ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท
Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 10 Months ago  
เห็นบทความนี้แล้วภาพเก่าๆมันพุ่งขึ้นมาเลยครับพี่เจี๊ยบ , สมัยมาเรียนกรุงเทพใหม่ๆตอนประถมปลายผมได้เห็นร้านโมเดลร้านแรกในชีวิตคือที่ห้างไดมารูราชดำริ ต่อมาก็แสงลักษณ์ สยามแสควร์ และตามแผนกของเล่นในห้างต่างๆ

แต่ที่ทำให้ประทับใจที่สุดก็คงเป็นที่ธนันต์ในตำนานนี่แหละครับ เพราะบรรยากาศเป็นกันเองดี พี่เจ้าของร้านสองคน(มั๊ง)หน้าตาคมเข้มเล่นหนังได้สบายคนนึงกับเฮียไม่ค่อยพูดอีกคน มีงานสวยๆจากนักเล่นฝีมือๆ ทั้งพี่คนล่ำๆคล้ำๆ ,คนท้วมหน่อยมีหนวดเคราแต่ยิ้มกว้างตลอด,พี่หน้าคมเข้มเคราเป็นทางดูคล้ายดาราหนัง บางทีก็มีกลุ่มผู้อาวุโสท่าทางเป็นผู้มีรวรยุทธ์สูง มาพูดคุยในเรื่องราวต่างๆที่ไม่ใช่เรื่องทำโม หรือถ้าใช่ ก็เป็นเรื่องการทำโมที่ช่างปวดหัวซะจริงเชียว เราฟังไปก็งงไปว่าทำไมชีวิตมันต้องยุ่งยากขนาดนี้ฟระ??

จากนั้นผมกับเพื่อนๆที่เล่นชุดต่อด้วยกันก็แวะเวียนมาประจำ ส่วนใหญ่มาดูครับ นานๆซื้อที เพราะตังมีน้อย พ่อแม่ก็ไม่ชอบให้เล่นด้วย กลัวเสียเงินกับสิ่งบ้าๆบอๆ แล้วที่สำคัญกลัวลูกชายจะติดทินเนอร์(กะลังฮิตกันช่วงนั้น) จากขาสั้นม.ต้นกลายเป็นขายาวปวช.เทคนิค คิดดูว่าผมกับเพื่อนต้องการบุกบั่น"ฝ่าดง..." มาจากมีนบุรีจนถึงคลองตัน ผ่านไม่รู้กี่โจทย์ แต่ก็มาประจำโดยสวัสดิภาพครับ

งานที่ร้านจัดก็ไม่เคยพลาดนะเท่าที่จำได้ ปืนบีบีกระบอกแรกก็ที่นี่แหละครับ ชุดแต่งต่างประเทศแปลกๆก็ด้วย ,ร้านไปเปิดสาขาที่พันธุ์ทิพย์และต่อมาที่เยาฮัน ผมก็ตามไป จนกระทั่งร้านปิดตัวลง กลายเป็นตำนานในดวงใจของ"นักเล่นชุดต่อ"หลายๆคนครับ

ขอบคุณพี่เจี๊ยบที่นำเสนอประวัติวงการชุดประกอบพลาสติกจำลองเมืองไทยมาให้ชาวเราได้รำลึกันนะครับ
coolguy (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1678
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก จำร้านเหล่านี้ได้ไม้ครับ 7 Years, 9 Months ago  
ใจจริงๆผมอยากมาเอาบทความมาลงเร็วๆจังเลยครับ แต่ติดด้วยงานที่พุ่งเข้ามาหาตอนนี้มันแยกไม่ออกเรื่องเวลา เอาเป็นว่าขอสักนิดนึงถ้าสบายตัวแล้วจิบเบียร์สักนิดนึงจะมาบรรยายให้สนุกเลยครับ แต่ก่อนไปเรื่องอื่นผมอยากจะสอบถามว่าร้านโมในดวงในบรรดาเหล่านี้ใครเคยไปซื้อที่ไหนหรือมีความรู้สึกที่ดีๆกับร้านเหล่านี้บ้างครับ
1.ร้าน ก.เจริญ
2.ร้าน ล้ำฟ้า
3.ร้าน แสงลักษณ์
4.ห้าง เซ็นทรัล
5.ร้าน ธนันต์
ห้าร้านนี้เอาเป็นว่าต้นๆของวงการโมเดลบ้านเราก่อนนะครับ ใครทันร้านไหนบ้างแล้วได้ซื้ออะไรจากร้านเหล่านี้บ้างและยงมีเหลือเก็บอยู่แจ้งเป็นความรู้ด้วยนะครับ
jj2010 (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 297
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2011/02/27 15:22 โดย jj2010.
The administrator has disabled public write access.

Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 9 Months ago  
ตอนเด็กบ้านอยู่สะพานควาย เรียนที่ลาดพร้าว
เลยซื้อประจำอยู่สองที่คือเซนทรัลลาดพร้าวกับเมอร์รี่คิงสะพานควาย ไม่เคยไปร้ัานโมโดยเฉพาะ (ถึงปัจจุบันยังแทบไม่เคยไปร้านขายโมโดยเฉพาะเลย )

ที่มีประทับใจ(เจ็บใจ)ก็คือที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ
โมเดลซื้อจากที่ต่างๆ สมัยก่อนหาความรู้ยากมาก กว่าจะรู้เรื่องดีคอลว่าต้องแช่น้ำก็งมโข่งตั้งนาน ครั้งแรกแช่ทั้งแผ่นลอยออกมาเต็มไปหมด ต่อโมเดลแรกๆก็ใช้กาวตราไก่(ใครรู้จักยี่ห้อก็คิดอายุเอาเอง) ยึดเหนียวไปหมด

ที่ประทับใจ(เจ็บใจ)เซนทรัลก็ 2 เรื่องคือ
เรื่องแรก เวลาไปซื้อโม เห็นขายสีและอุปกรณ์ ผมและพี่ก็อยากทำสีโม(แต่ก่อนต่อเลยไม่อุดขัดทำอะไรทั้งนั้น) เห็นสีราคาไม่แพงพอซื้อไหว แต่ว่าพอไปถามพนักงานเพื่อจะซื้อ พนักงานไม่รู้ว่าอบรมมาแบบไหน บอกว่าซื้อสีอย่างเดียวไม่ได้ ต้องมีทินเนอร์เฉพาะ(ทามิย่ามันใช้น้ำแทนก็ได้ โตมาพึ่งรู้) พู่กันก็ต้องใช้เฉพาะอันละเกือบร้อยราคาแบบนี้สมัยนั้ันซื้อโมเดลได้เลยราคานั้น สุดท้ายเลยขอลา กลับมาต่อแบบไม่ทำอะไรเหมือนเดิม

เรื่องที่สอง แต่ก่อนมีประกวดโมที่เซนทรัลเป็นประจำน่าจะทุกปี เลิกเรียนก็ไปดู พอปีถัดมาก็ซื้อโมเดลมาต่อกับพี่และเอาไปส่งประกวด ไม่ได้อุดขัดทำสีด้วยอาศัยต่อให้เนียบที่สุด ลงทุนเอากาวโมเดลต่อไปด้วย ไปส่งทันวันสุดท้าย ตอนจัดงานก็เอางานเรามาแสดงด้วยแม้จะห่วยแต่ก็ภูมิใจที่มีอยู่ในชั้นโชว์ แต่ว่าพอถึงวันรับงานกลับ เจ้าหน้าที่บอกว่ารับไม่ได้เพราะไม่มีใบส่งงาน เราก็งง เพราะตอนมาส่งไม่ได้ให้เราไว้ เห็นเราเป็นเด็กไม่รู้เรื่องอะไรมั้ง สุดท้ายก็ไม่ได้งานคืนแค้นใจเรื่อยมา ลงทุนไปร่วมสองร้อยกว่าสมัยยี่สิบเกือบสามสิบปีก่อนไม่ใช่น้อย
สะ-แน้ป-คร้าบบบ (User)
ประกาศ: 586
graphgraph
วันเกิด: 11/30

Re:ประวัติ์วงการโมเดล เริ่มบทแรก อรัมภบท 7 Years, 9 Months ago  
ของผมนี่เลยครับ ร้านแสงลักษณ์ อันดับแรก แถวโรงหนังสยาม ไปยืนเกาะหน้าต่างดูเครื่องบิน โดยเฉพาะชุดของโมโนแกรมทั้งหลาย เดินเข้าไปซื้อพี่ผู้ชายเจ้าของร้านใจดีครับ อธิบายต่างๆให้เด็กอย่างผมเข้าใจว่ามันคืออะไร ก็ได้ซื้อบ้างครับ สุดท้ายก็สมัครเป็นสมาชิก ยังได้รับจดหมายโฆษณายังเก็บไว้เลยครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของร้านไปอยู่ไหน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ พอทราบข่าว ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ พอโตขึ้นเรียนวิทยาลัย/ มหาลัย กลับไปอีกครั้งก็ไม่อยู่ซะแล้ว

ส่วนที่ประทับใจลำดับต่อมาก็ต้องตระกูลเซ็นทรัลนี่หล่ะครับ เริ่มตั้งแต่ สีลม วังบูรพา และสุดยอดของสุดยอดก็ต้องชิดลม เหมือนสวรรค์ครับ เยอะจริงๆ ทั้งทามิย่า และ ฮาเซกาวา ครบไลน์ โดยเฉพาะช่วงนาทีทองลด ๕๐ เปอร์เซ็นต์ ช่วงวันเสาร์ ผมโดดเรียนพิเศษจากแถวราชดำเนิน ขึ้นรถเมล์สาย ๑๕ ไปรอช่วงจัดรายการ อย่างเจ้าปืน ๘๘ มม ได้มาไม่ถึง ๑๐๐ บาท เป็นของใหม่ๆครับไม่ใช่ของเก็บค้าง คงไม่มีวันนั้นอีกแล้วครับ ได้แต่ฝันถึงวันวาน สมัยนั้นจัดประกวดชุดพลาสติกจำลองที่สีลม และ ชิดลม คนเยอะมากครับ (คงเพราะเป็นเด็กมั๊ง เลยเห็นอะไรใหญ่ไปหมด) ทั้งคนซื้อของ และ ผู้เข้าชม ยังจำภาพ 1/16 Gepard ของ Tamiya ตั้งตระหง่านได้เลยครับ

ร้านล้ำฟ้านี่ส่วนใหญ่คุณพ่อพาไปซื้อของเล่นอย่างอื่นครับ ไลน์พลาสติกน้อยมาก

ส่วนร้านธนันต์นี่ไม่มีโอกาสเลยเป็นเพราะอยู่ในยุคบ้าอย่างอื่นแทนแล้วครับ
crusader (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 138
graphgraph

ห้าง ก.เจริญ รู้จักเมื่อตอนผม ไปเรียนกวดวิชา ที่ วัดเลียบครับ ตอนป.6..........หน้าปากซอยเลย ไม่เคยเข้าไปครับ แต่เห็น หลังร้านทุกครั้ง เพราะต้องเดินผ่าน.................. ลังของเล่น กองเป็นชั้นๆ อลังการมาก

ร้านล้ำฟ้า เคยไปครั้งเดียวครับ ตอนจะเลิกกิจการ เจอโดยบังเอิญ.......ตอนนั้นผมอยู่ ม.3ได้มั้ง ไปได้ ไดโอราม่า A-4 กับ รถถัง1/72ของ Esci มานิดหน่อย (ทุกวันนี้ยังเก็บไว้อยู่) แต่กะตังค์หมดก่อน ต้องเผื่อค่ารถกลับบ้านที่นครปฐม ครับ.....แล้วก็ไม่ได้ไปอีกเลย จนร้านปิดตัวลง เสียดายมากๆ โดยเฉพาะ รูปลอกแต่งของ Esci...............ทุกวันนี้เลยหาของEsci เก็บไว้เพื่อรำลึกความหลัง ครับ

ร้านธนันต์ เคยไปครั้งเดียวเหมือนกันครับ ตอนนั้น ช่วงซบเซาของวงการฯแล้ว.......พอดีมีพี่ ที่รู้จักผ่านทางจม. พาไปครับ ตอนนั้นเพิ้่งเริ่มเล่นโมฯ ใหม่ๆสมัยมัธยม...........จำได้ว่า ไดโอฯ อลังการมากสวยๆทั้งนั้น แล้วก็มารู้จัก โมฯบ.ไทย ครั้งแรกที่นี่

ห้างเซนทรัล ไปเจอโมฯครั้งแรก ที่ เซนทรัลวังบูรพา ครับ เพราะ รร.ที่พาไปกวดวิชา พาไปเที่ยวสมัยป.6........เจอ กล่องโมฯเรือของ Tamiya สวยมากกก ก......ตามประสาเด็กๆ รุ้สึกตอนนั้น มีครบทุกเบอร์ แต่ ราคาเกินเอื้อมครับ แต่ประทับใจรูปวาดเรือหน้ากล่องTamiyaมาก..................เลยเป็นจุดเริ่มต้น ให้มา เล่นโมฯ จนทุกวันนี้ครับ

modeling plus อันนี้เป็น ร้านขายโมฯ ทางไปรษณีย์ จำได้ว่า แคตตาล้อกเขียนด้วยมือ คลาสสิคมาก (ยังเก็บไว้อยู่) จำได้ว่า จ่าหน้าให้ส่งมาที่ รร. พวกผม ต้องไปเช็คจม.ทุกวัน.............พอ จม.แคตตาล้อกมา แย่งกันเปิด แย่งกันจองกันอุตลุด............เรือบรรทุกบ.FOCH 1/400 ลำใหญ่มาก ผมก็ได้มาจากที่นี่ จำได้แม่น ปัจจุบันยังนอนอยู่ในกล่องครับ

golf
72nd (User)
ประกาศ: 743
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2011/03/01 11:36 โดย 72nd.
[ยันสว่าง สตูดิโอ]

72nd wrote:
ห้าง ก.เจริญ รู้จักเมื่อตอนผม ไปเรียนกวดวิชา ที่ วัดเลียบครับ ตอนป.6..........หน้าปากซอยเลย ไม่เคยเข้าไปครับ แต่เห็น หลังร้านทุกครั้ง เพราะต้องเดินผ่าน.................. ลังของเล่น กองเป็นชั้นๆ อลังการมาก

ร้านล้ำฟ้า เคยไปครั้งเดียวครับ ตอนจะเลิกกิจการ เจอโดยบังเอิญ.......ตอนนั้นผมอยู่ ม.3ได้มั้ง ไปได้ ไดโอราม่า A-4 กับ รถถัง1/72ของ Esci มานิดหน่อย (ทุกวันนี้ยังเก็บไว้อยู่) แต่กะตังค์หมดก่อน ต้องเผื่อค่ารถกลับบ้านที่นครปฐม ครับ.....แล้วก็ไม่ได้ไปอีกเลย จนร้านปิดตัวลง เสียดายมากๆ โดยเฉพาะ รูปลอกแต่งของ Esci...............ทุกวันนี้เลยหาของEsci เก็บไว้เพื่อรำลึกความหลัง ครับ

ร้านธนันต์ เคยไปครั้งเดียวเหมือนกันครับ ตอนนั้น ช่วงซบเซาของวงการฯแล้ว.......พอดีมีพี่ ที่รู้จักผ่านทางจม. พาไปครับ ตอนนั้นเพิ้่งเริ่มเล่นโมฯ ใหม่ๆสมัยมัธยม...........จำได้ว่า ไดโอฯ อลังการมากสวยๆทั้งนั้น แล้วก็มารู้จัก โมฯบ.ไทย ครั้งแรกที่นี่

ห้างเซนทรัล ไปเจอโมฯครั้งแรก ที่ เซนทรัลวังบูรพา ครับ เพราะ รร.ที่พาไปกวดวิชา พาไปเที่ยวสมัยป.6........เจอ กล่องโมฯเรือของ Tamiya สวยมากกก ก......ตามประสาเด็กๆ รุ้สึกตอนนั้น มีครบทุกเบอร์ แต่ ราคาเกินเอื้อมครับ แต่ประทับใจรูปวาดเรือหน้ากล่องTamiyaมาก..................เลยเป็นจุดเริ่มต้น ให้มา เล่นโมฯ จนทุกวันนี้ครับ

golf

ขออนุญาตเรียนถามว่า ท่านgolf เป็นเด็กสวนฯ รึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
sunny k
sunny k (User)
ประกาศ: 1553
graphgraph

อ่อ แค่เกือบครับ พี่sunny......สมัยนั้น สวนกุหลาบ สตรีวิทย์ นี่ ท๊อปฮิตมาก ใครๆก็อยากเข้าไปเรียน.......รร.ป.6 ที่ผมเรียนตอนนั้น เลยมุ่งไปที่ 2 รร.นี้.......ที่บ้านเลยส่งไปกวดวิชาที่วัดเลียบครับ.........ส่วนตัวผม ยังไงก็ได้ เอาสนุกเอาฮาเข้าว่า

สุดท้าย ได้แค่เกือบ แต่ ก็โชคดีที่ว่า ได้รู้จัก plastic model และเล่นมาจนทุกวันนี้ครับ

golf
72nd (User)
ประกาศ: 743
graphgraph
[ยันสว่าง สตูดิโอ]

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.