ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท
ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 10 Months ago  
สวัสดีครับขอเริ่มเกริ่นหัวเรื่องที่จะมานำเสนอประวัติ์วงการโมเดลของบ้านเราในอดีตจนถึงปัจจุบัน โดยจะขอรวบรวมเอาสิ่งที่เกิดขึ้นในอดีตถอยหลังจากนี้ไปสักประมาณ 20ปีและเล่ายาวจนถึงปัจจุบัน สิ่งสวยงามที่เกิดขึ้นในวงการโมเดลบ้านเราจากอดีตที่มีความรู้สึกดีๆอยากจะนำเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เป็นสิ่งที่อยู่ในความทรงจำของผมทั้งหมดที่ได้พบผู้คนได้ทำงานเกี่ยวกับวงการนี้จนมาเห็นว่าวงการนี้จะกลับมาสนุกสนานอีกครั้งหนึ่ง ขอให้ทุกท่านติดตามบทความทั้งหมดที่จะนำมาเล่าสู่กันฟังในห้องประวัติของวงการโมเดลในประเทศไทยนี้นะครับ ทั้งภาพในอดีตและสิ่งที่เกิดขึ้นในวงการบ้านเราจะพยายามรวบรวมเท่าที่หาได้มานำเสอนกันต่อจากนี้ครับ ขอให้เพื่อนๆทุกท่านติดตามบทความนี้กันต่อครับและท่านใดที่มีเรื่องเล่าในอดีตส่งบทความเข้ามาได้ครับเพื่อเป็นแรงกระตุ้นให้บ้านเราไม่ขาดหายจากงานเหล่านี้ตลอดไปครับ จากผู้เล่าเรื่อง ธนันต์
jj2010 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 297
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/08 13:46 โดย jj2010.
The administrator has disabled public write access.

Re:ประวัติ์วงการโมเดลไทย เล่าโดย siam diorama.Thanan. 7 Years, 10 Months ago  
จะติดตมครับพี่เจี๊ยบเพิ่งเ้ล่นโมได้สองปีกว่าๆอยากรู้ประวัติวงการครับ
gunplacollect (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 111
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ประวัติ์วงการโมเดลไทย เล่าโดย siam diorama.Thanan. 7 Years, 10 Months ago  
น่าสนใจเป็นอย่างยิ่งครับ มาปูเสื่อรอฟังท่าน Hank Williams ... เอ๊ย ท่านเจี๊ยบด้วยคนครับ
kit556 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 785
graphgraph

มาเป็นกำลังใจให้พี่เจี๊ยบด้วยครับ จะได้มีความรู้เรื่องตำนานโมเดลในบ้านเราไว้ประดับตัวบ้างครับ ขอบคุณครับ
Hieze (User)
ประกาศ: 157
graphgraph
zhugeliang_81@hotmail.com วันเกิด: 07/05

สวัสดีครับ...พี่เจี๊ยบครับ ตอนผมอายุ 13 ผมเคยเอาเงินสดใส่ซองจดหมายพร้อมใบสั่งซื้อ
จากหนังสือสงครามหรือสมรภูมิจำไม่ได้ ส่งไปทางไปรษณีย์ตามประสาเด็กที่ส่งธนาณัติหรือตั๋วแลกเงินไม่เป็น
เพื่อสั่งซื้อโมเดลจากร้านธนันต์อยู่หลายครั้ง ส่วนใหญ่เป็นชุดฟิกเกอร์ยี่ห้อ Italeri
และผมก็รออย่างใจจดใจจ่อถึงวันที่ของมาส่งที่โรงเรียน (ส่งที่บ้านไม่ได้เพราะเดี๋ยวพ่อจะเอาไปทิ้ง)

นี่คือจุดกำเนิดของตำนานที่เกิดขึ้นระหว่างผมกับร้านธนันต์...ที่ผมจะไม่มีวันลืมเลือนเลยครับ
sunny k
sunny k (User)
ประกาศ: 1553
graphgraph

รอฟังด้วยคนคับ ผมเด็ก ตจว. รู้จักธนันต์จากหนังสือสมรภูมิ ก่อนแล้วค่อยมาที่หนังสือสงคราม ตั้งแต่ผมอยู่ ม.1 ได้เป็นสมาชิกด้วยคับ ถุงร้านรุ่นแรกผมก็ยังเก็บไว้อยู่ พ.ศ. 2528 จบ ม.6 มาเรียนรามปี 2534 ก็ดันเป็นช่วงขาลงของร้านธนันต์แล้ว ทันได้ซื้อโมที่คลองตันแบบนิดๆ หน่อย(โมอิตาลิรี่เมื่อก่อนถูกมาก 1/72 80-130 บาทเอง) ก็อยากรู้รายละเอียดช่วงรุ่งเรืองของร้านทำไมถึงกล้าไปเปิดร้านที่พันธุ์ทิพย์ อ่อร้าน Skyblue ที่เยาฮันด้วยน่ะคับ ร้านนี้ตอนเรียนรามปี 1 ผมไปบ่อยมาก แต่โมแพงกว่าคลองตันเลยได้แต่มอง
spoon (User)
ประกาศ: 204
graphgraph
เพศ: ชาย http://www.thaiplamo.com/ addadx@hotmial.com วันเกิด: 11/12

สวัสดีครับ รอฟังด้วยคน...... ผมเคยไปนั่งที่ร้าน ธนันต์
ตั้งแต่เด็กๆ ไปนั่งดูท่านairborn ranger (ไม่รู้ท่านไปไหนแล้วครับ)..... นั่งเพนท์
figure ยินดีมาครับที่กลับมาอีก
g0lfs007 (User)
ประกาศ: 93
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/05 23:27 โดย g0lfs007.

ชมรมนี้ยังอยู่นะครับ แต่สมาชิกเกษียณและล้มหายตายจากไปหลายคนแล้ว...SSY
SSY (User)
ประกาศ: 2581
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/06 05:28 โดย SSY.

Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 10 Months ago  
ขอขอบพระคุณทุกข้อความและความรู้สึกที่ดีๆและรำลึกถึงเรื่องเก่าๆที่เกิดขึ้นมาครับ
ท่าน ssy ครับ ยินดีและดีใจมากครับที่ได้พบตำนานของวงการชุดจำลองในประเทศไทยสำหรับท่านอีกครั้งนึง ผมยังแอบชื่นชอบและเป็นกำลังใจที่ให้ผมมีแนวทางในการเล่นงานฉากจำลองจนถึงทุกวันนี้ครับ ชมรมชุดประกอบฯอยู่ในใจผมเสมอครับ
และทุกท่านครับโดยเฉพาะท่าน sunny ได้อ่านในบทความแล้วมีความรู้สึกว่าท่านไม่ทื้งวงการนี้ตั้งแต่ยุคที่ท่านเริ่มต้นเลยครับ และอีกท่านนึงก็ spoon แสดงว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้กันจริงๆเท่าที่อ่านจากกะทู้ตอบมาครับ
ขอขอบคุณทุกท่านดังต่อไปนี้ครับ
gunplacollect
kit556
Hieze
sunny k
spoon
g0lfs007
g0lfs007
SSY
ก่อนที่จะเริ่มเล่าเรื่องความที่เกิดขึ้นมาในช่วงของวงการโมเดลหรือชุดประกอบพลาสติกจำลอง เท่าที่ผมสัมผัสมาทั้งหมดทั้งหลายผมต้องขออนุญาติกล่าวและเอ่ยนามบุคคลที่เป็นที่เคารพกับส่วนตัวผมก่อนครับและ หลังจากนี้เมื่อหลุดจากงานประจำที่รัดตัวมากขณะนี้จะขอมาบรรยายให้ทุกท่านได้ติดตามอย่ามีอรรถรสต่อไปครับ
ขอขอบคุณ
ชมรมผู้ประกอบชุดพลาสติกจำลองแห่งประเทศไทย โดยท่านประธานชมรม
ห้างล้ำฟ้า
ห้างแสงลักษณ์
ห้างเซ็นทรัล
ร้านธนันต์
นิตยสารสมรภูมิ
นิตยสารสงคราม
พี่วิษณุ ผมจำนามสกุลไม่ได้ครับ แต่ท่านได้เสียชีวิตไปแล้วเป็นพี่ชายที่ผมรักมากครับ
พี่รักเกียรติ
คุณอาทหารอากาศทั้งสามท่าน ผมจำชื่อทุกท่านไม่ได้อีกเช่นเคยครับ
พี่ ssy ที่ผมรู้จักในนามของเสี่ยร้านทองครับ
คุณพ่อผมครับ วิเชียร ศิริสุขพละกุล
นอกจากผู้มีพระคุณ บุญคุณ ทั้งหลายเบื้องต้นจากนี้ก็เป็นบรรดาเพื่อนที่ผมรู้จักครับ
คุณโด่ง ท่านนี้เป็นดาราครับแต่ชอบโมเดลเป็นสายเลือด คุณธานินทร์ ทัพมงคล
คุณแบล็ค เพื่อนอีกคนที่รักท่านเสมอครับ
คุณเก่งซึ่งตอนนี้มีร้านอยู่ที่ซีคอนสแควร์ชื่อร้าน Navy Blue
คุณเบิ้ม คนนี้ผมคงลืมเขายากครับเขาเป็นสุดยอดแห่งฟิกเกอร์ครับ ถ้าจำไม่ผิดเขาน่าจะใช้นามปากกาว่า แอร์บรอน แรงเจอร์นะครับ
คุณหาญ ทำประกันครับ
พี่สามารถ คนนี้ต้องบอกว่าในระดับรถถังเมืองไทยเขาคือตำนานครับนามปากกาว่า ถังพลาสติก
คุณ blue sky ท่านนี้หน้าตาเหมือนติงลี่ครับ เป็นอีกท่านนึงที่ระดับพระกาฬในเรื่องของ F-4 Phantom ครับ
คุณกุลวุฒิ ผมไม่รู้พิมพ์ชื่อท่านถูกหรือเปล่า ท่านเป็นผู้รอบรู้เกี่ยวกับเรื่องเคมีกาว ทินเนอร์ระดับประเทศไทยครับ ตอนนี้ไม่ทราบว่าติดยศอะไรแล้วครับ
เหล่านี้ค่อนข้างเป็นที่ผมสัมผัสใกล้ชิดมาในอดีตครับ และท่านเหล่านี้ผมขออนุญาติได้นำเอามาเรียงร้อยเป็นบทความเรื่องราวของวงการโมเดลไทยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันครับ ซึ่งจะดำเนินเรื่องราวทั้งหมดในเร็วๆนี้ครับผมขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ
graphgraph

Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 10 Months ago  
อย่านานนะครับ รออ่านอยู่
เอาแบบละเอียด และแบ่งเป็นตอนๆเลยยิ่งดี

ส่วนตัวสัมผัสโมตั้งแต่เด็กประมาณ พศ.26-27 (เล่นๆหยุดๆจนถึงปัจจุบัน)
ซื้อโมเดลและอุปกรณ์แต่ในห้าง(เซนทรัีล+เมอร์รีคิง)และที่โรงเรียน
ไม่เคยไปร้านโม(เคยเข้าแค่ร้านวินเนอร์เพราะเดินห้างกับร้านเค้าแมว13เพราะอยู่ข้างหอพักแต่ก่อน)
เด็กๆอ่านแต่สงคราม-สมรภูมิ(ตอนนี้ก็ยังซื้อสมรภูมิอ่านอยู่บ้าง:D )
หลังจากนั้นก็อ่านหนังสือโมเดลโดยเฉพาะมาเรื่อยๆจนหายไปหมด ยังดีที่ปัจจุบัินมีอินเตอร์เนตให้กบในกะลาอย่างผมได้ตามข้อมูลข่าวสารอยู่
สะ-แน้ป-คร้าบบบ (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

รออ่านครับ

โดยส่วนตัวได้รู้จักโมเดลครั้งแรกก็ราว ๆ ปี 2528 ครับ เด็กเชียวล่ะ อ่านเจอในหนังสือสงครามหรือสมรภูมินี่ล่ะ แต่ที่ชัด ๆ เลยช่วงปี 2533 เรียน ม.3 แล้ว ได้อ่านเจอร้านธนันต์ในสมรภูมิที่แน่ ๆ แนะนำ USS.Ranger 1/720 ของอิตาเรลี ที่จนบัดนี้ผมก็ยังไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ หาไม่ได้เลย

ช่วงปี 2534 เป็นปีแรกที่ผมได้สัมผัสโมเดลอย่างเป็นทางการ ซึ่งผมคงไม่ได้เล่นมาจนถึงเดี๋ยวนี้ถ้าไม่มีร้าน Modelling Plus ของคุณต้น วสุวัต สุวรรณ จำได้แม่นเลย เพราะแคตตาล๊อคของร้านเป็นลายมือบนกระดาษเอ 4 ส่งทางจดหมายมาให้ นึก ๆ แล้วยังคิดถึงเรื่องวันวานอยู่เลยครับ
ครูชนบท (User)
ประกาศ: 2570
graphgraph

สะ-แน้ป-คร้าบบบ ไม่นานแน่ครับรอจัดร้านจัดรวงให้ลงตัวพร้อมกับงานไดโอที่ต้องจัดส่งให้ลูกค้าเสร็จก่อนครับ จะนำเอาเรื่องสนุกๆมาเล่าเป็นไตรภาคเลยครับ
ครูชนบท สวัสดีครับ ไม่ทราบเป็นเรือรุ่นนี้หรือเปล่าครับ นานมากจนผมเองก็จำไม่ได้แล้ว ยังไงติดตามบทความครับ

ติดตามงานและพูดคุยชาวไดโอราม่าได้ที่ facebook www.facebook.com/pages/Model-Trees-Diorama-scenery/102427103154796
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/11 11:57 โดย jj2010.

ไม่ใช่ครับพี่ USS.Ranger เป็นเรือบรรทุกเครื่องบินครับ

รอชมบทความครับ
ครูชนบท (User)
ประกาศ: 2570
graphgraph

ถ้าจำไม่ผิดรูปเรือลำนี้คือ Heller 1:400 Duquesne French Destroyer
SSY (User)
ประกาศ: 2581
graphgraph

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ เรื่องเรือนี่ไม่ถนัดเอาเลยเลิกประกอบไปนานโขแล้วครับ ช่วงนี้เคลียร์งานร้านให้เสร็จก่อนครับกำลังปั่นต้นฉบับเรื่องประวัติ์โมเดลต่อเนื่องเลย ต้องขอขอบคุณท่าน SSY มากครับสำหรับข้อมูลที่ส่งให้ทาง facebook ครับ
graphgraph

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.