ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ช่วยด้วยครับ HDD พัง
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ช่วยด้วยครับ HDD พัง
ช่วยด้วยครับ HDD พัง 8 Years, 2 Months ago  
เป็น external Hdd. ครับ เป็นที่เก็บข้อมูล ภาพอ้างอิง ในการทำโมเดลทั้งนั้นเลย

มีอาการตามภาพครับ แก้ไขอย่างไรดีครับ

กระจิบ (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 136
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/10/04 11:48 โดย กระจิบ.
The administrator has disabled public write access.

Re:ช่วยด้วยครับ HDD พัง 8 Years, 2 Months ago  
ผมก็ไม่เก่งขนาดให้คำแนะนำลึกๆได้ แต่มาเป็นเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ เพราะของผมเจอฟ้าผ่าลงมาใกล้ๆบ้าน คนที่เห็นเหตุการณ์บอกว่าผ่าลงเสาไฟตรงสายโทรศัพท์ ผลคือโทรศัพท์บ้านผมเจ๊งไปเครื่อง wireless router ก็ไป และล่าสุดเมื่อเช้าเพิ่มเช็คเจอว่า external HD ชนิดที่มีสาย network ต่อเป็น storage area network ก็ไปด้วย ปวดหัวตุ๊บๆเลยเพราะต้องแก้หลายอย่างมาก ทั้งวิ่งส่งซ่อม ซื้อของมาเปลี่ยน ของผมเองลองแกะเอาเฉพาะตัว SATA HD ออกมาต่อตรง mainboard ปรากฎว่าใช้ได้ครับ ตอนนี้เลยโล่งไปเปราะหนึ่งเพราะอย่างน้อยข้อมูลยังอยู่ งานที่เหลือก็คือทะยอยซื้ออุปกรณ์มาเปลี่ยน กับลองเอาบางชิ้นที่มีประกันไปส่งซ่อมดู

ผมแนะนำว่าถ้าพอถอดแกะเป็นลองเอาออกมาต่อตรงดูครับ หรือถ้าทำไปเป็นคงต้องเอาไปให้ตามร้าน computer ดูซึ่งก็ต้องทำใจว่าร้านซ่อม HD พวกนี้น่าจะเกือบ 100% ต้องขโมยข้อมูลออกไปแอบดูแน่ๆ ถ้ามีข้อมูลการเงินหรือข้อมูลสำคัญอื่นๆคงต้องระวังเอาไว้ครับ แต่ถ้าเสียเฉพาะตัว box ก็ซื้อใหม่ครับ ส่วนมากแผงวงจรเสีย คงซ่อมได้ยาก หรือถ้ามีประกันหรือยี่ห้อดีๆก็ลองดูครับ ส่วนกรณี HD จะลำบากมาก เพราะไม่ว่าจะเสียแค่ส่วนหัวอ่านหรือแผงควบคุมภายใน การซ่อมไม่ใช่ง่ายๆต่อให้ข้อมูลยังอยู่ครบบนแผ่นแม่เหล็ก ถ้าไม่ใช่ข้อมูลสำคัญ คงต้องทำใจครับ ผมเคยได้ยินว่าค่าใช้จ่ายในการกู้อาจแพงมาก คิดกันราคาต่อ MB เลย รวมๆแล้วราคาในการกู้ข้อมูลแพงเป็นหมื่นๆได้เลย

ส่วนการป้องกันและแก้ปัญหาระยะยาว ตอนนี้ของผมทะยอยติดตั้งเต้าเสียบปลั๊กไฟ ชนิดกันฟ้าผ่าแล้วครับ มันกันได้ทั้งสายไฟฟ้า สายโทรศัพท์ LAN และ สาย TV ด้วย ส่วนตัว computer ก็จะเปลี่ยน UPS รุ่นที่ดีขึ้นและติดตั้ง UPS เพิ่มให้เครื่องที่ยังไม่มีด้วย ... อ้อ เนื่องจากผมไปถามที่ร้านมาเขาว่า UPS มันป้องกันฟ้าผ่า ได้ระดับหนึ่งเท่านั้น หลักๆจะเป็นเรื่องไฟตกไฟเกิน ดังนั้นถ้าเป็นไปได้ สำหรับอุปกรณ์ที่มีข้อมูลสำคัญก็ต้องติดตั้งทั้ง UPS และเต้าเสียบปลั๊กไฟชนิดที่ป้องกันฟ้าผ่าครับ

เอาใจช่วยนะครับ อย่างน้อยข้อให้ได้ข้อมูลกลับมาก่อน อย่างอื่นพอแก้ไขได้ครับ
kit556 (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 785
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ช่วยด้วยครับ HDD พัง 8 Years, 2 Months ago  
ลองไปเสียบกับเครื่อง mac ดูครับอาจจะได้ครับ
g0lfs007 (User)
ประกาศ: 93
graphgraph

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้แก้ไขได้แล้ว โดยการสั่งเช็คดิส จาก run ครับผม ระบบจะลบไฟล์ที่เสียทิ้งไป กลับมาใช้ได้แล้วครับ
กระจิบ (User)
ประกาศ: 136
graphgraph

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.