ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

ถึงพี่โก้ และผู้เชี่ยวชาญ โปรแกรมแต่งภาพ ครับ
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: ถึงพี่โก้ และผู้เชี่ยวชาญ โปรแกรมแต่งภาพ ครับ
ถึงพี่โก้ และผู้เชี่ยวชาญ โปรแกรมแต่งภาพ ครับ 5 Years, 11 Months ago  
ตอนนี้กำลังมองหา ฟรีโปรแกรม ที่ใช้ตกแต่งภาพอยู่ มองไว้สองโปรแกรมคือ
1.PhotoScape
2.The Gimp

วัตถุประสงค์การใช้งานโดยส่วนใหญ่จะนำมาแต่งไฟล์ภาพขนาดเล็ก เช่น การทำ อวตาร์ และลายเซ็น อาจจะมีการแต่งภาพขนาดใหญ่ในอนาคต ด้วยครับ

อยากทราบว่าโปรแกรมไหนเหมาะกับมือใหม่ มากกว่าครับ แล้วแตกต่างกันอย่างไร ?

หรือ ถ้ามี open source ที่ใช้ตกแต่งภาพจากค่ายอื่น ๆ ที่เหมาะสมรบกวนแนะนำด้วยครับ
Veerasak (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1379
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ถึงพี่โก้ และผู้เชี่ยวชาญ โปรแกรมแต่งภาพ ครับ 5 Years, 11 Months ago  
1.PhotoScape เลยครับ ภาษาไทยใช้ง่าย

รูปเรือของผมทุกภาพผ่านโปรแกรมนี้ทั้งนั้นครับ
หยก (User)
ประกาศ: 1049
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/04 06:45 โดย หยก.
The administrator has disabled public write access.

Re:ถึงพี่โก้ และผู้เชี่ยวชาญ โปรแกรมแต่งภาพ ครับ 5 Years, 11 Months ago  

ขึ้นอยู่กับความถนัดที่หัดใช้มามากกว่า ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้โฟโต้ช๊อปของค่ายอะโดบี้นานเกินแปดปี สาเหตุก็เพราะการแคร๊กใช้สมัยนั้นเสี่ยงต่อการปล่อยให้โทรจันและไวรัสเข้ามาอยู่ในเครื่องเรา มาจนถึงสมัยนี้ก็ไดัรับรู้ถึงช่องทางที่โปรแกรมแอบติดต่อส่งข้อมูลผู้ใช้กลับไปให้อะโดบี้จนถึงกับมีคนโดนอะโดบี้ฟ้องลิขสิทธิ์ก็มีมาแล้ว
1.PhotoScape ผมใช้น้อยมากที่สุด แต่ปรับปรุงรูปแบบจนน่าสนใจมากกกก ฟังก์ชั่นต่างๆจัดเรียงเป็นรูปวงกลมหลักๆผมยังใช้ไม่ครบเลยตอบโปรแกรมนี้ไม่ได้ แต่เชื่อว่าลูกเล่นและการใช้งานน่าจะง่ายมาก
2.The Gimp เนี่ยผมถือว่าเป็นตัวแทนของโพโต้ช๊อปในฝั่งโอเฟ่นซ๊อต(ตะกูลลินุกส์...ฟรีเป็นหลัก)ด้วยความเข้าใจจากคนที่ใช้ค่ายอะโดบี้มาจะมาหัดใช้ต้องเสียเวลาอีกหน่อยกะคำสั่งที่มักจะมีชื่อเรียกแปลกๆไปบ้าง เพราะต้องเลี่ยงบาลีกับปัญหาลิขสิทธิ์สิทธิบัตรโปรแกรมเลยต้องทำให้แตกต่างซะงั้น แต่ ผลงานที่ได้ถ้าใช้กันคล่องๆไม่น้อยหน้าของเสียตังที่หวงโคตรๆสักนิด
3 www.irfanview.com/ ผมใช้ตัวนี้เยอะที่สุด แต่ข้อเสียคือคนส่วนมากโหลดแต่ตัวโปรแกรมหลักไปลืมโหลดตัวปลั๊กอินไปด้วยเลยขาดความสามารถดีๆไปเยอะ ไว้ว่างๆค่อยมาคุยกันเรื่องโปรแกรมแต่งรูปดีๆฟรีๆกันต่อครับ จะได้รู้ว่า ของดีและฟรีก็มีเว้นเฮ้ยยยย ไปทำงานบ้านก่อน ปวดตา หึๆ
KOHKLB (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 201
graphgraph

ขอบคุณ ท่านหยก และ พี่โก้ มากครับ
Veerasak (User)
ประกาศ: 1379
graphgraph

หยก wrote:
1.PhotoScape เลยครับ ภาษาไทยใช้ง่าย

รูปเรือของผมทุกภาพผ่านโปรแกรมนี้ทั้งนั้นครับ

ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ ใช้ง่ายดีครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3225
graphgraph

พี่โก้ วันงานเจ้าบ้าน พี่โก้พกเครื่องมือซ่อมทำรถถังระดับโรงงานไปด้วยนะครับ

M-41 1/16 Leng long อายุ 3 เดือน เล่นไปแค่ 4 ครั้ง มันสตาร์ทไม่ติดซะแล้ว ต้องถึงมือช่าง อิอิ
ครูชนบท (User)
ประกาศ: 2570
graphgraph

ครูชนบท wrote:
พี่โก้ วันงานเจ้าบ้าน พี่โก้พกเครื่องมือซ่อมทำรถถังระดับโรงงานไปด้วยนะครับ

M-41 1/16 Leng long อายุ 3 เดือน เล่นไปแค่ 4 ครั้ง มันสตาร์ทไม่ติดซะแล้ว ต้องถึงมือช่าง อิอิ

......ไอ่หย๊าาาาาาา เลียวๆก่อง สงสัยจะมีปัญหาเรื่องวันเวลาครับ รอใก้ลวันงานก่อนครับ
graphgraph

www.weloveshopping.com/template/w24/s_showdata.php?shopid=238651&qid=5003832
www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=86&t=411251
www.smiletinytoys.com/
www.keng-rc.com/product_175254_th

ให้อากู๋หาให้เจอเพียบบบบ ยกตัวอย่างพอสังเขป ไม่รู้เค้ายังขายอยู่หรือเปล่า อยากด้ายยยยJagdtigerอ้าาาาาาาาา
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2012/07/06 23:13 โดย KOHKLB.

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.