ป้ายโฆษณา

ยินดีต้อนรับ, ผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.    ลืมรหัสผ่าน?

Inspiration from Diorama around The World (Update 11-10-2011)
(1 กำลังดูอยู่) (1) Guest
ไปด้านล่างPage: 12345678...12
TOPIC: Inspiration from Diorama around The World (Update 11-10-2011)
*
Inspiration from Diorama around The World (Update 11-10-2011) 7 Years, 2 Months ago  
สวัสดีครับ ทุกท่านๆ
ขอจั่วหัวไว้เป็นอังกฤษหน่อยนะครับ เผื่อมีฝรั่งหลงเข้ามาดูจะได้ไม่งงว่าเอางานชาวบ้านมาโพสไว้ทำไม
จริงๆเป็นเรื่องที่ผมอยากเขียนมานานแล้วครับ แต่ไม่เคยได้มีโอกาส ช่วงนี้เห็นหลายๆท่านในห้องนี้มีความตั้งใจกันมากๆ
และก็เอาผลงานมาลงแลกเปลี่ยนกันเรื่อยๆ ทำให้ดูคึกคักกันมากเลย ถึงจะนับดูแล้วอาจจะยังมีไม่กี่ท่านที่ชอบงานแนวนี้
แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากครับ(ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนที่เงียบมากๆ )พัฒนาผลงานกันได้ไวมากๆ

เลยอยากจะเขียนบทความเกี่ยวกับงานไดโอราม่าของชาวต่างชาติ ที่ผมชื่นชอบและเป็นแรงบันดาลใจในการทำงาน
นำมาเผื่อแผ่แก่ทุกๆท่าน เนื่องจากตัวผมเองก็ชื่นชอบการทำไดโอราม่า มากที่สุดเป็นอันดับ1 เช่นเดียวกัน
(แต่ทำผลงานออกมาเองได้น้อยมากๆ ) และคิดว่าสิ่งที่จะเขียน น่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านที่พึ่งเริ่ม
สนใจและอยากจะลองทำไดโอ ได้เห็นถึงแนวคิด และวิธีการสร้างผลงานในมุมมองของชาวต่างชาติ
ที่มีความน่าสนใจและแตกต่างออกไป เพราะผมคิดว่าการที่ได้ดูและศึกษางานของคนอื่นเยอะๆนั้น
จะช่วยให้เราเข้าใจถึงวิธีการทำงาน ได้เรียนรู้และพัฒนาในเรื่องของความคิดสร้างสรรค์
ซึ่งเป็นสิ่งจำเป็นที่สุดในการทำงานประเภทนี้ เพราะในความคิดของผมเองนั้น
การทำไดโอราม่าประกอบด้วย 3 ส่วนหลักๆครับ
1.ฝีมือและทักษะในการประกอบและทำสีทำโมเดล
2.การจัดวางองค์ประกอบ
3.แนวคิดในการสร้างผลงานและความคิดสร้างสรรค์
ซึ่งข้อ 1 นั้น รวมทุกอย่างในการทำงานโมเดลครับ ทั้งการประกอบและทำสีตัวโมเดล เทคนิคในการทำฐาน
การทำอาคาร ต้นไม้ การให้สีพื้นดิน ต้นหญ้า yลy สิ่งเหล่านี้ ต้องอาศัยการฝึกฝนเป็นหลักครับ
อาจจะต้องใช้เวลาพอสมควร กว่าที่จะทำสีออกมาได้ดีหรือสวย แต่ทุกคนก็สามารถทำได้ครับ
ถ้ามีความขยันและฝึกฝนอยู่เรื่อยๆ ฝีมือก็พัฒนาได้เร็ว
ข้อ 2 เป็นเรื่องของความเข้าใจ ในการนำทุกสิ่งมารวมกันและทำให้เกิดความสวยงามในเชิงศิลปะครับ
ถ้าคนที่เรียนมาทางด้านศิลปะ ก็จะมีวิชานี้เป็นวิชาพื้นฐานสำคัญที่ต้องเรียน ซึ่งจะอธิบายให้เข้าใจได้ค่อนข้างยาก
แต่สามารถเรียนรู้ได้จากการดูและศึกษาผลงาน ไว้จะอธิบายพร้อมกับรูปประกอบอีกทีครับ
ส่วนข้อ 3 แนวคิดในการทำงาน ได้มาจากหลายแหล่งครับ ทั้งจากภาพจริงสมัยสงคราม จากหนัง ภาพยนตร์
จากภาพหน้ากล่องโมเดล หรือแม้แต่จากการที่ได้ดูงานของคนอื่น แล้วเกิดแรงบันดาลใจ
ส่วนความคิดสร้างสรรค์นั้น เป็นสิ่งที่ทำให้ผลงานของเราแตกต่างจากคนอื่นครับ
อาจจะเกิดขึ้นได้จากการที่เราเห็นงานของคนอื่น แล้วนำแนวความคิดนั้นมาต่อยอด ให้ผลงานของเราแตกต่างออกไป
หรือการคิดรูปแบบใหม่ๆขึ้นมา ที่ยังไม่เคยมีใครทำมาก่อน

ซึ่งในข้อ 3 นี้เองที่ต้องอาศัยการเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ ไม่สามารถสอนกันได้ แต่จะให้แนวทางและนำเสนอมุมมอง
ของคนอื่นๆที่ทำเอาไว้ เพื่อให้นำไปคิดต่อยอดและพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ได้ด้วยตัวเองครับ

และจากการที่ได้ท่องไปตามเวปไซต์ต่างๆ ผมก็ได้เก็บรวบรวมภาพฉากจำลองเอาไว้พอสมควรครับ
ทั้ง รถถัง ฟิกเกอร์ เรือ เครื่องบิน และหุ่นยนต์ ในหลายๆมาตราส่วน และจะค่อยๆทยอยนำมาลงให้ชมกัน
จะได้เป็นการจุดไฟให้กับคนที่ชอบในงานฉากจำลอง ได้มีไฟที่คุโชนกันตลอดเวลา
สำหรับท่านอื่นๆที่มีภาพผลงานที่ชื่นชอบเก็บเอาไว้เป็นแรงบันดาลใจ ก็อยากให้ช่วยกันเอามาลงครับ
จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และเสนอมุมมองที่หลากหลายมากขึ้นครับ
Totenkopf (User)
Platinum Boarder
ประกาศ: 592
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2011/10/11 15:53 โดย Totenkopf.
The administrator has disabled public write access.

Re:Inspiration from Diorama around The World 7 Years, 2 Months ago  
สำหรับครั้งแรกนี้ จะขอนำเสนอฉากจำลองแบบเล็กๆ หรือที่เรียกว่า Vignette (ออกเสียงง่ายๆว่า วิคเน็ท ครับ )
เป็นฉากที่มีขนาดไม่ใหญ่และมีจุดเด่นอยู่ที่ยุทธยานยนต์เพียงคันเดียว ประกอบกับฟิกเกอร์อีกไม่กี่ตัว
ที่ช่วยบอกเล่าเรื่องราวให้สมบูรณ์มากขึ้นครับ ซึ่งการทำงานฉากจำลองนั้น ยิ่งมีขนาดที่ใหญ่มากเท่าไหร่
องค์ประกอบต่างๆและเรื่องราวภายในฉากก็จะยิ่งมากขึ้นครับ รวมถึงการทำงานที่ต้องใช้เวลามากตามไปด้วย
ดังนั้นการที่จะเริ่มจากฉากเล็กๆก่อนก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี ที่จะทำให้สามารถจบงานได้ไว และไม่ท้อไปเสียก่อนครับ
อย่างฉากแรกที่อามาให้ดู โดดเด่นมาก ตรงแนวความคิดและการจัดวางองค์ประกอบ ที่ให้ตัวรถไถลตกลงมา
และไปค้างอยู่กับกิ่งไม้ รวมถึงการทำพื้นผิวดินที่มีใบไม้ปกคลุม ด้วยการใช้ใบไม้จากโมเดลรถไฟ
และใบไม้แห้งที่ทำให้ละเอียด เอามายึดติดด้วยกาวลาเท็กซ์ ทำให้ดูสมจริงมากครับ
ชื่อผลงานว่า Glad I didn´t spill my tea
เป็นผลงานของ sherminator70 จากเวปไซท์ migproductionsforums.com
ชื่อผลงานที่ตั้ง เป็นอารมณ์ขันของโมเดลเลอร์ และเข้ากับผลงานมากๆครับ
ลองไปดูผลงานเต็มๆได้ที่นี่ครับ

www.migproductionsforums.com/phpBB3/viewtopic.php?f=9&t=7564

ส่วนชิ้นที่ 2 นี่ จำที่มาไม่ได้แล้วครับ ไม่มีภาพตอนเสร็จด้วย แต่ความคิดในการนำเสนอและองค์ประกอบสวยดีครับ
เป็นการจัดวางที่ทำให้ดูแล้วงานมันไม่นิ่งอยู่กับที่ ดูมีความเคลื่อนไหว จากการที่รถกำลังไต่ไปบนซากปรักหักพังครับ
องค์ประกอบต่างๆที่ใส่ลงไปอย่างตัวซากรถ AB-41 ที่โดนกองอิฐทับอยู่ ก็ทำให้ดูมีเรื่องราวมากขึ้นครับ

ส่วนชิ้นที่ 3 เป็นผลงานของ Van Dem Thierry ครับ ชิ้นนี้ได้เหรียญเงินจากการประกวด
Euro militaire 2006 ชื่อผลงานคือ "Run fritz, Run!" ครับ
โดดเด่นมากตรงชิ้นงานที่มีขนาดเล็กแต่เก็บรายละเอียดในส่วนต่างๆได้ดีมาก และที่สำคัญคือ
ดูแล้วให้ความรู้สึกถึงความมีชีวิตและเคลื่อนไหวครับ สังเกตุดีๆจะเห็นว่ามีไก่บินหนีอยู่ด้วย

ไว้จะหางานที่แปลกๆน่าสนใจมาทยอยลง กระตุ้นไฟกันเรื่อยๆครับ (ใกล้จะมีงานประกวดแล้วด้วย )
graphgraph
ผู้ใช้ออฟไลน์ Click here to see the profile of this user
แก้ไขล่าสุด: 2010/08/31 17:57 โดย Totenkopf.
The administrator has disabled public write access.

Re:Inspiration from Diorama around The World 7 Years, 2 Months ago  
ขอบคุณครับ ^^
maytamatsuo (User)
ประกาศ: 1547
graphgraph
ถึงฉันจะล้มเหลวในอาชีพนักบิน
แต่ฉันก็มีความสุขดีเหมือนเดิม
[นักบินฝึกหัด สายการบิน ANA ฟุกุโอกะ]

โอ้ว! คุณพระคุณเจ้า 1/35 เรือดำน้ำ!!
www.migproductionsforums.com/phpBB3/viewtopic.php?f=9&t=8340
maytamatsuo (User)
ประกาศ: 1547
graphgraph
ถึงฉันจะล้มเหลวในอาชีพนักบิน
แต่ฉันก็มีความสุขดีเหมือนเดิม
[นักบินฝึกหัด สายการบิน ANA ฟุกุโอกะ]

ขอบคุณมากเลยครับที่เขียนบทความดีๆมาให้อ่านกันครับ
Zero95 (User)
ประกาศ: 3176
graphgraph

สุดยอดบทความสำหรับห้องฉากจำลองเลยล่ะครับผม... ตรงใจ ตรงจุด พร้อมสรรพไปด้วยสาระเนื้อหาที่หลายท่านมองข้ามไป.... ท่านน้องTotenkopf นำมาประมวลได้สุดๆครับ "แรงงบันดาลใจจากผลงานไดโอราม่าทั่วโลก"....

**** พี่กล้าพูดได้เต็มปากว่า ท่านอยากต่ออะไร ลงสีอะไร ก็ทำได้ครับ แต่ถ้าท่านจะสร้างไดโอราม่า.ให้ออกมาสมบูรณ์ซักชิ้น!!! มันต้องรวมทุกแขนงของการเล่นโมเดล "นำมารวมกันให้เป็นหนึ่งเดียว"ไงครับ..หุ หุ นี่เป็นอีกเหตุผล ที่หลายๆคนถึงไม่ค่อยมาสนใจห้องนี้ หรือถอดใจไปก่อนที่จะได้ลองกัน

ปล. แต่ตอนนี้ท่านน้องTotenkopf มาเปิดประเด็นไว้แบบสุดยอดแล้ว เราจะมีสมาชิกมาเพิ่มอีกมากมายแน่นอนครับผม... /โปรในป่า
โปรในป่า (User)
ประกาศ: 414
graphgraph

ขอบพระคุณครับพี่ต่อ เป็นแรงบันดาลใจได้อย่างดีเลยครับพี่ ผมว่าไดโอมันเป็นศาตร์ขั้นสูงสุดของการทำโม ที่จะต้องรวบรวมฝีมือในทุกๆด้านของการทำโม ซึ่งในความคิดนี่ผมคิดแบบพี่ไกด์เต็มๆเลยครับ ผมขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่จะทำให้ห้องไดโอไม่เงียบเหงาครับ
noom (User)
ประกาศ: 739
graphgraph

ขอบคุณคับพี่ต่อ อย่างนี้ไฟไม่มีดับคับเดียวพรุ่งนี้ผมจะอัฟไดโอสองฉากที่พึ่งเสร็จนะคับ ยังไงช้วยติชมด้วยนะคับ อิอิ
MoDel_Thailand (User)
ประกาศ: 851
graphgraph

ขอบคุณพี่ต่อมากๆ ครับ ...ทำให้ฮึดขึ้นมาอีกครั้งเลยครับ
Tidthom (User)
ประกาศ: 1962
graphgraph
ผู้ใช้ออนไลน์ขณะนี้ Click here to see the profile of this user
รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน

เห็นด้วยกับคุณ Totenkopfครับการทำไดโอเหมือนกับการทำงานศิลป์ ท่านใดมีความรู้ด้านนี้จะทำงานได้อย่างดี แต่ท่านใดที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ก็อย่าท้อนะครับ หมั่นศึกษาหาความรู้จากผลงานทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทำบ่อยๆก็จะเก่งได้นะครับ สุดท้ายงานHobbyทำเพื่อความผ่อนคลายอย่าเครียดนะครับ
GUNNER (User)
ประกาศ: 607
graphgraph

โอวววววว ขอบพระคุณมากๆ เลยครับ
แต่ละชิ้น สุดยอดจริง ๆ

anubis (User)
ประกาศ: 998
graphgraph

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกๆท่านนะครับ ที่เข้ามาเป็นกำลังใจ
นั่งอ่านข้อความของแต่ละท่านแล้ว รู้สึกดีใจครับที่มีคนคิดแบบเดียวกัน
และเห็นด้วยกับพี่ GUNNER ครับ

อยากจะเสริมอีกนิดครับว่า งานไดโอนั้น ถึงแม้จะมีองค์ประกอบในการสร้างผลงานหลายๆอย่าง ทั้งการทำรถถัง
เครื่องบิน หรืออย่างอื่นที่เป็นตัวเอกในฉาก รวมถึงการที่จะต้องทำฟิกเกอร์ซึ่งเป็นอีกส่วนที่สำคัญในการบอกเล่าเรื่องราว
และสื่อถึงความมีชีวิตชีวา นอกจากนั้นยังต้องมีทักษะในการทำตัวฉากขึ้นมา ทั้งพื้นดิน ตึกอาคาร ต้นไม้
รวมถึงทักษะในการทำสีในทุกๆส่วน แล้วยังมีเรื่องของแนวความคิดการจัดองค์ประกอบและความคิดสร้างสรรค์บวกเข้าไปอีก
ฟังแล้วมันเหนื่อยครับ แต่จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นว่าเราจะต้องทำได้เก่งและทำได้ดีไปทั้งหมดทุกส่วนครับ
เพียงแค่มีความคิดสร้างสรรค์ที่ดี และความตั้งใจที่จะสร้างผลงานขึ้นมา แค่นั้นก็พอแล้วครับ ส่วนเรื่องทักษะและฝีมือ
ในการสร้างงานและการทำสีนั้น เป็นเรื่องที่ฝึกกันได้ครับ แน่นอนว่างานชิ้นแรกที่ทำออกมามันอาจจะยังไม่ดีหรือไม่ถูกใจ
แต่พอได้ทำชิ้นต่อๆไปมันก็จะค่อยๆพัฒนาขึ้นเรื่อยๆครับ ที่สำคัญที่สุดก็คือความพยายามของตัวเราเอง
ที่จะต้องขวนขวาย เรียนรู้ และพัฒนาตัวเองอยู่ตลอด เหมือนอย่างโมเดลเลอร์ที่มีชื่อเสียงในต่างประเทศ
ทุกๆท่านก็ได้ผ่านช่วงเวลาแห่งการเริ่มต้นและเรียนรู้กันมาทุกคนครับ กว่าจะมีผลงานแบบที่เราได้เห็นกันวันนี้
บางท่านอาจจะใช้เวลา 10-20 ปี หรือมากกว่านั้น แต่เพราะความที่รักในงานอดิเรกประเภทนี้
และก็ทำต่อเนื่องมาเรื่อยๆ มันก็จะไปจนถึงจุดนั้นได้เองครับ

อย่างงานที่จะเอามาให้ดูในวันนี้ เป็นงานจากการประกวดและจัดแสดงโมเดลที่ญี่ปุ่นครับ
ในความเห็นของผม ถ้าเทียบกันในภาพรวมระหว่างญี่ปุ่นกับยุโรปแล้ว ทักษะในการทำสีในภาพรวมทางยุโรปจะดีกว่ามากครับ
แต่ทางญี่ปุ่นเองจะเด่นมากในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ และความมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวในการจัดวางองค์ประกอบและนำเสนอ
โมเดลเลอร์ชาวญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียงหลายๆท่าน ไม่ใช่คนที่ทำโมเดลเก่งสุดยอดไปหมดเสียทุกด้าน แต่ทักษะในการทำโมเดลที่ดี
ประกอบกับความคิดสร้างสรรค์ที่เป็นเลิศ ทำให้ผลงานออกมาโดดเด่นและมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวครับ

มาดูตัวอย่างกันครับ ภาพจากงาน Shizuoka Hobby Show จากเวปไซท์ Tank Guys
ลองเข้าไปดูที่เหลือได้ครับ มีภาพงานที่มีไอเดียดีๆและสวยๆอีกเยอะมากๆครับ
ผมลงลิ๊งค์แล้วมันขึ้นไม่ครบ ถ้ากดแล้วจะเข้าไม่ได้ ต้อง copy ทั้งหมดแล้วนำไป paste อีกทีครับ
และคลิ๊กดูภาพงานได้ตรง Event Report ด้านซ้ายมือครับ

www5b.biglobe.ne.jp/~TANK-GUY/

งาน 4ชิ้นแรกที่เอามาให้ดู จะเห็นว่าเป็นงานที่มีเรื่องราวที่ไม่ซับซ้อนและใช้โมเดลในฉากเพียงไม่กี่ชิ้น
แต่การใส่ใจในรายละเอียดของต้นไม้ต้นหญ้ารวมถึงการนำโมเดลสัตว์มาใส่ลงไป ทำให้ดูมีความเป็นธรรมชาติ
และมีชีวิตชีวามากขึ้นครับ
และอีกอย่างที่ทั้ง 4 ชิ้นเหมือนกันคือ ลักษณะแนวถนนที่จะเหมือนเป็นเส้นนำสายตาครับ
การจัดวางแนวของถนนที่เฉียง ไม่ขนานไปกับกรอบของฉากนั้น ตรงจุดนี้ ในทางศิลปะ
เส้นเฉียงจะให้ความรู้สึกที่ดูเคลื่อนไหวมากกว่าเส้นนอนหรือเส้นตั้งที่จะสื่อถึงความสงบหรือหยุดนิ่งอยู่กับที่
ดังนั้นเราจึงมักจะเห็นงานฉากจำลองส่วนใหญ่มักจะวางแนวถนน อาคาร หรือแม้แต่ตัวเอกในฉากอย่างรถถัง
หรือเครื่องบิน ให้เฉียงออกและไม่ขนานไปกับกรอบ เพื่อที่จะให้เกิดความรู้สึกว่างานมีความเคลื่อนไหว
สามารถจินตนาการต่อเนื่องออกไปได้ ไม่ได้จบอยู่แค่ภายในกรอบงานสี่เหลี่ยมครับ

อีกจุดเด่นหนึ่งของงานชิ้นนี้ ถึงจะมีขนาดค่อนข้างใหญ่และวางรถถังไว้ด้านบนของฉาก แต่เวลาดูแล้ว
ไม่รู้สึกว่ามันโล่งจนเกินไป เนื่องจากการจัดองค์ประกอบ ที่ให้มีแนวถนนและรั้วต้นไม้ที่เฉียงมาด้านหน้า
ทหารที่วิ่งออกมาตามถนนและนั่งอยู่ตรงรั้ว เสาไฟที่หักและพุ่มไม้เล็กๆ รวมถึงหินก้อนเล็กๆที่กระจายอยู่ในทุ่ง
สิ่งเหล่านี้เป็นองค์ประกอบที่กระจายตัวออกมาจากจุดเด่นคือตัวรถถัง และทำให้เกิดความสมดุลในฉาก
ไม่ไปแน่นอยู่ที่จุดเดียวครับ

ส่วน 2 ชิ้นนี้ไอเดียเด็ดมากๆครับ ชิ้นแรกผมไม่แนใจว่าเป็นการทำสีรอบๆให้ดูมืด และซ่อนหลอดไฟไว้ตรงกองไฟ
หรือว่าเป็นการทำสีแบบเน้นแสงส่วางเฉพาะจุดหรือเปล่า แต่ชิ้นที่ 2 นี่แน่ใจว่าเป็นการทำสีแบบเน้นแสงสว่างครับ
และให้สีค่อยๆดูมืดออกด้านนอก

4ชิ้นสุดท้ายนี่ก็ไอเดียสุดยอดเช่นเดียวกันครับ 2ชิ้นแรกเป็นการทำน้ำจากแผ่นอะครีลิคที่เข้าใจคิดมากๆ
ส่วน2ชิ้นหลังเป็นการทำฉาก 2 ชิ้น ซึ่งมีสถานที่เดียวกัน แต่ช่วงเวลาต่างกันครับ ระหว่างสมัยสงครามโลกกับปัจจุบัน

[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Shizuoka2005_179.jpeg[/img]
[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Shizuoka2005_180.jpeg[/img]

ไว้จะนำผลงานโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นที่เด่นๆมาลงต่ออีกทีครับ :P
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/09/01 05:05 โดย Totenkopf.

Re:Inspiration from Diorama around The World (Update 01-09-2010) 7 Years, 2 Months ago  
-ขอบคุณมากเลยคับสำหรับข้อมลูดีๆ รูปแต่ละรูปงามๆทั้งนั้น สุดยอดเลยคับ
kenaruck (User)
Gold Boarder
ประกาศ: 294
graphgraph

Re:Inspiration from Diorama around The World (Update 01-09-2010) 7 Years, 2 Months ago  
ฝากเพื่อนๆให้ชมนะครับ ไม่เน่ใจว่าเจ้าของผลงานคนชาติใด แต่สุดยอดครับ
รายละเอียดถือว่าดีมาก เสียอย่างเดียวตรงเฟอร์นิเจอร์ และของตกแต่งดูใหม่ไป
GUNNER (User)
ประกาศ: 607
graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/09/01 15:01 โดย GUNNER.

ขอบคุณพี่ Gunner ที่เข้ามาร่วมแจมนะครับ
งานที่พี่นำมาลงเป็นของโมเดลเลอร์ชาวญี่ปุ่นครับ
"Guardian Deity " by Masahito Ishida
ดูภาพเพิ่มเติมได้ที่ เวปไซท์ Dioramania ตรงส่วน Gallery Axis WWII ครับ
www.eonet.ne.jp/~easyeight/

จริงๆแล้วโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นที่ฝีมือดีๆมีหลายท่าน อย่าง Takuji Yamada, Kohji Itoh, Yoshitaka Hirano
งานของท่านเหล่านี้มักจะลงตามแมกกาซีนของญี่ปุ่นหรือรวมเล่มผลงานของตัวเอง จะหาชมตามอินเตอร์เนทได้ยากครับ
วันนี้เลยเอางานของคนที่พอจะหาชมงานในเนทได้มาให้ดูกัน

ท่านแรก Kenji Iwashige จะเห็นผลงานของเค้าในนิตยสาร Military Modelling Manual(MMM)
และ Panzer Graph! ของญี่ปุ่น ส่วนภาพที่ผมนำมาให้ดู มาจากงาน Shizuoka Hobby Show ครับ
ซึ่งคุณ Kenji นั้น ไม่ใช่คนที่ทำสีได้ดีหรือเรียบร้อยนัก (โดยเฉพาะฟิกเกอร์ ถ้าเทียบกับโมเดลเลอร์ท่านอื่นๆ)
แต่งานของเค้าจะดูโดดเด่นมากจากวิธการทำสีที่เค้าเลือกใช้ ซึ่งสีในงานของเค้าโดยรวม จะทำสีในโทนสว่าง
ที่จะให้สีดูกลมกลืนกันหมดทั้งชิ้นงาน และจะไม่ค่อยเห็นสีโทนมืดในชิ้นงาน ทำให้เวลามองงานของเค้าแล้ว
สีจะดูนุ่มๆไม่หนัก ซึ่งตรงนี้เองที่กลายเป็นจุดเด่นที่มากลบ จุดด้อยและทำให้เกิดเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ไม่ซ้ำ
กับงานของคนอื่น และจุดเด่นอีกอย่างหนึ่งคือการปั้นและดัดแปลงฟิกเกอร์ ที่ช่วยทำให้สามารถสื่อถึงอารมณ์
ที่ต้องการจะสื่อภายในฉาก และทำให้งานที่ออกมาดูมีชีวิตชีวามากขึ้น จากท่าทางที่ดูเป็นธรรมชาติของฟิกเกอร์ครับ

สังเกตุที่สองภาพนี้ จะใช้หลักในการจัดองค์ประกอบที่ช่วยให้พื้นที่ภายในฉากดูไม่โล่ง
ด้วยการเอาโครงกระดูกสัตว์มาวางตรงข้างรถถัง Pz.IV และทหารที่กำลังเดินมาที่รถจากมุมด้านบน
[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Kenji_Iwashige_01.jpeg[/img]
[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Kenji_Iwashige_02.jpeg[/img]
[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Kenji_Iwashige_04.jpeg[/img]
[img]http://www.thaimsot.com/images/fbfiles/images/Kenji_Iwashige_05.jpeg[/img]
ท่านที่สอง Shigeyuki Mizuno งานของท่านนี้จะต่างจากคุณ Kenji แบบคนละด้านกันเลยครับ
โดยเฉพาะเรื่องของการใช้สี ที่จะให้สีโดยรวมในโทนที่มืดและหนักกว่า รวมถึงการเน้นไปที่คราบความสกปรกต่างๆ
ทั้งคราบดินโคลน คราบสนิม ร่องรอยความเสียหาย อีกทั้งยังมีจุดเด่นตรงเรื่องของโครงสร้างอาคาร
และซากปรักหักพังต่างที่มักจะใส่ลงไปในฉาก ที่ทำให้ดูเข้าไปกับอารมณ์ของฉากที่นำเสนอ
และเกิดเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวขึ้นมาเช่นเดียวกันครับ
สำหรับท่านนี้ มักจะลงผลงานในนิตยสาร Armour Modelling (AM) ของญี่ปุ่น
ส่วนภาพผลงานอื่นๆของเค้า เข้าไปดูได้ที่นี่ครับ เป็นคนที่ทำงานออกมาได้เยอะมากๆ :P

http://www.geocities.jp/shige122112/tank.html

ท่านสุดท้าย Kazuya Yoshioka ถือว่าเป็นโมเดลเลอร์ชาวญี่ปุ่นที่ครบเครื่องครับ
ทั้งการทำรถถัง ฟิกเกอร์ การปั้น การดัดแปลง การทำฉาก ทำออกมาได้ดีทั้งหมด และจะมี
สไตล์การทำงานแบบทางฝั่งยุโรป คือการให้สีที่สมจริงและการไล่แสงเงา ส่วนจดเด่นในงาน
ของเค้า คือการนำเสนอผลงานในมุมมองที่แปลกและแตกต่าง รวมถึงไปถึงการจัดวางองค์ประกอบ
ที่ดูโดดเด่นและลงตัว งานของเค้าลงประจำอยู่ในนิตรสาร Armour Modelling (AM)ของญี่ปุ่น
ส่วนงานบางส่วนไปชมได้ที่ Dioramania ตรงส่วน Collected Works of Kaz Yoshioka ครับ
http://www.eonet.ne.jp/~easyeight

ชิ้นนี้โดดเด่นมากในเรื่องของการจัดองค์ประกอบครับ จะเห็นว่าในงานชิ้นนี้ นอกจากตัวเอกคือรถถังแล้ว
การจัดวางฟิกเกอร์และตัวอาคาร ช่วยเสริมให้องค์ประกอบภายในงานดูสมบูรณ์ โดยจะแบ่งออกเป็น 3 ส่วน
คือ ทหาร 2 คนด้านล่าง กลุ่มทหารบนบันได และตัวอาคารสูงทางด้านหลัง ถ้าขาดจุดหนึ่งจุดใดไป
องค์ประกอบของงานชิ้นนี้ก็จะไม่สมบูรณ์และดูโล่งไปทันที เป็นองค์ประกอบที่มีลักษณะแบบสามเหลี่ยม
ล้อมรอบจุดเด่นที่อยู่ตรงกลางครับ :)

graphgraph
แก้ไขล่าสุด: 2010/09/01 16:40 โดย Totenkopf.

ไปด้านบนPage: 12345678...12
ลิขสิทธิ์ © 2017 Thaimsot.com. สงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด.
Joomla! เป็นซอฟท์แวร์เสรีภายใต้ลิขสิทธิ์ GNU/GPL License.