ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12
TOPIC: ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ
ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ 8 Years, 1 เดือน ago  
เหตุเกิดเมื่อไม่นานนี้ ...เศร้าใจมากๆ ครับ
คือ... ข้อมูลในฮาร์ดดิสผมเก็บไว้ในไดร์ D: สร้างแฟ้มชื่อ Model ไว้เก็บข้อมูลเทคนิคต่างๆ รูปภาพเหตุการณ์สงครามต่างๆ ไว้ ...ในแฟ้ม Model ก็จะมีแฟ้มย่อยๆ เรียงลำดับอักษร A-Z ...ปรากฏว่าวันหนึ่งชื่อแฟ้มที่ขึ้นต้นด้วย J ถึง Z หายวับไปกับตาโดยไม่ทราบสาเหตุ
...จะเข้าไปดูแฟ้ม Military กับ Model_Technic ซะหน่อย หายไปซะงั้น ...นั่งทำใจอยู่หลายวัน เสียดายข้อมูลที่สะสมมา 5 ปี หายเรียบ

...ท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ
...และจะมีวิธีเอามันกลับมาอีกครั้งได้มั้ยครับ
...เศร้ามากๆ เลยครับ T_T
Tidthom (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1967
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

Re: ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ 8 Years, 1 เดือน ago  
เอ แบบนี้ไม่เคยเจอนะครับพี่
คงต้องลองหาโปรแกรมพวก data recovery มาลอง scan ดูครับว่าจะพอกู้คืนมาได้บ้างไหม
แต่ทางที่ดี อย่าเพิ่งเอาข้อมูลอะไรไปใส่เพิ่มใน drive นี้ก่อนนะครับผม
ถ้าเผลอลบไปเฉย ๆ นี่ อาจจะยังพอมีหวังได้ข้อมูลกลับมาครับ
anubis (User)
ประกาศ: 998
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ 8 Years, 1 เดือน ago  
.....หึๆ......
KOKLB (ผู้เยี่ยมชม)

Re:ข้อมูลในฮาร์ดดิสหายไปเฉยๆ เลยเพราะเหตุใดครับ 8 Years, 1 เดือน ago  
ขอบคุณมากครับท่าน anubis ท่านพี่โก้ หึๆ อิอิ

ผมก็ไม่ได้ลบทิ้งแน่นอน ข้อมูลสำคัญทั้งนั้นเลย ... ไดรฟ์ D: ของฮาร์ดดิสก้อนนี้เนื้อที่เหลือเกิน 20% อ่ะครับ ...แต่ก่อนหน้านี้มันมีอาการเข้าไปอ่านข้อมูลได้ช้ามากๆ พอมาเปิดดูอีกทีหายไปเลย ... T_T
graphgraph

Hard Disk หรืออุปกรณ์ใดๆ อะไรก็ตาม เป็นไปตามกฏของ Murphy ที่ว่า "Whatever can go wrong, will" หรือ "อะไรที่เสียได้ มันก็จะเสีย" ครับ
ข้อมูลสำคัญจึงควรมีการทำสำรอง (back-up) เอาไว้ในสื่ออื่น เช่น CD, DVD, flash drive, Portable Drive แนะนำอย่างหลังสุดครับ ความจุเยอะที่สุด
ขนาด 320GB, 500GB, 1TB ราคาสองสามพันบาทเท่านั้น น่าหามาใช้ครับ images & clips เด็ดๆ ของผมจะมีทั้งใน Hard Disk และใน Portable Drive ครับ
ได้ข่าวว่าท่าน Tidthom ถอย PD ขนาด 1TB มาไว้แล้ว ไม่ได้ใช้ back up ไฟล์สำคัญๆ ไว้บ้างหรือครับ?
MM (User)
ประกาศ: 1156
graphgraph

MM wrote:
ได้ข่าวว่าท่าน Tidthom ถอย PD ขนาด 1TB มาไว้แล้ว ไม่ได้ใช้ back up ไฟล์สำคัญๆ ไว้บ้างหรือครับ?

ได้มาแล้วครับเมื่อเดือนที่แล้ว แต่พลาดครับที่ยังไม่ทันได้แบ็คอัพไว้ก่อน มันมีอันเป็นไปซะก่อน ...เซ็งเลยครับพี่
graphgraph

ผมเคย เจอประสบการณ์คล้ายกันนี้ ครับ เป็นกับ hd Sata ของ Seagate ก่อนที่มันจะพัง บางทีก็เห็น บางทีไม่เห็น แนะนำว่ารีบก๊อปข้อมูลที่ยังมีเหลือไปลูกใหม่ด่วนครับ แล้วลองสแกนดิสก์ ดู
watcharayui (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 71
graphgraph
ThaiGunship

watcharayui wrote:
ผมเคย เจอประสบการณ์คล้ายกันนี้ ครับ เป็นกับ hd Sata ของ Seagate ก่อนที่มันจะพัง บางทีก็เห็น บางทีไม่เห็น แนะนำว่ารีบก๊อปข้อมูลที่ยังมีเหลือไปลูกใหม่ด่วนครับ แล้วลองสแกนดิสก์ ดู

seagate 500 GB SATA เหมือนกันครับ ...ไอ้หย่า บางทีก๊อปยังก๊อปไม่ค่อยจะได้เลยครับ
graphgraph

เคยเป็นเหมือนกันเมื่อต้นปีครับแต่สาหัสกว่านี้ครับ เป็น External HD มีทุกสิ่งทกอย่างที่ทำมาหลายปี ต่อแล้วมองอะไรไม่เห็นเลยครับเอาไปให้ร้านกู้ข้อมูลเขาบอกข้อมูลยังอยู่ครับแต่เอาออกมาไม่ได้เพราะ format ของ mac
ต้องแปลงอะไรๆซักอย่าง ค่าเสียหาย 4,000บาท ทางร้านบอกทำเเล้วสามารถเปิดใช้ได้ตามปกติแต่อาจจะไม่ครบทุกไฟล์ ก็ทำครับแต่เอากลับมาก็ใช้ไม่ได้(กับเครื่องปัจจุบัน) แต่ที่แปลกคือพอนำไปต่อกับ mac รุ่นเก่ากลับเปิดได้ครับเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยต้องซื้อ Hd อีกตัวมามาถ่ายข้อมูล ใช้เวลาอีกประมาณ1 อาทิตย์กว่าถ่ายจะหมด รวมค่าเสียหายค่ารถค่าเสียเวลา เเล้วเกือบหมื่น ยังไม่รวมความเครียดจากที่ไม่รู้ว่าจะได้ข้อมูลคืนรึเปล่า ถือเป็นโศกนาถกรรมรับปีชงของผมเลยครับ เป็นกำลังใจให้ละกันครับ
B__R (User)
Junior Boarder
ประกาศ: 22
graphgraph

โดยมาก จะเป็นกับ HD Seagate รุ่นที่มี buffer 32 MB ครับ ตัว เก่า 16 MB ไม่ยักกะเป็น เคยถามช่าง ที่บริษัท JIB บอกมาว่ารุ่นนี้เคลมเยอะมาก
ให้หลีกเลี่ยง อาการมันคือ ถ้า ข้อมูลมีเยอะเกิน ซัก 2 ใน 3 จะมีอาการหลอน หาไดร์ฟไม่เจอมั่ง เจอไดร์ฟว่าง มั่ง จังหวะไหนมองเห็น แนะนำว่าให้ รีบลบอันที่ไม่จำเป็นออกก่อนให้มันเหลือน้อยๆ แล้วอาการหลอนจะลดลง แล้วรีบก๊อปเก็บไปที่อื่น ก่อนโยนทิ้งครับ คราวนั้นผมประมาท ปล่อยไว้ หนัง X คลาสสิค 40-50 GB ที่อุตส่าห์สะสม หายหมดครับ ถาวร เซ็งไปหลายเดือน เคลมกับมาข้อมูลหายหมด และไม่กล้าใช้ครับ วางไว้งั้น ผมเลยซื้อลูกใหม่เป็น ซัมซุงครับ เด๋วนี้เห็นช่างว่าซัมซุงดีกว่า Seagate มาก กลับกันกับเมื่อก่อน เห็นจะจิง
watcharayui (User)
Senior Boarder
ประกาศ: 71
graphgraph
ThaiGunship

ถ้าอาการหนักมาก อย่างของพี่นี่น่าจะเป็นปัญหาที่ hardware แล้วละ
พวก software recovery อาจจะช่วยอะไรไม่ค่อยได้
ยังไงลองสอบถามศุนย์รับกู้ข้อมูลดูอีกทางก็ได้นะครับพี่

www.idrlab.com/

อัตราค่าบริการ
www.idrlab.com/Service-Fee.html

เอาใจช่วยนะคร้าบ
graphgraph

ขอบคุณท่าน B__R ท่าน watcharayui ท่าน anubis มากเลยครับ

ให้เหลือพื้นที่ว่าง 2 ใน 3 นี่เหลือบานเลยนะครับ 1TB ใช้ได้แค่ 600GB กว่าๆ โอ้ว...ไม่คุ้มเลย
ฮาร์ดดิสตัวใหม่ลองเปลี่ยนเป็น ซัมซุง น่าจะเวิร์คกว่าใช่มั้ยครับ
graphgraph

เพิ่งนึกขึ้นได้อีกอย่างว่า ลองตรวจสอบดูด้วยนะครับว่า case ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ต่ออุปกรณ์เยอะหรือเปล่า
ใช้ power supply กี่วัตต์ และเพียงพอที่จะจ่ายให้กับอุปกรณ์ทั้งหมดหรือไม่

เพราะเคยมีหลายเคสที่ hdd เสียก่อนเวลาอันควร เพราะจ่ายไฟไม่พอครับ
คือมันทำงานได้แหละ แต่เหมือนมันไม่ stable พอ แล้วจะทำให้ hdd มีอันเป็นไปได้ง่ายครับ
graphgraph

เมื่อกี้เพิ่งถอดฮาร์ดิสมาดูครับ...ปรากฏว่าคดีพลิก ผมจำผิดยี่ห้อซะงั้น ...ตัวที่เสียนี่เป็น Western Digital 500GB SATA/32MB Cache (WD500AADS) ครับ ...เวสเทิร์น 500 กิ๊กนี่เพิ่งซื้อมาได้เกือบๆ ปีจากร้านเจได(น่ารัก) เพื่อมาแบ็คอัพตัว ซีเกต 320 กิ๊กที่เจ๊งไปแล้วก่อนหน้านี้
...เหอๆ จำชื่อสับกันซะงั้นเรา

ขออภัยด้วยนะครับทำให้สับสน จริงๆ แล้วที่กำลังพังอยู่ตอนนี้คือ เวสเทิร์น 500 กิ๊ก ไม่ใช่ ซีเกต ซะแล้ว แฮะๆ เคลิ้มอยู่นานเลย อิอิ
...แต่ข้อมูลทั้งหมดไม่เคลิ้มตามมันอยู่ใน เวสเทิร์น 500 กิ๊กจริงๆ ง่ะครับ เซ็งมากๆ ตอนนี้ไดร์ฟที่สองเข้าไม่ได้ถาวรแล้ว

ท่าน anubis ครับ...เครื่องผมติดฮาร์ดดิส 2 ลูก ซีดีรอม 1 การ์ดลีดเดอร์ 1 พัดลมระบาย 2 ครับ ...พาวเวอร์ซัพพลาย 850W ครับ ถ้าจำไม่ผิดอีกนะครับ
graphgraph

...หึๆ...
KOKLB (ผู้เยี่ยมชม)

ไปด้านบนPage: 12
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.