ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว)
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 1
TOPIC: การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว)
การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 4 Years, 1 เดือน ago  
สวัสดีกันอีกครั้งครับ เพื่อนๆ ชาว MSOT
เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
ในส่วนของ COCKPIT
ของเดิมแผงหน้าปัทม์หน้า กับ แผงหน้าปัทม์หลัง ที่ให้มามันไม่ตรงรุ่นกับตัวที่เราใช้น่ะครับ
ก็เลยทำขึ้นมาใหม่จากพลาสติกชีทครับ ส่วนแผงหน้าปัทม์ด้านข้างผมใช้ของเดิมครับ ผิดไปแค่ไม่กี่จุดซึ่งพอรับได้อยู่ครับ

เริ่มล่ะ

ในส่วนของเข็มต่างๆในเครื่องวัดต่างๆผมออกแบบและพิมพ์เป็นดีคอลเอามาติดนะครับ
แล้วก็ค่อยหยดเคลียรใสลงไปอีกทีครับ พวกสติ๊กปุ่มต่างๆก็เพิ่มตามที่เห็นและเท่าที่ทำได้ครับ

ผนังด้านข้างครับ เพิ่มเติมตามที่เห็นตามข้อมูลเท่าที่มีและเท่าที่จะดัดแปลงได้ครับ

เก้าอี้เป็นของ WOLFPACK ครับ งานไม่ค่อยดีเท่าไหร่ และที่สำคัญ ยัดไม่ลงครับ
นี่ขนาดออกแบบมาสำหรับโมตัวนี้โดยเฉพาะนะครับ โมกันอีก ต้องปาดๆๆ เจาะๆๆ เฮ้อ.....

ชุดจอ HUD กับ อุปกรณ์ต่างๆ ทำขึ้นใหม่ครับ ให้ตรงรุ่นกับที่เราใช้

ชิ้นใสกระจกหน้าเล็กกว่าขอบฐานกระจกข้างละครึ่งมิลได้ ก็ปาดดดดกันไปซิพี่น้องงงค๊าบบบบ

ที่เหลื่อก็เพิ่มๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆๆๆ

กระจกก็เพิ่มๆๆๆๆ

ในส่วนของ cockpit ก็ประมาณนี้ล่ะครับพี่น้อง
...................................................................
มาต่อกันในส่วนของลำตัวกันบ้างครับ
มีการแก้ลายเส้นในบางจุด และต้องมีการอุดรอยแบบทรมาณใจอยู่หลายจุดด้วยกันครับ
ดูรูปไปละกันครับ

ก็แก้กันได้ครับ ผมใช้กาวตราช้างเพียวๆอุดครับ

แต่ตรงนี้ต้องอีพอคซี่ครับ เพราะต้องเดินเส้นลายซ้ำซ้อนครับ กาวตราช้างเดี๋ยวเส้นแตกครับ

ท่อท้ายครับ ดูเอาละกันครับว่าทำอะไรไปบ้าง

ที่เห็นจุดดำๆ ใช้อีพอคซี่อีกแบบหนึ่ง จิ้มทีละจุดครับ
นอกนั้นก็อุดขัดกันไปครับ
....................................................................
จากนั้นก็เพิ่มรีเวทกันต่อครับ

แก้ลายเส้น เพิ่มลาย ย้ายลายกันต่อไป

ส่วนอันนี้ทำไฟปลายถังน้ำมันขึ้นใหม่ครับ

PITOT รื้อทำใหม่จากเข็มฉีดยากับเข็มสอยผ้าธรรมด้า ธรรมดา

ยังมีอีกหลายจุดอยู่ครับ ยังไงขอข้ามไปส่วนของสีและดีคอลเลยละกันครับ เยอะเกินนนนนนน
ขอไปตั้งกระทู้ใหม่ละกันครับ แต่ตอนนี้ขอพักก่อนนะคร๊าบบบ
เจ้าบ้าน (Admin)
Webmaster
ประกาศ: 567
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/07 13:34 โดย เจ้าบ้าน.
The administrator has disabled public write access.

Re:การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 4 Years, 1 เดือน ago  
เห็นเป็นโมยุคใหม่แล้ว แต่ไม่ง่ายอย่างที่คิดเบย ขอบคุณท่านเจ้าบ้าน
ModelClub4118 (User)
Expert Boarder
ประกาศ: 146
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
วันเกิด: 07/07
The administrator has disabled public write access.

Re:การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 4 Years, 1 เดือน ago  
ใช่ครับ ผมก็แปลกใจเหมื่อนกัน ตอนแรกผมน่ะรีบคว้าเลยตอนออกมาแรกๆ แต่พอต่อล่ะอึ้งไปเหมือนกัน ใครจะต่อทำตัวไทยตัวนี้ก็ดูใบต่อและชิ้นส่วนดีๆ นะครับ
หลายๆจุด กับ หลายๆชิ้น ที่ไม่ได้ระบุไว้ในวิธีต่อ ทำออกมาใช้กับตัวไทยได้ เช่นแกนล้อหน้า แพงท้องส่วนลำตัวด้านท้ายชิ้นนี้ต้องตัดต่อกันครับ ลองเช็คดูแผงดีๆนะครับ และเสาอากาศต่างๆ ต้องทำเองนะครับ แต่พอต่ออกมาก็โอเคครับ ดีกว่าไม่มีให้เล่นครับ อีกยี่ห้อก็แพงเกินครับ ขอให้สนุกครับ อิๆๆๆ
Webmaster
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/06 01:34 โดย เจ้าบ้าน.

สุดติ่งกระดิ่งโมจริงๆเลยพี่
Tidthom (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 1968
graphgraph
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

สุดยอดที่สุดเลยครับผมพี่เจ้าบ้าน
รบกวนสอบถามพี่เจ้าบ้านนิดนึงน่ะครับผมว่า อีพ๊อกซี่ที่พี่ ใช้อุดร่อง และใช้จิ้ม น่ะครับ
เป็นแบบไหนครับ ยี่ห้ออะไรครับ แล้วมีขายที่ ตจว.มั๊ยครับผม...ขอรบกวนพี่เจ้าบ้านหน่อยน่ะครับ
ขอบคุณมากครับผม

teera (User)
ประกาศ: 107
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/07 10:27 โดย teera.

ที่ผมใช้อุดรอยใช้ตัวนี้ครับ

ที่ทำรีเวทนุูนใช้ตัวนี้นะครับ จริงๆแล้วใช้ตัวอื่นแทนก็ได้ครับ ผสมตัวทำแข็งให้น้อยกว่าปรกติหน่อยครับ

สองตัวนี้ร้านอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วๆไปมีนะครับ หาไม่ยากครับ
Webmaster
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/07 10:55 โดย เจ้าบ้าน.

ผลงานคุณภาพมาตรฐานเช่นเคยครับ
หลากหลายในการแก้ปัญหาและอุปกรณ์
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph

เพิ่มเติมลายละเอียดได้สุดติ่งกระดิ่งโม(ขอยืมพี่ทิดมาใช้ซะหน่อย)จริงๆเลยครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3268
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/08 00:05 โดย Zero95.

เอารูปมาลงเพิ่มครับ ที่บอกไว้ตอนต้นว่าต้องตัดต่อช่องแผงล่างใต้ท้อง สำหรับทำตัวไทยครับ
เราใช้แผงหลักอันนี้นะครับ

ตัดส่วนกรอบสีแดงออกทั้งสองแผง

เอาชิ้นส่วนที่ตัดได้มาใส่แผงหลัก ก็จะเป็นเช่นนี้ครับ

ตามนี้ล่ะคร๊าบบบบ
Webmaster
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2014/11/08 00:47 โดย เจ้าบ้าน.

ตัดต่อไงถึงเป๊ะขนาดนี้ ไม่ต้องอุดขัดเลยนะครับ
polar_bear (User)
ประกาศ: 812
graphgraph

ผมใช้ใบคัตเตอร์ใบใหม่ๆคมๆค่อยๆปาดและเทียบอ่ะครับ ใจเย็นๆ แป๊ปเดียวก็ได้ครับ
เรื่องความคมของใบมีดสำหรับผมสำคัญมากครับ เพระสามารถปาดออกบางๆที่ละน้อยได้ครับ ถ้าใบไม่คมพอเราต้องออกแรงมาก จะเกิดการพลาดแฉลบไปได้ครับ หรืออาจจะบังเอิญพอดีก็เป็นไปได้ คราวหน้าจะพอดีแบบนี้อีกหรือเปล่าก็ม่ายรู้....55555
Webmaster
graphgraph

เจ้าบ้าน wrote:
ที่ผมใช้อุดรอยใช้ตัวนี้ครับ

ที่ทำรีเวทนุูนใช้ตัวนี้นะครับ จริงๆแล้วใช้ตัวอื่นแทนก็ได้ครับ ผสมตัวทำแข็งให้น้อยกว่าปรกติหน่อยครับ

สองตัวนี้ร้านอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วๆไปมีนะครับ หาไม่ยากครับ

ขอบคุณมากเลยครับผมพี่เจ้าบ้าน ผมจะลองไปจัดซื้อมาใช้ดูครับผม ขอบคุณครับ
teera (User)
ประกาศ: 107
graphgraph

Re:การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 4 Years ago  
โอ้ย... เห็นความละเอียด+รอบคอบ+ใส่ใจ+ตั้งใจ+ฯลฯ.....ของท่านเจ้าบ้านแล้ว....
ผมเก็บโมฯเครื่องบินทั้งหลายแหล่ของผมให้มันนอนอยู่ในกล่องอย่างเดิมดีกั่ว...

คนอะรั้ย... ทำไมละเอียดได้ถึงขนาดนี้น๊อ....
โอ๋61-1 (User)
ประกาศ: 381
graphgraph

Re:การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 3 Years, 10 Months ago  
แค่เห็นห้องนักบินก็สุดยอดแล้วครับ.... อึ้ง....ทึ่ง...จริงๆเบย..
ธงฉาน (User)
ประกาศ: 152
graphgraph

Re:การทำงานกับ F-5B 1/48 KINETIC(ส่วนของห้องนักบิน และ ลำตัว) 3 Years, 5 Months ago  
สิ่งที่ผมเห็นไม่ใช่เรื่องจริงใช่ไหม???? สุดๆครับ ต้องตาคม มือนิ่ง research เยี่ยม การพลิกแพลงสุดยอด ความพยายามเป็นเลิส ความตั้งใจเกินร้อย ถึงจะทำได้แบบนี้ ....มาอยู่ในคนๆเดียว
นรินทร์ (User)
ประกาศ: 4028
graph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user

ไปด้านบนPage: 1
ลิขสิทธิ์ © 2018 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.