่ยนราคาใหม่ให้แพงขึ้น สะใจอ่ะครับ...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2578
graphgraph

Re:Monogram ชื่อนี้ไม่เคยตาย 7 Years ago  
เห็นกระทู้ท่านทั้งหลายแล้วผมนึกถึง Enterprise 1/400 ของ Monogram ที่ผมซื้อที่ร้านแสงลักษณ์ครับ(ต่อเจ๊งทิ้งไปนานแระ) ตอนนั้นยังอยู่ ม.1 เก็บตัง 1,500 บาทไปซื้อมาอ่ะ รายละเอียดดีกว่า 1/350 ของจีนอีกเพราะตัวเรือด้านหน้ามีลายนูนวงกลม 3 อัน(จีนไม่มี)
prasong (User)
Fresh Boarder
ประกาศ: 7
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.